Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Rớt ĐH, muốn theo nghề thiết kế đồ hoạ phải làm sao?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Jar, 8/7/15.

Lượt xem: 2,215

1. Jar Mới đăng kí

Chào các anh chị và các bạn trong diễn đàn,
    Như tiêu đề thì tình hình là năm nay em có nguy cơ rớt ĐH Kiến trúc rất cao, và vì gia đình không cho phép thi lại nữa (em đã trễ ĐH 2 năm rồi) nên mở topic xin tư vấn từ bây giờ luôn để xác định hướng đi :'(
    Em không biết nên nộp nv2 vào các trường như Hoa Sen, Tôn Đức Thắng... hay tìm học ở các trung tâm như Arena multimedia hay FPT Arena. Học phí của ĐH thì có vẻ khả quan hơn với điều kiện gia đình em, nhưng tại em nghe nói các giáo viên ở TĐT dạy rất chán (so với ĐH Kiến trúc), với lại phải học các môn đại cương nên mất thời gian. Còn ở các trung tâm thì tập trung vào chuyên ngành hơn, thời gian học ngắn hơn, đọc quảng cáo nghe rất là ngầu dù chưa biết thế nào, nhưng tiền học phí thì ác chiến quá :( Mà tất cả cũng mới chỉ là tìm hiểu chung chung sơ sơ của em thôi, thực sự hiện giờ em cũng chưa biết nơi nào ổn hay không ổn nữa.
    Mong các anh chị và các bạn tư vấn giúp ạ.

...
  2. -Thành Nam

-Thành Nam Thành viên cấp 2

-Thực sự đam mê thì học ở đâu cũng như nhau cả
    Mr.Po thích bài viết này
  3. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Em học Tôn Đức Thắng đi có cái bằng vẫn hơn 1 tí khi xin việc, còn kiến thức thì học đâu cũng vậy chỉ là cơ bản thôi. Có 1 điều khuyên em là nếu ko thật sự đam mê thì ko nên theo nghề này, học để vớt vát kỳ vọng của cha mẹ thì ko nên. Suy nghĩ thật kỹ em nhá, đam mê và sở trường của mình mới quyết định mình giỏi hay bình thường.
    JarFMP thích bài viết này.
  4. -Thành Nam

#3 theo mình thấy thì tất cả các trường đều dạy skil software hết... và chắc chắn là dạy không bao giờ hết được .. đơn giản mà nói photoshop có hàng bao nhiêu lệnh. mà học tầm cỡ trục buổi sao hết :3 Túm lại vẫn là tự học.... mà tự học thì học ở đâu cũng đc :3

-FAN hay AM vào thì cũng đc. nhưng học không được thì áp lực rất lớn :v vì đa số môn nào cũng có asssignment của môn đó :3 Tỉ lệ học lại và out khỏi trường rất cao nếu như mà chểnh mảng :3

Khuyên thớt 1 câu,. máu học. máu kiến thức đồ họa. học ngay và luôn :3 Cứ FA hoặc AM cũng được. 2 năm rền rĩ chỉ có multimedia k có lịch sử , chính trị, đại cương hay tư tưởng gì nhé :3
  5. kenzkuo0

kenzkuo0 Thành viên cấp 2

nghe bác nói vấn đề tài chính của bác như vậy thì em giới thiệu bên này em đang học miễn phí hết chỉ lấy ít tiền điện vs tiền cáp thôi... chỉ cần xét tuyển vào Đại học Gu Gồ là có học dc rồi, chúc bác thành công.
    Nghi Moc Chau thích bài viết này
  6. Jar

Jar Mới đăng kí

PHUC-HOANG : Vì em muốn theo ngành này nên đã bỏ ĐH đang học để thi lại ạ :-< mà giờ lại có nguy cơ k đậu :-< Lúc quyết định bỏ ĐH kia, em rất tự tin vào đam mê của mình, nhưng giờ thì em sợ rằng cái đam mê đó chưa đủ, không thể bù lại cái gọi là năng khiếu được :((
    Em thấy nhiều anh chị không học ĐH nhưng vẫn có thể đi làm nhờ bằng chính khả năng của họ, nên em mới phân vân, liệu mình có nên chạy hết 4 năm ở TĐT hay không, hay chỉ cần nỗ lực ráng 1, 2 năm theo Arena, vì em đã tốn nhiều thời gian của gia đình lắm rồi, không thể cứ dựa dẫm vào gia đình mãi được :((

-Thành Nam seobynct01 : Mình biết là tự học là chính, nhưng bất kì lĩnh vực nào cũng thế thôi, nếu có người hướng dẫn giảng dạy thì vẫn sẽ nhanh và đúng hướng hơn :) Lúc luyện thi môn vẽ mình cũng ráng tự học, nhưng đến lúc vào lớp luyện thi mới nhận ra nhiều thứ mà nếu tự học mình sẽ k bao giờ nhận ra được :P Vậy nên là học ở đâu cũng quan trọng chứ.
    Có lẽ mình sẽ theo AM, cảm ơn bác Thành Nam nhé :D
    PHUC-HOANG, -Thành NamToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  7. Tít yêu

Tít yêu Thành viên cấp 2

Thi bao nhiêu điểm , đủ đậu Văn Lang Không ? nếu đậu Văn Lang thì nộp vào học đi . Đừng lăn tăn. Chú mày luôn mồm bảo tốn rất nhiều tiền cha mẹ vậy mà hoan phí 2 năm . Cơ bản giờ chú mày có thể học ĐH thì cố gắn mà học , cha mẹ có khổ cũng nuôi chú mày thôi . Học ĐH giúp mày nhìn nhận ra nhiều thứ , rất nhiều thứ . Cố lên chú em .
  8. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

9. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Mình nói luôn nè
    Riêng về sự đam mê thì học chỗ nào cũng như nhau
    Còn về chuyện học phí bạn nghĩ bên Arena hay multimedia là đắt ư nhưng banh cứ suy tính lại đăt sắt ra miếng :D Từ đắt mà hóa ra rẻ :D
  10. -Thành Nam

-Cách suy nghĩ trước cho tương lai như bạn mình rất thích.. cố gắng lên., thời buổi này không cứ là phải đại học mới có thể đi xin việc và có công việc ổn định (Nếu nói giỏi thì nghĩa và cách suy nghĩ của nó rất rộng) Bản thân mình học rất ngu văn hóa. cấp 3 thì trượt học giáo dục thường xuyên bạn ạ, Có cái bằng cũng vác mặt đi thi đại học. nhưng vẫn rượt vì học quá ngu :v
    -Nên nghĩ đi học arena, bản thân mình cũng chả có khiếu vẽ vời gì cả đâu nhưng mình vẫn tin mình học được... trước đó thì mình khoái quản trị mạng hơn.. tức là athena cơ. nhưng anh em cứ động viên vô học arena rồi vào học... học thì biết cũng chả giỏi lắm :) giờ đi theo mảng 2D thôi, còn lại vẫn là đi học... giờ chưa tròn 20 tuổi đâu nhưng đi làm cũng nuôi sống bản thân ,,, đỡ phải phụ thuộc vào bố mẹ 1 khoản tiền :D..
    Cố gắng lên Jar
  11. LÊ THÁI DESIGNER

LÊ THÁI DESIGNER Thành viên cấp 1

bạn nên ở nhà.... rớt 3 năm thì học gì cho mệt... học ko phải nghề của bạn đâu
    hihi
  12. Đặng Sơn Tùng

Đặng Sơn Tùng Thành viên cấp 2

Nếu bạn thi kiến trúc thì chắc b cũng có khả năng vẽ khá ổn rồi. Nếu vậy b học thiết kế đồ họa đi, chuyên sâu vào art với 3d được thì tốt, học xong vào công ty game thì lương cao lắm (trường nào tốt thì mình không dám tư vấn vì mình ở HN :D).
    Đừng lo đến tiền học, tuy đắt nhưng khẳng định b học khoảng 1 năm là đi làm freelance kiếm tiền hồi vốn nhanh lắm. Mình trước học còn thuộc loại lười mà học khoảng gần 1 năm là đi làm rồi.

GOOD LUCK!
  13. Jar

Jar Mới đăng kí

Tít yêu : chưa có điểm nên cũng chưa biết nữa chú à. Mà tại bài vẽ năm nay t lỡ sai lỗi hơi bị quan trọng mà gần cuối giờ thi mới phát hiện nên k kịp sửa, sợ bài dưới 5 thì cũng k đủ xét Văn Lang :'( Cảm ơn chú nhiều nha

ToiHocDoHoa.com : Biết là như thế, nhưng nếu không còn đường nào khác để đi thì vẫn phải ráng mà lao vào thôi :'(

Tiny Love : Mình cũng vừa tính lại :> tổng học phí 4, 5 năm ở các trường như Văn Lang thì có khi vượt cả 4HK ở Arena _(:3 JZ)_

-Thành Nam : Cảm ơn bạn nhiều ^_^ bạn cũng cố gắng nha! ^_^ ~

LÊ THÁI DESIGNER : Mình học ĐH khác, về sau bỏ để thi lại KT bạn ơi :v k đến nỗi rớt 3 năm đâu mà _(:3 JZ)_ .......................

Đặng Sơn Tùng : Uhm ^^ Nghe viễn cảnh tương lai có vẻ tương sáng nhưng chưa biết mình đạt được k nữa :v Cảm ơn bạn nhé :D

Mình sẽ thi tuyển vào Arena :D Rất cảm ơn mọi người đã góp ý nha ^_^
  14. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

@Jar Thì đó ngoài ra bạn còn tiết kiệm được thời gian theo học. Trong quá trình học thì nó đi sâu chuyên ngành luôn - các môn kiểu toán cao cấp hay triết học mác hay tập quân sự tất cả đều không động tới

Ủng hộ diễn đàn