Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Sưu tầm] Cách thêm dãy chữ trong suốt vào ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Phi Vũ, 26/6/13.

Lượt xem: 51,857

1. ngohuyhoang

ngohuyhoang Thành viên cấp 2

Mình thấy hướng dẫn có vẻ hơi dài dòng, nhưng cách làm text trong suốt thế này là chuẩn rồi. Làm theo tut trên sau này muốn chỉnh sửa text to nhỏ, đổi font, thay đổi vị trí text,hay thay đổi cái khung đằng sau cũng rất dễ dàng vì layer khung riêng và layer text riêng. Còn mấy bạn lôi cách tạo layer khung ở dưới, viết chữ xong chọn vùng rồi đục xuống cái khung đó có chắc là làm nhanh hơn không, sau này muốn thay đổi chữ to nhỏ, đổi hình, kích cỡ cái khung đằng sau cũng khó khăn bao nhiêu, hơn nữa theo ý kiến cá nhân của mình thì cái text sau khi xoá nhìn sẽ không được trơn và mịn như cái text lúc viết ban đầu.
    Có thể ở đây ví dụ đơn giản thì thế, nhưng nếu các bạn bắt tay vào làm những bức hình phức tạp hơn, ý tưởng thay đổi liên tục, mỗi lần thay đổi lại phải xoá đi, làm lại tất cả mới thấy được cái cần thiết của công việc kia :)
    Phi Vũ thích bài viết này
  2. Ngô Ngọc Tâm

Ngô Ngọc Tâm Thành viên cấp 2

e hoan hô tinh thần chia sẻ của bác :D
  3. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

Trong lúc bạn loay hoanh làm cái đó và cố gắng tạo càng nhiều layer càng tốt để sau này nếu BỊ SAI có thể thay đổi dễ dàng thì mọi người đã làm xong từ ngay vài bước đầu và đã làm ra nhiều sản phẩm khác rồi .
    Laokame thích bài viết này
  4. ngohuyhoang

ngohuyhoang Thành viên cấp 2

Thì ở tên bài cũng ghi rõ là [ Sưu tầm] mà. Với những người mới tập pts, như mình chẳng hạn cũng tốt, sau này muốn chỉnh sửa gì cũng dễ dàng hơn, chứ đâu phải ai cũng là thành viên cấp 3, cũng thành thạo và chuyên nghiệp hết đến mức là một phát trúng luôn được :)
  5. ILovePhotoshop

cái vấn đề là bài viết bạn sưu tầm thì ko ai nói gì, mọi người rất hoan nghên tinh thần chia sẽ. Nhưng do cách làm của bài viết quá lâu, nên mấy thằng THÀNH VIÊN CẤP 3 như bạn đang nhắc tới mới CHIA SẼ lại cách làm nhanh hơn cho mem mới .
    mà mình cũng rãnh đi đôi co chuyện này :-s
    Laokame thích bài viết này
  6. Q Hưng Phạm

Q Hưng Phạm Thành viên cấp 1

đùa chứ hướng dẫn Pts lằng nhằng ntn, thà e ném vào Corel, 1p xong :(
  7. Dementor

Dementor Thành viên cấp 1

cách này thực chất là ko hề chậm hơn cách mấy bạn, mà lại dễ hiệu chỉnh, mình bây h mới biết cái này đấy, cảm ơn chủ thớt rất nhiều, chỉ là tut viết hơi lằng nhằng thôi, gói gọn lại thế này:
    B1: đưa hình nền vào
    B2: Vẽ shape
    B3: Viết chữ
    B4: nhóm shape và chữ
    B5: chọn thông số blending option cho chữ
    Các bạn có thể làm chữ demo trước, sau đó thích chỉnh thế nào thì chỉnh, rất trực quan

So sánh cách của mấy bạn nhé:
    B2: Vẽ shape
    B3: Viết chữ
    B4: Tạo mặt nạ
    B5: ctrl + click vào chữ (tạo vùng chọn)
    B6: Del vùng chọn
    B7: Del chữ
    hoặc:
    B2: tạo layer mới
    B3: fill màu
    B4: chỉnh kích thước
    B5: Viết chữ
    B5: ctrl + click vào chữ (tạo vùng chọn)
    B6: Del vùng chọn
    B7: Del chữ
    Và các bạn phải điều chỉnh với chữ đen ngòm, không trực quan, làm xong rồi, lúc sau nhìn lại, font chữ chưa hợp lắm, to lên tý thì đẹp, tăng khoảng cách chữ lên tý .... thì làm thế nào nhỉ ????????
    Con người hơn nhau ở chỗ là sẵn sàng học cách làm mới, bắt tay làm thử thì mới biết được hơn kém thế nào, chứ chỉ chăm chăm nghĩ cái của mình có là nhất rồi thì chả tiến bộ nổi đâu.
  8. Dementor

Dementor Thành viên cấp 1

có cái cách tạo nhân đôi layer ảnh nền , đưa lên đầu và làm thành lớp mặt nạ của chữ cũng hay, hiệu chỉnh được chỉ có điều nhân đôi ảnh lên thì sẽ làm file nặng lên, nhưng vẫn sáng tạo hơn trò tạo vùng chọn và del như chúng ta thường làm
    Phi Vũngohuyhoang thích bài viết này.
  9. Chen SirO

Chen SirO Thành viên cấp 4

Tks về Tut nhé
    Nhưng có vẻ dài dòng , lan man quá
  10. PNT

PNT Thành viên cấp 1

^^ hơi dài dòng nhĩ. theo mình cần 30 giây đê có chử này. xem cái này làm theo bèo lắm củng 5p :|.
  11. Bénụ

Bénụ Thành viên cấp 1

1 cách đơn giản nhất mà mình thường làm : Tạo shape ( nhấn U ) rồi tạo 1 layer chữ trên layer shape đó,sau đó bạn duplicate layer ( Ctrl+j ) background để trên 2 layer shape và text ( text phải đặt phía trên shape nhé ),rồi bạn clipping mask ( Ctrl + alt + G ) cái layer mà bạn duplicate là ra. Cách này chỉ đúng 30s. :D
  12. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Có vậy mà tranh luận "quá mức" quá... mới mò pts thì tìm hiểu làm theo từng bước từng bước như này cũng được,. sau này luyện nhiều có kinh nghiệm hơn ắt sẽ tự tạo ra cách làm nhanh nhất cho bản thân,.. đọc tham khảo thôi chứ gì mà tranh luận gay gắt vậy ợ...
    Với cả làm theo tut trên thì nếu là người mới học sẽ biết đc công dụng của 1 số nhiều cung cụ trong pts///
  13. Phi Vũ

Phi Vũ Thành viên cấp 2

Đúng rồi...đừng gay gắt như vậy nữa, mình chỉ có ý chia sẻ, đâu có j là hoàn hảo, có nhiều ý kiến chia sẻ thì mình có nhìu cách để học thui, như mình đã nói ở trên pà kon VDS ai biết thì thôi, còn ai chưa biết thì tập tành làm cho nó pờ-rào hơn :D
  14. ILovePhotoshop

cũng chỉ là chia sẽ thôi mà .......
    mấy bác làm quá lên thành ra người khác nhìn vào lại kêu tranh luận Gay gắt #-o
    Hy vọng sau comt của mình ko còn cao thủ nào khơi lại chuyện này nữa :3
  15. o0tentou0o

o0tentou0o Thành viên cấp 2

viết chữ đóng khung trắng xong đục thủng cái khung ý là xong mà, làm gì mà loằng ngoẳng =="
  16. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Cách này rất hay, hay hơn cách dùng mask cắt rất nhiều. Tuts có vẻ dài bởi viết chi tiết từng bước. Nhưng làm có tẹo là xong.
    Ưu điểm lớn nhất của cách này là sửa được text. Nhớ có một bạn trong forum có lần hỏi là làm sao làm watermark như thế này mà làm nhiều trăm cái. Quả là lúc đó mình chịu chết #:-sGiờ biết cách này rồi :))
  17. hieuvuphoto

hieuvuphoto Thành viên cấp 2

từ A .......................Z tại sao ko giật lùi lại cái là A tời Z luôn nhỉ =))
  18. tranhuyluyen

tranhuyluyen Mới đăng kí

Mất công cả buổi viết được cái bài. Bị mọi người chém cho tơi tả. Thương bác chủ thớt quá :-ss
  19. Roronoa

Roronoa Thành viên cấp 2

Đừng ném gạch người ta nữa! Cũng mất công viết chứ!
  20. Phi Vũ

Phi Vũ Thành viên cấp 2

Thì cũng có người thích người không thích. Đời màh!!!Đâu ai làm vẹn toàn được điều j...Chỉ cố gắng là điều mình làm sẽ tốt nhất cho bản thân mình trước đã. Còn bạn nào thấy hay chứ dùng, không thì ngó chơi rồi đi ra...hok hề gì :D
    ILovePhotoshop thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn