Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Ram 4g sao không thể chạy nổi lightroom?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi drax, 23/4/15.

Lượt xem: 6,469

1. drax Thành viên cấp 4

Máy của mình ram 4g, nhưng không hiểu sao không thể export file raw sang jpg được, toàn báo thiếu ram, mà ram lúc đó mình nhìn chỉ khoảng 1.5g, ít nhất còn 2g trống nữa. Xuất qua email thì nó báo lỗi không gửi được email trong khi vẫn vào email trên web bình thường, và cũng đã bỏ xác minh tài khoản 2 lớp của google. Cứu m với, làm xong không xuất file được thì tiêu r.

...
  2. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Không export được thì tạm thời save đã
  3. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Chắc file nặng quá hả bạn :-s đem qua máy khác xuất thử xem. hay là LR bị khùng x_x
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

skylla25 file NEF của nikon d800, mỗi file tầm 50MB khi xem bằng Alt+ Enter, nếu mở trong Ps dùng Ctrl + Alt + I xem thì dung lượng tầm 100 đến 120MB 1 file, hoàn toàn thô, chưa thèm chỉnh bất cứ thứ gì thông qua camera raw. mở bằng Ps hay Lr thì vẫn chỉnh được nhưng không save được nổi, báo thiếu ram như mình đã nói ở trên.
  5. skylla25

PTS cũng báo thiếu ram hở bạn?

Mình chỉ biết xài PTS, có thể là ram bạn 4GB nhưng allocate cho PTS xài có 2GB thôi. Bạn thử cách này xem nhé:

Bạn vào Edit > Preferences > Performance. Kéo cái phần ram lên cao nhất, hoặc để an toàn thì kéo lên 3.5 GB. Chừa phần RAM còn lại để chạy window.

Rồi bạn chọn nơi lưu file temp là 1 folder nào đó trong ổ D luôn (ổ nào còn trống nhiều GB nhất)

Thử dc ko nhé!
  6. drax

drax Thành viên cấp 4

skylla25 cái đó mình biết mà, Ps với Lr mình tối ưu hết rồi. Vậy mới đau đầu chứ, trước dùng thì máy cty có 2g ram không sao, máy nhà 4g lại dở chứng, mấy cái ảnh này là của 1 dự án trên freelancer, đúng lúc thật.
  7. skylla25

TT_TT bạn xài 1 thanh 4gb hay 2 thanh 2gb? Coi chừng có 1 thanh nó hư rùi...
  8. drax

drax Thành viên cấp 4

skylla25 chắc phải test lại ram thật. pm thì down thẳng từ adobe r mà gần đây mới bị thế này, trước dùng vẫn ok. nếu ram không hỏng thì tăng ram lên nữa vậy.
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/4/15
  9. N.P

N.P Thành viên cấp 4

RAM khó hỏng lắm bạn ạ.
  10. drax

drax Thành viên cấp 4

N.P Có thể do lỏng ram, tiếp xúc không tốt nên máy không nhận đủ ram. Cũng có thể như vậy. Tiêu tùng cái dự án r.

Ủng hộ diễn đàn