Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Phạt 200.000 đồng vì tập thể dục buổi sáng không mang CMND?

Chủ đề thuộc danh mục 'Đọc báo - Tin nóng hổi' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 22/4/14.

Lượt xem: 9,982

  1. Người Chia Sẻ Share to be shared!

    NĐ 167/2013/NĐ-CP, Quy định phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu xuất trình của cơ quan chức năng.

    [​IMG]

    Cuối năm ngoái, Chính phủ đã tung ra nghị định số 167/2013/NĐ-CP, Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội. Trong đó, khoản 1 điều 9 của Nghị định 167 có quy định:

    Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi Không xuất trình chứng minh nhân dân khi có yêu cầu kiểm tra của người có thẩm quyền.

    Như vậy, mọi trường hợp không xuất trình được chứng minh nhân dân đều bị coi là vi phạm và phải bị phạt từ 100.000 đến 200.000 đồng. Điều này khiến nhiều người thắc mắc liệu quy định này có đồng nghĩa với việc người dân phải mang theo CMND mọi lúc mọi nơi hay không? Sẽ chẳng vui vẻ gì nếu trong một ngày đẹp trời, bạn đang chạy bộ buổi sáng thì bất ngờ một anh công an (người có thẩm quyền) xuất hiện yêu cầu bạn xuất trình CMND, sau đó phạt bạn 200.000 đồng.

    [​IMG]
    Không lẽ đi tập thể dụng cũng phải mang theo CMND?

    Thực tế, NĐ 167 được đưa ra cuối năm ngoái để thay thế NĐ 73/2010/NĐ-CP được ban hành vào năm 2010. Tại khoản 1 Điều 12 NĐ 73 thì có quy định xử phạt hành vi "Không mang theo giấy chứng minh nhân dân, giấy tờ tùy thân" và cả hành vi "Không xuất trình giấy chứng minh nhân dân, giấy tờ tùy thân khi có yêu cầu kiểm tra" như sau:

    Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Không mang theo giấy chứng minh nhân dân, giấy tờ tùy thân;

    b) Không xuất trình giấy chứng minh nhân dân, giấy tờ tùy thân khi có yêu cầu kiểm tra;

    Những quy định tại NĐ 73 khá vô lý khi bắt buộc người dân phải mang CMND bên mình, mọi lúc mọi nơi khi đi ra ngoài. Vì vậy, NĐ 167 đã có những điểm sửa đổi. NĐ 167 đã loại bỏ việc xử phạt hành vi không mang theo CMND, chỉ còn giữa lại hành vi không xuất trình CMND khi có yêu cầu kiểm tra.

    Luật cũng không bắt buộc phải xuất trình CMND ngay lập tức. Vì vậy, trong trường hợp bị giữ lại, bạn có thể yêu cầu việc xuất trình CMND sau đó.

    Hoàng Vân
    Theo Trí Thức Trẻ

    ...
    Đạt Phan thích bài viết này
  2. sangnguyen.dng

    sangnguyen.dng Mới đăng kí

    Hix.... đi tắm biển mà cũng phải đem theo CMND thì tự hiểu luôn :)).
    Nói thật chứ... CMND mà lúc nào cũng đem trong người, vô tình đánh rơi... tới lúc làm lại thì thôi rồi luôn... thủ tục "hành chính" hành người là chính... :P
  3. Mr.Long

    Mr.Long Thành viên cấp 2

    Các chú công an lại có thêm việc rồi, vất vả ghê! :))
  4. Zan Pi

    Zan Pi Mới đăng kí

    sangnguyen.dng à, làm giấy CMND không có bị hành như bạn nghĩ đâu, chỉ có chờ thôi. Vì dường như càng nhiều người bị mất CMND hay sao á. Bạn phải về CA tỉnh nơi đăng ký thường trú, mang theo hộ khẩu và có giấy cớ mất ở cơ quan Công an xã , phường nơi cư trú là ok, có dịch vụ chuyển phát nhanh luôn, không rề rà, tốn 3k cho việc cấp lại.
  5. -Trần Văn Hùng-

    -Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

    lại béo bọn công an, dm cái luật Việt Nam, như cái shitt, chỗ mình chúng nó đánh hội đồng có tổ chức luôn, chết người, thằng nặng nhất 12 tháng sau hình như nó lo lót được cho công an còn có 8 tháng sao ý.
    huyle308 thích bài viết này
  6. cubin

    cubin Thành viên cấp 1

    Bác thớt giật tít với suy luận ghê vãi...=)) Kiểu như mấy trang báo lá cải =))
    TiniuGrin. thích bài viết này
  7. Vo Danh Mr.K

    Vo Danh Mr.K Mới đăng kí

    kiểu này là mấy thằng công an lại muốn cướp tiền của dân đây mà...^:)^
  8. Konsevatif

    Konsevatif Thành viên cấp 1

    Xăm luôn hình CMND vào mặt. Đỡ phải mang. Đỡ mất tiền.
    D Jay, TiniuGrin., TrungDe3 người khác thích bài viết này.
  9. icesun

    icesun Thành viên cấp 2

    Mình thấy nghi ngờ trình độ văn hóa của bạn này
    Chính phủ đã "tung" ra nghị định....
  10. htqonline

    htqonline Thành viên cấp 1

    Mai mốt giống phim luôn săm mẹ mã vạch lên người khỏi CMND :))
    huyle308 thích bài viết này
  11. MrKent

    MrKent Mới đăng kí

    ko mang theo tiền thỳ bắt vào trại luôn à :O
  12. lenhan555

    lenhan555 Thành viên cấp 2

    cái luật này nghe nói rồi, nói chung ra đường giấy tờ phải luôn luôn bên mình. Nhưng mà thật sự đi tập thể dục có mấy ai đem theo đâu. Chỉ đem ít tiền để uống sữa gì vào buổi sáng.
    Chẳng biết thế nào, chắc phạt hay ko là do hên xui :D
  13. doantronghiep

    doantronghiep Thành viên cấp 1

    chác đi vệ sinh cũng phai mangCMND mất
  14. phuongthustudio

    phuongthustudio Thành viên cấp 5

    :D thế trường hợp hôm nay mất CMND nhưng bận ko đi báo làm lại được . Rồi ngày mai đi ăn sáng gặp chiến sĩ CA hỏi ! rồi mình nói : " Em mới mất hôm qua rồi " :)) . chú CA có tin và liệu có mất 2 lít ko nhỉ :))
  15. Lamnhatphu87

    Lamnhatphu87 Thành viên cấp 2

    Những quy định tại NĐ 73 khá vô lý khi bắt buộc người dân phải mang CMND bên mình, mọi lúc mọi nơi khi đi ra ngoài. Vì vậy, NĐ 167 đã có những điểm sửa đổi. NĐ 167 đã loại bỏ việc xử phạt hành vi không mang theo CMND, chỉ còn giữa lại hành vi không xuất trình CMND khi có yêu cầu kiểm tra.

    Luật cũng không bắt buộc phải xuất trình CMND ngay lập tức. Vì vậy, trong trường hợp bị giữ lại, bạn có thể yêu cầu việc xuất trình CMND sau đó.
    THẾ LÀ DC RỒI,TƯỞNG CỨ LÚC NÀO HỎI LÀ PHẢI TRÌNH THÌ BÓ TAY
  16. hop_designer

    hop_designer Mới đăng kí

    với tình hình này chắc e gởi CMND cho cán bộ luôn. khi nào cần thì inbox.
  17. Herolua

    Herolua Thành viên cấp 1

    -Đọc cmt thì thấy nhiều người lo sợ, không biết đọc có hết và hiểu nổi dung không nữa!
    -Theo luật thì không xử phạt người KHÔNG MANG CMND theo, chỉ xử phạt KHÔNG XUẤT TRÌNH CMND thôi, tức là vào một buổi sáng đẹp trời, bạn đang tung tăng trên đường về nhà sau time tập thể dục, bỗng nhiên có một anh CA tới hỏi giấy tờ tùy thân, thì chỉ cần dẫn ảnh về nhà bạn rồi xuất và trình cho cái cmnd là xong ;;)
    -Đi chơi về khuya mà gặp mấy anh dân phòng cũng hay hỏi lắm, cũng một phần giữ an ninh trật tự thôi, biết đâu bất ngờ bạn là trộm thì sao :))
  18. Jimmy Kudo

    Jimmy Kudo Thành viên cấp 2

    Đi vệ sinh công cộng,đi tắm biển,đi tập thể dục,đi mua đồ tạp hóa,...các bạn nhớ mang cmnd nhé. =)) Vãi cả phạt! =))

Ủng hộ diễn đàn