Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Selective color, Color balance, Curves!!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Huỳnh Thị Bích Diễm, 4/8/13.

Lượt xem: 19,255

1. Xin các anh chị ai có tài liệu hướng dẫn sử dụng chi tiết mấy công cụ chỉnh màu trên giới thiệu cho em với ạ, sách báo gì cũng được, em rất châm chỉ làm theo mấy cái tut blend màu trong diễn đàn này, trên youtube... nó rất đẹp, rất hữu ích. Nhưng em vẫn chữa nắm được từng tính năng cơ bản của từng công cụ, xin giúp đỡ em với, chân thành cảm ơn!

...
  2. Nguyễn Tôm

Nguyễn Tôm Thành viên cấp 3

3. Chen SirO

Chen SirO Thành viên cấp 4

Tất cả những công cụ kia chỉ để dùng điều chỉnh -hòa trộn màu sắc
    mgrHuỳnh Thị Bích Diễm thích bài viết này.
  4. apachi0205

apachi0205 Thành viên cấp 2

về cơ bản, bạn học về fa trộn màu. vd. Vàng + xanh dương = xanh lá cây. Rồi dần sẽ ngộ ra thôi.
  5. Chân thành cảm ơn mọi người đã trả lời em, em muốn hỏi thêm, nếu học pha trộn màu thì sẽ học như thế nào ạ?
  6. NTDPhoto

NTDPhoto Thành viên cấp 1

Tut chỉ làm cho bác rối lên thôi.Học cơ bản từng layer adjustment một, hiểu chức năng của chúng và áp dụng vô 1 ảnh của mình.Có nhiều tut làm cả chục cái layer nhưng nếu hiểu chỉ cần 1,2 layer là ra rồi.
    Huỳnh Thị Bích Diễm thích bài viết này
  7. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

Trước khi bạn tìm hiểu về curves, selective colour, colour balance bạn nên tìm hiểu trước về các hệ mầu ảnh như RGB, CMYK, Lab, Gray scale, sau đó mới tìm hiểu mớ trên, như vậy lúc đó bạn sẽ hiểu curves, selective colour hay colour balance tác động tới những phần nào trong từng hệ mầu. Chứ giờ ngồi giải thích cho bạn về tác động của từng hệ mầu thì dài dòng lắm
  8. Vâng, em cũng có tim hiểu sơ qua mấy cái hệ màu đó rồi ạ, cảm ơn các bác nhiều!
    Kero VietDesigner thích bài viết này
  9. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

Huỳnh Thị Bích Diễm Khi nào tìm hiểu ok về hệ mầu thì bảo, mình sẽ giải thích cho bạn cái mớ trên nó tác động đến phần nào của từng hệ mầu :D
  10. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

Huỳnh Thị Bích Diễm như đã hứa, mình sẽ giải thích cho bạn selective colour, colour balance, curves và các tác động của nó tới ảnh trong các hệ màu khác nhau.
    1. Curves, selective colour, colour balance là gì?
    - Curves: được đánh giá là công cụ hiệu chỉnh có sức ảnh hưởng lớn nhất trong photoshop, nó có tác dụng
    + Chỉnh độ sáng, độ tương phản trên toàn bộ tấm ảnh, hoặc trên một phạm vi (miền) sắc độ
    + Chỉnh độ sáng, độ tương phản trên từng khu vực riêng của tấm ảnh, hoặc trên một phạm vi (miền) sắc độ của khu vực đó
    + Chỉnh màu cho tấm ảnh
    Các sử dụng Curves:
    + Tác động trực tiếp lên ảnh: Ctrl+M
    + Tạo layer curves: Layer → New adjustment layer → Curves... (hoặc creat adjustment layer ở Layer Palette) (khuyến khích sử dụng cái này)
    - Selective coulour: là công cụ hiệu chỉnh mầu tác động tới 4 yếu tố mầu Cyan (xanh dương), Magenta (tím), Yellow (vàng), Black (đen) trong hệ mầu CMYK. Nếu bạn đã tìm hiểu hệ mầu này thì chắc đã biết cách hòa trộn mầu của nó và mình sẽ ko nói lại.
    Khi sử dụng selective colour, ta có thể gia tăng độ đậm, nhạt của các mầu. Chính do cách hòa trộn mầu trong hệ CMYK mà selective colour có thể tác động tới các mầu: Cyan, Magenta, Yellow, Black, Red, Blue, Green, White và Neutral (trung tính). Trong mỗi kênh mầu vừa nói, ta có thể tác động tới các yếu tố mầu C, M, Y, K.
    Cách dùng selective colour: Layer>New adjustment layer>Selective colour
    - Colour balance: cũng là 1 công cụ hiệu chỉnh mầu, tác động tới các mầu: Cyan, Magenta, Yellow, Red, Green, Blue trong các sắc độ: Highlight, midtone và shadow. Trong đó mầu Cyan - Red, Magenta - Green, Yellow - Blue được xếp từng cặp trên 1 thanh chỉnh mầu. Khi ta kéo thanh trượt về bên nào sẽ làm gia tăng mầu đó trên bức ảnh.
    Các sử dụng:
    + Trực tiếp trên bức ảnh: Ctrl + B
    + Tạo 1 layer colour balance: Layer>New adjustment layer>Colour Balance. (Khuyến khích dùng cái này)
    Tạm thế đã, sẽ viết tiếp các công cụ này tác động lên phần nào trong các hệ mầu ở # sau. Bạn có thắc mắc khó hiểu gì cứ hỏi tại đây nhé, mình sẽ giải thích.
  11. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

Tiếp tục tác động các công cụ với các hệ mầu, ta có bảng:

RGB|CMYK |Lab |Grayscale
    Curves Yes Yes Yes Yes
    Selective colour Yes Yes no no
    Colour balance Yes Yes Yes no

Yes: sử dụng được trên hệ mầu
    No: ko sử dụng được trên hệ mầu.
    1. Curves và các hệ mầu:
    - Tác động trên RGB:
    Công cụ Curves trên hệ RGB gồm có 4 bảng histogram là RGB, Red, Green và Blue.
    Với kênh RGB, ta có thể tác động tới độ sáng tối, tương phản của toàn bộ ảnh hoặc 1 phần ảnh bằng cách kéo line chéo trên histogram. Đẩy lên làm tăng độ sáng của ảnh và đẩy xuống làm giảm độ sáng của ảnh.
    Với kênh Red, Green và Blue cũng tương tự nhưng là tác động tới các mầu Red, Green và Blue của ảnh. Tuy nhiên khi đẩy line lên sẽ làm gia tăng mầu đó trên ảnh và ngược lại.
    - Tác động trên CMYK:
    Công cụ Curves trên hệ CMYK lại gồm 5 bảng histogram là CMYK, Cyan, Magenta, Yellow và Black.
    Trên kênh CMYK lại ngược với RGB ở chỗ ta đẩy line chéo trên histogram của CMYK lên thì sẽ làm giảm độ sáng của ảnh, đẩy xuống làm tăng độ sáng của ảnh.
    Các kênh Cyan, Magenta, Yellow và Black tác động tương tự CMYK. Đẩy lên làm tăng mầu và đẩy xuống làm giảm mầu.
    - Tác động trên Lab colour:
    Công cụ Curves trên Lab Colour chỉ gồm 3 bảng histogram là Lightness, alpha (a) và beta (b).
    Kênh lightness tác động tương tự kênh RGB trên hệ mầu RGB.
    Kênh alpha: Đẩy line lên làm tăng mầu Mangenta, đẩy line xuống làm tăng mầu green.
    Kênh beta: Đẩy line lên làm tăng mầu Yellow, đẩy line xuống làm tăng mầu Blue.
    - Tác động trên Grayscale:
    Công cụ Curves trên Grayscale gồm duy nhất 1 histogram Gray. Kênh Gray này chỉ tác động duy nhất tới độ sáng tối về mầu đen của ảnh. Đẩy line lên làm giảm độ sáng của ảnh và đẩy line xuống thì ngược lại.
    Còn nữa...
  12. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Bạn BEAT Pro quá!
    Ngoài lề tý: Mai đi ộp pa ko thế ;))
  13. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

14. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

Tiếp tục chương trình:
    2. Selective colour và các hệ mầu:
    - Tác động trên RGB:
    Kênh Red: Do Red được kết hợp từ 100% Magenta (hồng sậm) và Yellow, nên trên kênh Red của selective colour, khi ta kéo các thanh chỉnh mầu sẽ như sau:
    +Cyan: đẩy lên làm tăng mầu cyan của ảnh và ngược lại.
    +Magenta: đẩy lên làm tăng mầu hồng sậm đồng thời gia tăng sắc đỏ của ảnh, ngược lại kéo tụt thanh magenta làm mất mầu hồng, mọi chi tiết mầu đỏ sẽ chỉ còn lại mầu vàng.
    +Yellow: đẩy lên làm tăng mầu vàng đồng thời gia tăng sắc đo và ngược lại, kéo tụt thanh yellow làm mất mầu vàng, mọi chi tiết mầu đỏ sẽ chỉ còn lại mầu Magenta.
    +Black: ảnh hưởng tăng hoặc giảm các yêu tố liên quan đến mầu đỏ, bao gồm: Magenta, Yellow và Red.
    Tương tự như vậy ta sẽ suy ra dc cách tác động trên các kênh Yellow, Blue, Green, Cyan, Magentas.
    Kênh White ko có gì đặc biệt lắm vì tác động của nó là khá nhỏ.
    Kênh Black: Nên nhớ mầu đen dc tạo ra từ 100% Cyan, Magenta, Yellow, khi trên kênh Black tăng hay giảm mầu Cyan thì vùng mầu đen trên ảnh cũng sậm hoặc nhạt mầu hơn, những vùng mầu đen đó sẽ chuyển sang mầu đỏ (vì Magenta + Yellow = Red). Tương tự, khi tăng giảm mầu Magenta trên kênh Black sẽ làm đậm mầu đen hoặc tạo ra mầu green ở vùng mầu đen (do Yellow + Cyan = Green), khi tăng giảm mầu Yellow trên kênh Black sẽ làm đậm mầu đen hoặc tạo ra mầu Blue (do Magenta + Cyan = Blue)
    Kênh Neutral: tăng giảm cường độ các mầu Cyan, Magenta, Yellow và Blue.
    Còn nữa...
    cÒI hâm, trungduong_mobile, Hồng Sơn1 người khác thích bài viết này.
  15. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

BEAT
    Rất cần những người am hiểu như bác viết bài chia sẻ kiến thức mà không thấy , toàn là cao nhân giấu mặt x(
    trungduong_mobile, Huỳnh Thị Bích DiễmBEAT thích bài viết này.
  16. Nguyễn Tôm

Nguyễn Tôm Thành viên cấp 3

BEAT Chắc đó cũng đủ để lập topic rồi bác :-bd
    BEAT thích bài viết này
  17. Kero VietDesigner

Kero VietDesigner Thành viên cấp 2

BEAT Cần lập topic ngay và luôn. Chứ cứ để trong topic này thì chẳng ai để ý, rồi hỏi loạn cả lên :> Nhưng nếu không nhầm thì bác Thiên Ma đã có 1 topic hướng dẫn rất chi tiết rồi /:)
    Huỳnh Thị Bích DiễmBEAT thích bài viết này.
  18. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

Cảm ơn các bác đã ủng hộ. Chúng ta tiếp tục với selective colour:
    - Selective colour và hệ mầu CMYK: tác động tương tự RGB.
    - Selective colour không tác động vào hệ mầu Lab và Grayscale.
    3. Colour Balance:
    - Colour Balance với RGB: Bảng colour balance gồm 3 thanh hiệu chỉnh mầu, sắp thành từng cặp: Cyan-Red, Magenta-Green, Yellow-Blue và tác động lên 3 tone sáng của ảnh: highlight, midtone và shadow. Khác với selective colour tác động lên các mầu của ảnh, Colour balance tác động tới mầu theo vùng sáng khác nhau (sáng-trung-tối), do vậy, colour balance là 1 công cụ mạnh dùng để phủ mầu và đổ mầu lên ảnh đen trắng.
    Colour balance khá dễ dùng, kéo thanh trượt về bên mầu nào sẽ làm gia tăng mầu đấy, theo từng tone sáng.
    - Colour Balance với CMYK: Tương tự như tác động RGB.
    - Colour balance với Lab: Với hệ mầu Lab, Colour balance chỉ còn 2 cặp mầu: Green-Magenta và Blue-Yellow, do đặc tính của hệ Lab gồm 3 kênh Lightness (độ sáng, ko mang giá trị mầu), kênh alpha (mang giá trị mầu từ Green tới Red) và kênh beta (mang giá trị mầu từ Blue tới Yellow) vì vậy đừng hỏi tại sao lại ko còn thanh Cyan nhé. Cách tác động của Colour Balance trên Lab cũng giống như RGB và CMYK.
    - Colour balance không tác động lên hệ Grayscale.
    Trên dây là một vài hiểu biết của mình về Curves, Selective colour và Colour balance và cách sử dụng các công cụ này trên từng hệ mầu. Mong rằng bài viết giúp ích dc cho các bạn vẫn còn đang thắc mắc về những vấn đề này. Vì là hiểu biết cá nhân nên ko tránh khỏi thiếu sót, hoặc có những chỗ bị sai, mong các bạn góp ý để hoàn thiện. Còn điều gì thắc mắc các bạn cứ hỏi, chúng ta sẽ cùng nghiên cứu để tìm câu trả lời. :-bd
    trungduong_mobileKero VietDesigner thích bài viết này.
  19. Rất rất cảm ơn về bài viết chi tiết và rất dễ hiểu của bạn, thật sự rất hữu ích cho mình nói riêng và cho cộng đồng vietdesigner này nói chung, để không phụ lòng của bạn mình đã "ngâm cứu" từng câu từng chữ rất kỹ rồi,hihi. Nhưng cho mình làm phiền thêm bạn vấn đề này nữa nhoa!!!Để xác định 3 vùng shadow, midtone, highlight đâu có cách nào khác ngoài bằng trực quang phải k ạ? Và ở chổ selective color có thể chi tiết cho mình thêm 1 kênh Yellow nữa được k bạn? 1 kênh này nữa thôi.hihi
  20. BEAT

BEAT Thành viên cấp 3

Huỳnh Thị Bích Diễm mình sẽ trả lời cho bạn 2 vấn đề còn thắc mắc:
    1. Nhận biết vùng shadow, midtone và highlight: cái này rất đơn giản, chỉ cần bạn học cách đọc histogram của bức ảnh, bạn sẽ biết những vùng nào là shadow, midtone và highlight, cái này là có cơ sở hẳn hoi chứ ko trực quan nhé :D. Để dễ hiểu và trực quan bạn hãy đọc bài này
    2. Về kênh yellow trên selective colour:
    - Cũng tương tự như kênh Red đã nói ở trên, do mầu Yellow trên hệ màu CMYK pha với Magenta tạo ra mầu đỏ, vì thế nó sẽ ảnh hưởng lớn tới mầu đỏ trong ảnh. Cụ thể:
    + Thanh Cyan: kéo lên hay xuống làm tăng hoặc giảm mầu Cyan trong ảnh.
    + Thanh Magenta: Kéo lên làm tăng mầu hồng trong ảnh, do đó làm tăng những vùng mầu đỏ. Kéo tụt xuống làm giảm mầu hồng, từ đó làm giảm mầu đỏ.
    + Thanh Yellow: Kéo lên làm tăng mầu vàng trong ảnh, do đó làm tăng những vùng mầu đỏ. Kéo tụt xuống làm giảm mầu vàng, từ đó những vùng mầu vàng sẽ mất mầu, những vùng mầu đỏ chỉ còn lại mầu Magenta.
    + Thanh Black: Kéo lên làm sậm mầu vàng, kéo xuống làm giảm mầu vàng.
    Với mỗi kênh của selective colour, việc kéo đẩy thanh chỉnh mầu lại có những tác động khác nhau. Cái này bạn chỉ cần hiểu về các hệ mầu, tìm 1 bức ảnh nhiều mầu kiểu colour full và test sẽ cực kì dễ hiểu.
    Với các kênh R-G-B trên hệ RGB thì các thanh chỉnh mầu trên selective colour sẽ tác động mạnh hơn, bởi vì hệ RGB được tạo nên từ CMYK, do đó bất kì yếu tố nào của CMYK thay đổi cũng làm thay đổi các mầu red-green-blue.
    Còn với các kênh C-Y-M-K trên hệ CMYK thì các thanh chỉnh mầu trên selective colour ảnh hưởng ít hơn. Ví dụ: tại kênh Yellow, thanh trượt yellow tác động tới mầu Yellow trong ảnh lớn nhất, các thanh Cyan và Magenta có ảnh hưởng nhưng ko mạnh.
    Nguyễn Tất ThắngHuỳnh Thị Bích Diễm thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn