Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sự thật bất ngờ về học thiết kế và làm thiết kế

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Tạ Thị Liên, 5/10/13.

Lượt xem: 8,548

1. Tạ Thị Liên Thành viên cấp 2

Tình cờ tớ đọc được trên facebook, có đúng không mọi người nhỉ?

Bạn có thể shock khi biết rằng bằng đại học không đóng vài trò gì quan trọng khi bạn muốn trở thành 1 nhà thiết kế.

Bạn cũng sẽ bất ngờ khi biết rằng nghề thiết kế là nghề có tỷ lệ thất nghiệp thấp nhất trên thế giới ^^
    Ai nói không thích làm thiết kế nào?!

Một vài thống kê nhỏ cho bạn quan tâm. Đây là các số liệu do trang Studentscholarship cung cấp, nó có thể không thực tế ở Việt Nam.

Kinh nghiệm cần thiết cho nghề kế là:
    - Màu sắc
    - Kỹ năng thiết kế
    - Khả năng đổi mới

Bạn cần học gì?
    1. Tốt nghiệp trung học và chứng minh được khả năng sáng tạo của mình.
    2. Cần có một bằng cấp trong lĩnh vực thiết kế đồ họa (đại học/ cao đẳng / trung cấp…)
    3. Bạn có thể phải học một khóa về thiết kế đa phương tiện
    4. Khi có kinh nghiệm bạn có thể là người quản lý dự án, hoặc senior Designer.

Những môn bạn cần học để hỗ trợ công việc;
    1. Tiếng Anh
    2. Các khóa học về phần mềm
    3. Khóa học về thiết kế
    4. Học về nâng cao thẩm mỹ (art)

Bạn có thể kiếm việc từ đâu?
    1. Công ty chuyên về thiết kế – 31%
    2. Công ty về văn hóa, thông tin – 14%
    3. Công ty bán lẻ – 14%
    4. Công ty in ấn và các hoạt động hỗ trợ – 10%
    5. Quảng cáo và các dịch vụ liên quan – 10%
    6. Công ty IT và các dịch vụ liên quan 5%
    7. Các ngành sản xuất khác – 4%

Triển vọng công việc;
    1. Số lượng việc làm đang tăng trưởng đều (không nhanh, không chậm), tuy nhiên rất lạc quan khi nhiều công ty IT tại nước ngoài đang bắt đầu để ý tới thị trường Việt Nam, nên số lượng thiết kế web, game, application cần khá nhiều.
    2. Tiền lương khoảng 4-8tr với sv mới ra trường (cái này là tôi tự đoán :D)
    3. Tỉ lệ thất nghiệp là 3%.. còn ở VN thì chắc là 0%, vì tôi chưa quen ai làm thiết kế mà thất nghiệp cả :D.

Có 59% là Nam và 41% là nữ làm việc về Thiết kế và Minh họa.
    Có tới 86% nhà thiết kế có công việc làm thêm ở ngoài
    Có 35% các nhà thiết kế tự xoay sở với công việc của mình (freelancer) – Cao nhất so với các công việc khác.

Ba câu hỏi nhỏ để kiểm nghiệm tình yêu thiết kế của bạn.
    Hãy ngay lập tức liệt kê ra:

- 3 phông chữ mà bạn thích?
    - 3 tờ tạp chí thiết kế mà bạn hay đọc (online hoặc offline đều được)?
    - Cuối cùng 3 họa sĩ/ nhà thiết kế đồ họa mà bạn yêu thích?

Phác thảo thiết kế đế giày - thầy Nguyễn Minh Hải , GĐ Đào tạo trường ADS

Phác thảo thiết kế đế giày - thầy Nguyễn Minh Hải , GĐ Đào tạo trường ADS

...
    DesignerDuongLe, Star, miakatama0512 người khác thích bài viết này.
  2. manhcuong0993

manhcuong0993 Thành viên cấp 1

socthanh, Kanzz.Elf, VicKaizen1 người khác thích bài viết này.
  3. Quangkhai195

Quangkhai195 Thành viên cấp 1

4. Long Ruồi

Long Ruồi Thành viên cấp 2

Thiết kế sống rất khoẻ. Làm freelance tào lao 1 tháng có thể kiếm 2 3 chục triệu :)))

Nếu bạn nào may mắn thì làm AD hô mưa gọi gió tháng ẵm 5 6k$ :v
  5. Kanzz.Elf

Kanzz.Elf Thành viên cấp 2

Giờ nghề design ở VN cũng bão hòa rồi, lương ko cao nữa, người người học design, nhà nhà làm designer ~,~
    Kem mít -KIT thích bài viết này
  6. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Theo như tìm hiểu thì mình thấy mỗi công ty ngta chỉ chuyên về một lĩnh vực thiết kế, cũng vì vậy mà tùy cty sẽ yêu cầu nhân viết những phần mềm nào, còn các trường đh thì dạy tuốt, từ máy tính văn phòng tới Pts, 3dmax, Ai . . . mà không chuyên sâu vào bất cứ phần mềm nào, thành ra học bằng không, tự học đam mê là chính, nhiều bạn học ra trường bằng tốt nghiệp loại giỏi mà chẳng thiết kế nổi cái portfolio thì ai dám nhận. Mình từng đi phỏng vấn ở nhiều cty, từng rất tự hào với những gì mình học qua mạng nhưng hoàn toàn không giúp ích gì, ngta hỏi những thứ mà mình chưa bao giờ biết tới, thậm chí chẳng ai chia sẻ lên mạng, vì vậy mới nói ngành thiết kế qúy nhất là cái kinh nghiệm, có kinh nghiệm thì chẳng lo thất nghiệp nữa.
    Kanzz.Elf thích bài viết này
  7. buinamson

buinamson Mới đăng kí

nghe bạn "Đinh Cường" nói có vẻ chông gai nhỉ!Dù sao cũng fai nên làm dù biết khó khăn!
    Tạ Thị Liên thích bài viết này
  8. Tạ Thị Liên

Tạ Thị Liên Thành viên cấp 2

cái gì cũng có cái giá của nó mà. Dễ dàng sẽ được những thứ chẳng ra gì
    buinamson thích bài viết này
  9. socthanh

socthanh Thành viên cấp 1

manhcuong0993 bạn có thể hướng dẫn sơ qua làm sao để có thể giao dịch tiền $ trên mạng được ạ? công việc bạn đang làm thú vị thật, mình rất muốn vươn công việc của mình ra nước ngoài nhưng vấn đề thanh toán vẫn chưa rành lắm, cảm ơn bạn!

Ủng hộ diễn đàn