Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Panorama

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Bacvo, 27/4/13.

Lượt xem: 3,099

1. Bacvo Thành viên cấp 3

Hình này được ghép từ 4 tấm hình chụp nối tiếp bằng máy CANON A800.
    Ảnh gốc:

Qua đây mình thấy các bạn có thể chụp ảnh Para từ bất kỳ máy nào đang có, máy cho độ phân giải càng cao cho ảnh càng mịn và đẹp.
    Chụp para cũng đơn giản, chỉ cần các bước:
    1. Chọn địa điểm thích hợp để chụp para.
    2. Đứng cố định tại một vị trí, nơi bạn có tầm hình bao quát nhất, sau đó chụp nối tiếp từ đầu đến cuối. số ảnh có được tùy thuộc vào độ rộng quan cảnh.
    3. Bước thứ ba, vác máy về là tải lên máy để bắt đầu nối ảnh. Trong bước này, khó nhất là:
    + Làm sao để các ảnh khíp với nhau: Mình dùng lệnh Ctrl + T, sau đó chọn qua Distort (giảm opicity xuống khoảng 60%), chỉnh cho ảnh khớp rồi dùng Layer Mask xóa đi những vùng thừa.
    + Làm sao cho ánh sáng các ảnh đồng nhất. Trong bước này, các bạn lấy một tấm ảnh bất kỳ là tham chiếu. Dùng hình đó để chỉnh so sánh và chỉnh sáng cho các ảnh còn lại. Mình dùng Level, curvel và Burn tool.

Bức ảnh trên là lần đầu mình ghép kiểu Para, thời gian cũng nhanh do làm chưa kỹ.
    Có j các bạn cho ý kiến nha, thanks
    Các bạn quan tâm có thể vào http://www.facebook.com/media/set/?set=a.117649438433487.1073741834.116219601909804&type=1

...
    Lý Kim Tú, KauBuonViAi, TONE.Rs6 người khác thích bài viết này.
  2. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

Ghép ảnh thủ công & dùng Ctrl+T để ghép ảnh Panorama ha !????????? :O:O
    - Sao hơm dùng Photomerger - căn chỉnh góc độ thì xài Adaptive Wide Angle !????
    PS: Còn cân bằng sáng thì cứ dùng các công cụ Adjustment thui ! ^^

KauBuonViAiVo Hoang Bac thích bài viết này.
  3. Ngựa Hoang Gemini

Ngựa Hoang Gemini Thành viên cấp 4

Máy chụp đc ảnh panorama thì mình ko nói, một số máy kỹ thuật số nhưng cũng có hỗ trợ chụp toàn cảnh theo mỗi pic là một góc của toàn bộ cảnh chụp.

Áp dụng thêm những chia sẻ của bạn nữa là về có thể ghép thành 1 pic panorama đẹp rồi. Thanks thớt :">
    Vo Hoang Bac thích bài viết này
  4. Bacvo

Bacvo Thành viên cấp 3

KauBuonViAi thích bài viết này
  5. Hổ Báo VietDesigner

Vo Hoang Bac
    - Hơm có ngại chi đâu ha ! Hi hi hi ... Cùng thảo luận để học hỏi thui mừ ! ^^
    Làm cách nào cũng được - kết quả mới quan trọng ! :">
  6. Bacvo

Bacvo Thành viên cấp 3

Hổ Báo VietDesigner: Cách của bạn nhanh thật đấy, mình thử rồi.
    PTS: File -> Automate -> Photomerge ^^
  7. Lang Băm

Lang Băm Mới đăng kí

Làm theo anh Hổ thì nhanh :3 Làm theo chủ thớt thì luyện được tay :3 Cái này cũng hay :3
  8. neik_90

neik_90 Thành viên cấp 1

Hoặc có thể dùng phần mềm PANORAMA MAKER , rất nhanh và gọn nhẹ !
  9. Hổ Báo VietDesigner

- Bonus: Nên cân bằng sáng lại & Blend thì dùng lệnh Auto Blend Layer ... cho nhanh nhóe !
    KauBuonViAiVũ Tiến Hải thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn