Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[PIC] Phơi đêm...

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi trungnguyen, 25/6/12.

Lượt xem: 3,168

1. trungnguyen Mới đăng kí

Em test thử máy xem nó lên thế nào. Các bác chém nhiệt tình ạ.

...
    Tiểu Thiên, mr_minh_269, kts cotin5 người khác thích bài viết này.
  2. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Cầu vượt Parkson , được đó nhưng chưa thấy ấn tượng lắm...
    trungnguyen thích bài viết này
  3. K.C

K.C Mới đăng kí

bác cũng ở HN ạ :))

Bác mở khẩu to quá thì phải :-? TFS
    trungnguyen thích bài viết này
  4. trungnguyen

trungnguyen Mới đăng kí

hic, chưa khép khẩu hết bác ạ, vẫn đang thoi thóp giữa 9 vs 11 :">
  5. trungnguyen

trungnguyen Mới đăng kí

vâng, em ở HN bác ạ. Rảnh thì anh em cafe giao lưu :D
    K.C thích bài viết này
  6. langthang217

langthang217 Thành viên cấp 1

để dưới 10 thôi...quãng này là an toàn và cho ảnh mịn nhất.....khép quá thì ảnh chả ra j....theo em là thế
  7. bigun_xm8

bigun_xm8 Thành viên cấp 1

tiện đây cho mình hỏi. mình đang dùng canon ixus 220hs. thấy có chế độ chụp long shutter. ai rành giải thích thêm cho mình về chế độ này đc không ?
  8. Tuân Sắc Tuấn

Tuân Sắc Tuấn Thành viên cấp 3

trong canon có 1 chế độ gọi là long shutter, gọi là phơi sáng. Dùng chế độ này cũng giống như chụp hẹn giờ nhưng đòi hỏi máy ảnh phải đứng yên, 1 chút cử động nhỏ cũng khiến ảnh bị nhòe (nên để máy ảnh ở điểm tựa hoặc chân máy, k nên cầm ở tay)
    Thời gian chờ càng lâu thì máy ảnh càng có thời gian phơi sáng,Canon có 3 cấp độ thời gian chờ là 15s, 30s và 1 phút., tùy điều kiện chụp ánh sáng ít hay nhiều mà chọn thời gian chờ phù hợp, chọn quá sẽ khiến ảnh thừa sáng, k đẹp
    Nếu dùng để chụp người thì trong thời gian phơi sáng phải ngồi yên. Chụp kiểu này hơi mất thời gian nhưng chất lượng thu đc thì vượt xa flash ;))
  9. trungnguyen

trungnguyen Mới đăng kí

mấy cái ảnh trên là chụp từ nikon D300s.
    Trong canon em cũng test thử chế độ đó rồi bác ạ. hay phết.
  10. bigun_xm8

hẹn giờ chụp thì set đc cao nhất có 10s ah. so sánh với chế độ chụp đêm thì không khác nhau là mấy. muốn test thử thì mình nên chụp cảnh như thế nào là hợp nhất?
  11. Tuân Sắc Tuấn

Tuân Sắc Tuấn Thành viên cấp 3

Hẹn giờ chụp và phơi sáng khác nhau hoàn toàn bạn ạ, và cũng không thể so sánh với chế độ chụp đêm được vì nó liên quan đến tốc độ cửa chập của 1 chiếc DSLR.
  12. bigun_xm8

mình tìm hiểu về chế độ phơi sáng thì thấy có nói là nên hẹn giờ chụp hoặc dùng dây bấm mềm. nên mình cũng thử áp dụng với cái máy này vì thấy có chế độ long shutter (cũng như bạn đã nói ở trên). ở đây là mình muốn khai thác hết chức năng của máy.
  13. faragona

faragona Thành viên cấp 2

Nói hẹn giờ chụp hoặc dùng dây bấm mềm là để tránh rung máy khi dùng tay bấm dẫn đến nhoè hình chứ không liên quan trực tiếp gì tới chế độ long shutter hay chụp đêm đâu.
    Bạn nên học qua một lớp hướng dẫn về DSLR để tận dụng được hết khả năng của máy nhé :D chứ có máy mà không biết dùng thì phí lắm.
  14. bigun_xm8

1 điều như ở trên nữa là mình chỉ đang dùng 1 máy dòng compact. muốn đua đòi 1 tí như DSLR.
  15. faragona

Oh, tưởng bác dùng DSLR chứ :-s
  16. bigun_xm8

tại sẵn đây nên hỏi dò ấy mà :D
  17. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

Dây bấm mềm là vật tối quan trọng và cần thiết với người phơi sáng. Nó liên quan đến chụp đêm rất nhiều chứ không liên quan như bạn nói đâu.
    bạn có chắc bạn phơi sáng lúc nào cũng dưới 30s như khả năng của máy DSLR tích hợp. Với mình, nhiều lúc ảnh phơi phải để 60 80s mới cho ra hiệu ứng :D
  18. faragona

Ý mình là nó không ảnh hưởng trực tiếp gì tới chế độ phơi sáng ấy, nó chỉ giúp máy không bị rung lúc bấm thôi, không có nó vẫn chụp phơi sáng được, nhưng mà phải cẩn thận hơn hoặc phải dùng chế độ hẹn giờ chụp.
  19. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

ko load ảnh đc thớt ơi! :-s

Ủng hộ diễn đàn