Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

''Phong trào'' yêu nước của người Việt ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Thiên Ma, 14/5/14.

Lượt xem: 2,859

1. Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Dạo từ khi bọn Trung Quốc đặt giàn khoan trái phép trên hải phận của Việt Nam ta, thì bỗng nhiên xuất hiện 1 ''phong trào '' mới trong cộng đồng người Việt - phong trào ''yêu nước''

Người yêu nước nhiệt huyết có kiến thức và quan điểm không nói làm gì, cái đáng nói ở đây là những thành phần thường hay bị ảnh hưởng bởi đám đông, bởi 1 tác động khách quan từ bên ngoài mà ko chịu suy xét, phân tích vấn đề, đám đông rẽ trái thì rẽ trái, đám đông sang phải thì sang phải... 1 đám đông kém nhận thức và phản xạ theo quán tính tự nhiên

Trung Quốc chỉ mới đặt 1 cái giàn khoan, va quẹt tàu bè vài lần, và hậu quả thì sao ? Cộng đồng xã hội trong nước bắt đầu rối tung, phản xạ theo quán tính đám đông, đập phá công ty xí nghiệp người Hoa ở Bình Dương, KCN Sóng Thần, ko những thế lại còn hôi của người ta...
    Người chủ trả lương cho bạn hàng tháng giờ thì bị tẩy chay chỉ vì họ là người Hoa, trong khi đó họ có thể ko cùng quan điểm với chính phủ TQ thì sao ? bởi lẽ : Chính phủ TQ sai nhưng ko hẵn là toàn thể người dân TQ đều sai, cũng như bạn có quyền yêu nước nhưng ko hẵn là bạn yêu chính quyền của nước mà bạn đang ở.

Doanh nghiệp đóng cửa, ko ai khác ngoài bạn ra sẽ phải mất chén cơm, chưa kể những người vô tội kia cũng bị ảnh hưởng theo

Cái gì mà tẩy chay hàng TQ ? chiếc xe bạn đang đi nếu ko phải là hàng của nước khác thì cũng chính là hàng TQ, chiếc pin điện thoại cũng là hàng TQ đấy thôi, chúng ta vẫn xài hàng TQ hàng ngày đấy thôi... Thu nhập người VN ko cao thì lấy đâu ra tiền để xài hàng cao cấp ?
    Đám đông nói ''tẩy chay hàng TQ'' , và rồi bạn cũng phải như thế ?

''Phong trào'' yêu nước tràn lan trên cả các diễn đàn, mạng xã hội, đâu đâu cũng thấy 4 chữ ''Hướng Về Biển Đông'' rồi thay ava hàng loạt cho đúng chất ''yêu nước'', chụp vài ba cái ảnh mặc quân phục, tay cầm súng, mắt gườm gườm --> người yêu nước đúng nghĩa, vào trang nước ngoài chửi bới loạn xạ, vào website của TQ hack lung tung trong khi mới chỉ biết vài cái tool cơ bản, tất cả đều để chứng tỏ mình là 1 người yêu nước. (*)

Trên VDS thì xuất hiện ngày càng nhiều topic nhờ và, chỉnh sửa sao cho ra dáng ''yêu nước'', cho theo kip phong trào, ví dụ :''Chỉnh sửa ảnh giúp mình để theo kip ''phong trào yêu nước '', ''giúp mình sao cho có dáng đang ''yêu nước''... - hoá ra chuyện chính trị quốc gia đã dần trở thành ''phong trào'' cho các bạn a dua theo ?

Đừng lo sợ mất phần ''hướng về biển Đông'', cứ chờ đi, rồi tổ quốc cũng sẽ kêu bạn nếu thật sự cần thiết

Và cứ như thế, ''Yêu nước a dua'' và ''yêu nước kém hiểu biết'' pha trộn lẫn nhau :

Quốc tế nhìn vào VN và thấy VN rất ''đẹp'' trong mắt họ, nhất là bọn TQ sẽ rất hả dạ vì tình hình đang đi đúng kịch bản của chúng - 1 cái giàn khoan + vài cái va quẹt tàu bè = làm rối tung xã hội quốc gia VN, tự chúng ta giết lấy chúng ta trong khi chúng thì ko hao 1 viên đạn nào

Xin thưa, bộ quân sự của VN đều là những cái đầu lạnh, có thể đều là những thiên tài, họ đang làm tất cả những gì có thể để tình hình ko chuyển biến phức tạp đi, để rồi mấy thằng ngu làm hỏng đại cục...

Bọn TQ thừa biết rằng, Việt Nam ta dân trí ko cao, nhận thức kém cỏi, hay dễ bị ''sa ngã'' và ''ảnh hưởng'' bởi những tác động khách quan, cũng như văn hoá VN đang dần bị lai căng trầm trọng : Tây, Tàu, Hàn... đủ thứ các loại
    Các cô gái tuổi mới lớn phát điên thì mấy thằng Hàn Xẻng mặt trắng nhách, môi hồng như thiếu nữ, chúng khóc thì các cô khóc theo, chúng cười thì các cô cười theo...
    Và thử ngồi đếm xem, từ trước tới nay giới trẻ VN đã phát cuồng bởi bao nhiêu cái ''phong trào'' vớ vẩn rồi ?

Nếu Hoa Kì là đất nước của những người nhập cư, thì Việt Nam lại là đất nước của những nền văn hoá nhập cư.

Mình ko phải là 1 nhà chính trị, 1 nhà quân sự, 1 nhà phân tích, cũng chẳng phải 1 thằng tự cho là ''có kiến thức và nhận thức'' để ngồi mổ xẻ vấn đề theo kiểu anh hùng bàn phím, mình chỉ nói lên cái nhìn của mình về tình hình hiện nay mà thôi.

Các bạn thì sao mình ko biết, các bạn ''yêu nước'' như thế nào mình ko rõ, về phần mình thì mình chỉ biết cố gắng học tập thật tốt mỗi ngày, trao dồi kĩ năng từng giờ từng phút, sống có mục đích và ý chí, thế là đủ
    Ừ thì, nói ra thì thấy mình giống như 1 thằng ''ko yêu nước'' và sống đơn giản nhỉ ? Ko sao, ko sao....

Trị giặc dốt trước, trị giặc ngoại xâm sau !

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/5/14
    FMP, Phạm Hữu Dư, Hồng Sơn3 người khác thích bài viết này.
  2. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

like thì share đi vsea
    Thiên Ma thích bài viết này
  3. Công dân lương thiện

Công dân lương thiện Thành viên cấp 3

Thớt nói chỉ có chuẩn. Thấy nhiều bạn trẻ a dua đi theo đập phá các công ty, đại sứ quán TQ ở VN. Hùa nhau đi phá hoại, chứ yêu nước cái nỗi gì!! Rồi thêm đang stt yêu nước các kiểu, rồi mấy friend bay zô cmt hổ báo. Tới lúc TQ qua đánh, súng nổ ầm ầm trên đầu, người chết què quặt đủ kiểu, máu me lên lang thì mặt tái xanh, nước đái nhĩ ra quần ấy chứ .... lúc đó thì phát huy 'tinh thần yêu nước'.

p/s: Mình chỉ mong TQ đừng xâm lược nước ta vì mình không muốn chiến tranh. Chiến tranh là đau thương, mất mát ..... ko muốn nói ra nhưng thật sự có chiến tranh thì sẽ có hi sinh, chết chóc. Mỗi công dân Việt Nam chết đều là 1 sự đau thương cho gia đình, ng thân của họ. Nhỡ người thân của chính mình hi sinh thì còn đau gấp nhiều lần. Nhưng lỡ chiến tranh có xảy ra thì việc mình làm sẽ chứng minh con người mình, ko cần thể hiện qua stt trên fb :)
    FMPThiên Ma thích bài viết này.
  4. vsea

vsea Thành viên cấp 3

-Trần Văn Hùng- : gì vậy ? Share hay like hay gì là sự tự nguyện của mỗi người, giờ bạn lại làm nhiệm vụ nhắc nhở ?
    Thiên Ma thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn