Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Share tài liệu học vẽ căn bản đến nâng cao (cho người tự học và các sinh viên mỹ thuật, kiến trúc)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi mr.kotjk, 1/4/15.

Lượt xem: 120,384

1. mr.kotjk Thành viên cấp 2

Tình hình là mình tham gia diễn đàn cũng lâu rồi mà không đóng góp được gì nhiều (ngoài vụ like và comment chém gió :)) )
    nên cũng áy náy và muốn chia sẻ cái gì đó.
    Hôm qua thấy bác Chút Choétshare bộ ebook học vẽ, cũng tự ngó lại ổ cứng thấy có một ít tài liệu tham khảo dành cho các bác nào muốn tự học, nghiên cứu, nâng cao trình độ vẽ nên mạo muội đưa lên đây. Tài liệu thì cũng khá nhiều, mình chỉ lược những tài liệu căn bản nhất để cho những người mới họ có thể hiểu và tự thực hành được. Gom sơ sơ được ít này thì hơi mệt, nếu được các bác ủng hộ thì lần sau em sẽ cố gắng đem lên nữa.

Nói rông dài quá, hàng đây ạ, [lock]mời các bác Xơi tự nhiên[/lock] :D

...
    Thảo Nguyễn 1912, nqvinh94, bakalove35 người khác thích bài viết này.
  2. Người Chia Sẻ

Người Chia Sẻ Share to be shared!

Mọi người cùng chia sẻ nào! Let's share to be shared :3
    mr.kotjk thích bài viết này
  3. Văn hữu Phước

Văn hữu Phước Mới đăng kí

bác share trên google drive cho minh dc ko
    thanks bác
  4. mr.kotjk

mr.kotjk Thành viên cấp 2

Văn hữu Phước : mình không có dùng GD, cái này cũng hơi nặng (hơn 2GB) nên lâu vồn. Để tối nay mình up thử rồi share lại cho bác sau nhé
    Văn hữu Phước thích bài viết này
  5. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

chớt đỏ ổ r -_-
  6. Saiga Asai

Saiga Asai Mới đăng kí

Mình thì học vẽ bằng mấy quyển thế này. Tiếng trung và nhật ...chưa nếm qua tiếng anh và việt bao giờ!
    Với lại quen cách vẽ của trung và nhật rồi....
  7. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

8. sd1405

sd1405 Mới đăng kí

đừng đốt ổ cứng em thêm nữa. nó đỏ lắm rồi
    Duy Designs thích bài viết này
  9. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

mình đang muốn tìn hiểu thêm về manga và nhất là manhua :))
    style kiếm hiệp của tung của cx hay phết
  10. mr.kotjk

Saiga Asai : Lối hình họa Trung cũng đẹp và chuẩn, bây giờ nó đang ngăm nghe muốn viết lại lịch sử mỹ thuật thế giới. Hình họa Tây cũng đẹp và có phong cách riêng, nhưng đẹp nhất (theo các nhà nghiên cứu mỹ thuật) thì Hình họa Nga vẫn đứng đầu -_-
    Việt Nam mình thì theo lối đào tạo của Pháp nhé, từ thời Đông Dương đến giờ mà chẳng thay đổi tí nào cả
  11. vualieu99

vualieu99 Mới đăng kí

Saiga Asai bạn có thể share bộ ebook đó được ko? Cám ơn trước!
  12. juncoi94

juncoi94 Mới đăng kí

Link đâu r bác? :O
  13. juncoi94

juncoi94 Mới đăng kí

À thấy r :v
    Khác vs bình thường quá mà :))
  14. Contho

Contho Thành viên cấp 1

Thím up lên Fshare hoặc Megashare vnn có được không ạ :(((( Em thấy 2 host đấy up speed cũng nhanh phết mà :3
  15. mr.kotjk

Contho : sẽ có cập nhật cho bác ngay ;)
    Contho thích bài viết này
  16. Vũ Nguyễn Đức Trí

Vũ Nguyễn Đức Trí Mới đăng kí

Chủ thớt ơi cho mình hỏi ngu xíu, mình tải về bộ tài liệu của bạn rồi, mình xem qua thì có vài tài liệu tiếng Nga và còn lại tiếng Anh, mình đang học cơ bản mà mình không biết sử dụng tài liệu của bạn thế nào cho hiệu quả, bạn có thể gợi ý mình cách sử dụng được không bạn. Như có đọc nội dung hay lướt hay như thế nào ^_^. Thanks bạn nhiều nhé
  17. mr.kotjk

Vũ Nguyễn Đức Trí : Trong tài liệu có phân ra các thể loại chất liệu : sơn dầu, Acrylic, phấn màu, chì... và các tài liệu hỗ trợ về phối cảnh (vẽ không gian) và giải phẫu (vẽ cơ thể người)
    Với cơ bản thì bác luyện chì trước. Trong chì, khi thực hiện vẽ bất kỳ một sự vật, bác quy ra thành các khối cơ bản (tứ giác, tròn, elip, chữ nhật....) và tỉ lệ (nó có các đường kẻ ngang để bác so sánh), sau đó là về đậm nhạt. Bác chú ý cách nó nhấn đậm và lấy sáng ở từng khu vực. Nếu vẽ người, bác nên xem thêm tài liệu về giải phẫu để hiểu được các khối (bằng cách nó phân tích cơ và xương bên trong rất cụ thể và luôn quy về khối cơ bản nhất).
    Phối cảnh: thường các không gian đều tồn tại ít nhất 1 đường chân trời (là nơi các hướng của các sự vật trong không gian tụ về 1 hay nhiều điểm tụ nằm trên đường chân trời).
    Chất liệu: với mỗi chất liệu khi sử dụng sẽ có nhiều kỹ thuật tạo ra nhiều hiệu quả khác nhau. Mỗi kỹ thuật đều có hình minh họa kỹ thuật và hiệu quả đạt được. (Khó nhất là vẽ sơn dầu, tài liệu vẽ sơn dầu thì có cái của bác Nguyễn Đình Đăng bên Nhật viết bằng tiếng Việt).
    Cơ bản là mình cũng không cần quá chú trọng nhiều đến nó viết gì, bác nên quan sát và ghi nhớ đến hình ảnh minh họa ý. Em cũng chẳng mấy khi đọc nó viết gì đâu dù là bằng tiếng Việt đi nữa :D
    Có chỗ nào bác không hiểu thì có thể inbox cho em qua địa chỉ fb: facebook.com/duynguyenchannel ;)
    Jorncomp thích bài viết này
  18. pswinter

pswinter Mới đăng kí

Bác mr.kotjk ơi up hộ em ebook vẽ chì thôi được không ạ, mạng chậm quá mà các bộ màu kia em chưa cần học tới ấy :D em học tới đâu dùng tới đó chứ cứ tải nhiều về lại bỏ không bác ạ :D
  19. vboy234

vboy234 Thành viên cấp 2

20. chanhchua

chanhchua Thành viên cấp 1

Lưu lại link cái, mạng mẽo chặn tứ tung. về nhà xử nhai dần. Thanks thớt nhở! ^.^

Ủng hộ diễn đàn