Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Photo_Các bạn gái trong mắt một bạn gái

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Thuy_Mattit, 22/11/12.

Lượt xem: 4,447

1. Thuy_Mattit Thành viên cấp 1

Những tấm hình này mình chụp nhiều lúc, nhiều nơi, post lên để mọi người coi, chém chặt, góp nhặt ý kiến về xây nhà :)

Pic 1: rạng rỡ (cái này trình ps còn còi) thích mí cái bokeh như là vẽ :D

Pic 2: hoa vàng nắng
    Pic 3: một chút lãng đãng

Pic4: khi e theo chồng

Pic5: đồng xanh em hồng

Update thêm một số tấm khác
    Magic Blue (pic này là tự chụp và tự touch -photo kiêm mod)
    Pic 6

Pic 7

Một số pics cho thấy sự gợi cảm nhẹ nhàng :D

Pic 8

Pic 9
    Pic 10

Pic 11:

...
    Long Khánh, born_2b_wild, Đoàn_Whinny5 người khác thích bài viết này.
  2. Mit To Lo

Mit To Lo Thành viên cấp 2

Cho mình hỏi, cái đồng cỏ pic 4 ở đâu vậy bạn
  3. Thuy_Mattit

Thuy_Mattit Thành viên cấp 1

ở quận 2 đó bạn, ở đó có đồng lau to lém
  4. Quick

Quick Thành viên cấp 2

Pic 5 chớ, mềnh cũng hỏi :D
  5. Quick

Quick Thành viên cấp 2

Chậc, xì gòn hả :(
  6. Thuy_Mattit

chính xác là SG, đi qua cầu SG, gặp Metro, quẹo vô cái hẻm đi thẳng rồi quẹo phải phát nữa, nó gần chung cư An Phú An Khánh ý, to lắm :D
    gấu nhồi bom, Ốc SênQuick thích bài viết này.
  7. Quick

Quick Thành viên cấp 2

:( mình ở Hà Nội, tìm 1 bãi cỏ lau xanh mượt như thế mà chẳng có :(
  8. HSP

HSP Thành viên cấp 4

hehe mình ở sài gòn tìm cách đồng hoa như ở hn mún khìn lun :D
    ghostevillLê Văn Lâm thích bài viết này.
  9. Nguyên Quý

Nguyên Quý Thành viên cấp 1

10. oizoioi12

oizoioi12 Thành viên cấp 1

hôm nào em vs bác góp tiền bay vào SG chụp nhân thể giao lưu vs bác THuy Mattit luôn thể nhỉ :))
    Quick thích bài viết này
  11. Lê Ba

Lê Ba Thành viên cấp 2

Hangthuy, Đoàn_WhinnyNguyên Quý thích bài viết này.
  12. ductrung89vn

ductrung89vn Thành viên cấp 1

Ảnh 1 nhìn như là len MF ấy ^^ bokeh uốn lượn, ảnh đẹp lắm bạn à :D
  13. Quick

Quick Thành viên cấp 2

Chắc là M42 :D
  14. Thuy_Mattit

hehe, chuẩn thế còn gì, các bác vào đây, để e hú mấy e xinh tươi ra làm vài pô quằng quại :D
    oizoioi12 thích bài viết này
  15. Thuy_Mattit

thiệt là nóng bỏng đóa mờ, kaka, con gái trong mắt mềnh cũng hot, để up thêm mí tấm hot hot vào
  16. Amygreen

Amygreen Thành viên cấp 2

Bạn Lê Ba post ảnh nhìn là lượt cẩn thận thế. ;))

Mình xin phép góp ý với chủ thớt này. Nếu bạn chụp lâu rồi thì ...thôi. Nếu bạn mới chụp thì chiếu cố đọc nhé. Đây chỉ là cảm nhận riêng của mình thôi. Chín người, mười ý, do vậy bạn hay tất cả các bạn khác có ý khác mình thì là chuyện hết sức bình thường, không có gì lạ cả. Đừng cáu mình nhé. Tại mình thấy ảnh của bạn chụp có gì đó giống mình nên mình muốn "nhiều lời" chút! :P

- Thứ nhất là ảnh phải nét đã. Nét tức là nó phải nét căng ấy. Focus vào đâu thì chỗ đó phải nét chỗ đó. Nếu theo tiêu chí này thì pic số 2 của bạn có vẻ chưa được nét cho lắm (tại ngược sáng nên máy nó khó lấy nét hay tại ảnh bé quá??). Màu sắc tấm số 2 rất nổi, nếu mặt của người mẫu nét nữa thì tuyệt. Bạn có thể nhìn ảnh bạn Lê Ba post, tất nhiên là có qua PTS nhưng tất cả ảnh đều rất nét, nhìn cảm thấy ấn tượng ngay, đúng không? :D

- Thứ hai là bố cục và background càng khéo bao nhiêu càng tốt. Bố cục thì mình không bàn nhiều nhưng background thì ở tấm số 3 có 2 anh đèo nhau và hình người lố nhố nhìn chưa ổn lắm. Ngoài ra, thôi mình nói nốt, cũng ở tấm số 3, cái gờ tường chỗ bạn mẫu ngồi bung cả gạch lát ra, đã thế lại đúng chỗ cái giày nó phản chiếu. Mấy cái nho nhỏ thế vô tình làm loãng tấm ảnh đi. Về bố cục thì giờ nó cũng không còn quá quan trọng nữa rồi. Thế cho nên có ai đó nói rằng, bố cục bây giờ chỉ để cho người chụp tìm tòi và ... phá (phá cách) nó đi mà thôi. :D

- Thứ ba là pha màu ảnh. Ở tấm số 4, mẫu diễn rất tốt, chớp khoảnh khắc tuyệt, góc chụp rất chuẩn. Nhưng, lại nhưng, bạn chỉnh màu lá xanh (?) thành vàng vô tình làm bó hoa trong tay cô gái không thành điểm nhấn nữa. Mình nhớ có nhìn ở đâu cái ảnh cũng gần như thế này, họ dìm màu xung quanh xuống, tạo cảm giác buồn buồn, chỉ còn điểm nhấn là bó hoa thì vẫn rực rỡ sắc màu, rất khéo. Pic số 5, ở đồng cỏ lau, nếu bạn cho cỏ màu dịu một chút (bạn có chỉnh tint không nhỉ?) thì có vẻ hay hơn.

Còn sau đây là kinh nghiệm cá nhân của mình:

- Mình ủng hộ, rất ủng hộ việc dùng PTS làm hậu kỳ cho ảnh nhưng trước khi xài PTS, phải chụp cho thật chuẩn, tức là ảnh nét, đủ sáng, bố cục, background ổn. Mình xin mách cho bạn biết 1 phần mềm (nhẹ hơn PTS nhiều, có thể dùng để quản lý ảnh luôn), ấy là ACD See. Nếu bạn xem những ảnh mình post ở đây thì rất nhiều ảnh mình chỉ xài ACDSee để tinh chỉnh. ACD See nó tích hợp 1 công cụ tinh chỉnh ảnh khá mạnh. Nhiều khi bạn chỉ cần dùng chức năng Auto-level (mình dùng cái này 99%) là ảnh nó đã khác hẳn rồi, không còn lớp mờ đục như ở ảnh gốc nữa...

- Màu sắc, pha màu, blend màu chỉ làm sau khi bạn đã "chụp" ổn, tức là những bức ảnh chưa cần sửa nhìn đã đẹp rồi. (Haha). Với lại, bạn chú ý điều này, vì nước ta là nhiệt đới gió mùa cho nên cái màu vàng của lá nó không giống như những nước xứ lạnh đâu. Bạn phải rất khéo PTS thì mới cho ra cái màu vàng ấy được. Mình ở Hà Nội, quãng thời gian thực sự có lá vàng diễn ra rất ngắn. Chắc là bạn đã xem trên mạng những bức ảnh chụp đường Hoàng Hoa Thám hay Kim Mã lá rụng vàng ươm cả đường rồi chứ? Xin thưa là chỉnh màu cả đó, ở ngoài sao lá vàng thế được.

Túm lại, tạm thời bỏ PTS sang một bên, hãy tạm quên đi các hiệu ứng như bo đen 4 góc, cấy thêm flare sáng, pha màu. Bạn cứ chân phương chụp thật đẹp đi. Còn pha màu đã có các bạn trên này. Up ảnh lên là có người giúp liền. Thấy cái nào ưng mắt thì hỏi cách bạn í làm. Lâu dần mình sẽ lên tay ngay í mà. Mình ủng hộ việc làm từ đầu đến cuối trong việc pha màu hay dùng plugin. Chúng ta không phải dân chuyên nghiệp để mà sợ lụt nghề nếu cứ xài đồ phụ trợ. Chúng ta là nghiệp dư, lấy chụp ảnh làm thú vui. Vậy thì, sao phải quá cầu kỳ làm gì. :P

Tạm thế đã. Chúc bạn chụp ngày càng lên tay.

Ơ, dài quá. Dài thế này chắc chả ai đọc đâu. :))
    ANHTUA, peter parkerThuy_Mattit thích bài viết này.
  17. Thuy_Mattit

Thanks bác góp ý nhiệt tình, thế là quý lắm, hình này có những tấm e chụp lâu rồi, nên thường e chú ý đến cái cảm xúc thôi, với lúc ấy ps còi nên e k có chỉnh cho thật nuột dc :D giờ thì e sẽ chú ý hơn về tất cả các khoản, còn cái pic 2 do ngược sáng đúng là cân lại tí cho mặt mod nét hơn. Cám ơn bác nhiều, e sắp xây dc biệt thự :D
  18. Lê Ba

Lê Ba Thành viên cấp 2

An tg bức 6 và 7. Bạn mà ở HN thì hay quá. Rất thick chơi vs các bạn nữa biết chụp ảnh :D
    peter parker thích bài viết này
  19. gấu nhồi bom

gấu nhồi bom Thành viên cấp 2

HN kiếm mỏi cổ.. nhưng nếu thực sự thik bạn có thể đi 50km về Hải Dương.. phía bên trái quốc lộ 5.. có một bãi cỏ như vậy.. đẹp lắm
  20. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Ôi my chúa cái pic 8 ... B-)
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn