Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tâm sự - Box nhờ vả ngày trước và bây giờ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Nhờ vả làm ảnh' được đăng bởi cudyandem, 22/11/12.

Lượt xem: 4,725

1. cudyandem Thành viên cấp 4

Gửi tới toàn thể anh em đang sinh hoạt trong forum Vietdesigner.net
    Hôm nay - 1 ngày đẹp trời - 1 tí tâm sự - 1 chút tâm huyết - 1 phần đam mê ...

Hiện tại đang là tròn 1 năm từ ngày Admin thành lập web và forum (Hình như có lẻ 2 ngày) và cuối tuần này chúng ta tổ chức offline ở cả 2 miền Bắc & Nam. Để forum lớn mạnh được như bây giờ công sức của Admin và rất nhiều thành viên tâm huyết đóng góp không hề nhỏ. Trong đó box Nhờ vả làm ảnh - Photoshop là một trong những box hot nhất, góp phần thu hút member nhiều nhất của forum. Mình cũng tham gia forum chưa lâu, nhưng còn nhớ như in cái ngày còn tập tọe tạo vùng chọn, nghiên cứu từng thanh công cụ và chỉnh sửa ảnh đăng trong box nhờ vả.

Một lý do chính để mình biết đến box nhờ vả đó là nguồn stocknguồn yêu cầu để thực hành kĩ năng đã học. Mình lần mò từng topic, đọc kĩ yêu cầu, chỉnh sửa theo yêu cầu và thậm chí là cả những chi tiết người yêu cầu không nhìn thấy được (xóa mụn, làm mịn da, làm da trắng hồng hơn, nắn sửa 1 số chi tiết lỗi) Quan điểm của mình thì việc giúp chỉnh sửa ảnh đó chính là nhiệm vụ của mình. Muốn có được kĩ năng tốt thì phải đáp ứng được những yêu cầu đó, phải làm sao cho bức ảnh đẹp hơn, gần với ý của người nhờ hơn, đưa sự sáng tạo vào từng thao tác và rèn luyện về khả năng rút gọn thời gian xử lý. Và nhờ topic này mà mình có được 1 vốn kĩ năng kha khá để đáp ứng được hầu hết các yêu cầu hiện tại. Tất nhiên mình sẽ không dừng lại ở đó mà tiếp tục học hỏi và rèn luyện kĩ năng nhiều hơn.

Hiện tại bây giờ các bạn hãy nhìn lại box nhờ vả làm ảnh. Người nhờ không đọc kĩ nội quy post bài, hoặc là không muốn nhờ vì chất lượng ảnh được sửa quá kém.
    http://forum.vietdesigner.net/threads/noi-quy-box-nho-va-lam-anh.1814/
    Người chỉnh sửa không đi vào nội dung chính mà chỉ xoay quanh 1 số kĩ năng đơn giản: ghép ảnh trêu chọc. Có bạn thì chê stock chất lượng kém quá - không có cảm hứng làm giúp, nhưng vẫn down ảnh về ghép chọc phá vào. Như thế là sao? Bản thân mình có 1 số bức ảnh khó xử lý nhưng cũng không dám post lên để nhờ vả vì như hiện tại thì rất ít thành viên có khả năng đó, mà người có khả năng thì lại không buồn ngó vào box này nữa.

Tối qua mình có lập 1 topic nhờ vả, trên quan điểm của bản thân mình, với những ngôn từ như thế, và ảnh stock như thế, thật sự mà nói thì đã quá đủ tiêu chuẩn của 1 người đi nhờ vả. Mình có gửi kèm clink mediafire của ảnh gốc.
    hhttp://forum.vietdesigner.net/threads/nho-va-cac-bac-vds-giup-do-muon-lam-the-nao-thi-lam-a.6251/
    Trừ 1 số anh em đã quen mình trong forum nghịch chơi, thì các bạn khác nghĩ sao? Hãy tự đặt mình vào một người đi nhờ làm ảnh, với 1 tiêu chí đơn giản là đẹp hơn để đăng lên fb hoặc làm avatar thôi. Mình để tiêu đề "Muốn làm thế nào thì làm" để các bạn tự do sáng tạo. Vậy lý do nào để các bạn "troll" phá ảnh? Đừng nghĩ rằng điều đó mang lại nụ cười cho người khác! Bởi có thể người ta like ảnh của bạn vì sự ngộ nghĩnh nhưng có những người "không-thèm-chấp".

Lời cuối cùng mình muốn nhắn gửi tới anh em có niềm đam mê tới lĩnh vực này: Đừng bao giờ từ chối 1 stock nào, vì nếu đẹp rồi thì người ta không cần nhờ nữa. Hãy đưa kĩ năng và sự sáng tạo vào để biến bức ảnh đó thành đẹp nhất có thể và đừng bao giờ dừng việc học hỏi lại. Còn nếu thấy khả năng chưa đủ thì đừng có làm, đừng chỉ biết dẫm chân tại chỗ với những thao tác xử lý quá cơ bản rồi lại đổ lỗi cho stock. Hãy để nguyên topic như thế để những người có khả năng chỉnh sửa.

Cám ơn các bạn vì đã theo dõi nội dung này!

...
    Thèo Lèo 04, hoang7991, Cá tươi40 người khác thích bài viết này.
  2. KainJinez

KainJinez Thành viên cấp 1

Cái vụ trêu trọc thì điển hình ở VD rồi :)) Vì phần lớn các bạn bên này ở vOz F17 mà ra :))
    Không tránh khỏi có ý tưởng Phồng Tôm, Tủ Lạnh, Nghiêm Túc #-o
    Diễn đàn là chỗ chia sẻ kinh nghiệm, vui chơi của anh em, mình thấy không có những replies góp vui đấy thì cũng khó sôi động được bạn ạ.
  3. Ms Ri

Ms Ri Thành viên cấp 1

Đọc - hiểu - và cảm nhận...
    cudyandem thích bài viết này
  4. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Vui có giới hạn bạn nha. Bạn cứ thử lấy 1 bức ảnh của chính bạn rồi lập thử 1 topic như của mình thì bạn sẽ hiểu! Và cũng có nhiều member gạo cội lên tiếng phản đối rồi chứ không phải bây giờ mới có. Những chia sẻ của các bạn ấy rất đáng đọc và suy ngẫm. Còn muốn góp vui thì nên ở box giải trí bạn à.
    Manhdaik95 thích bài viết này
  5. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Nhiều bạn tùy tiện lập topic nhờ vả rồi quăng 1 tấm ảnh lên , nói vài câu sốc óc sốc não nên anh em troll theo yêu cầu là ko trách được .
    Nhưng nếu là những người thật sự cần nhờ vả + có văn hóa khi nhờ vả mà bị troll tới troll lui thì ko thể chấp nhận được , mình đồng ý với quan điểm của bạn .
    Tuy nhiên , có 1 dạng thứ 3 cũng ko hề hiếm gặp là : Tìm qua loa 1 tấm ảnh nào đó rồi quăng lên giả vờ nhờ ae giúp thế này giúp thế nọ nhằm tạo ra cuộc vui cá nhân , vô tình làm mất đi mỹ quang của Subbox nhờ vả . Những dạng này thực chất ko hề có ý muốn nhờ vả , mà cần niềm vui , thậm chí nếu nói 1 cách nhỏ nhen hơn là cần được like hay tăng số bài viết .
    Subbox nhờ vả từ đó giống như một mớ hỗn tạp ( Xin lỗi Ad mình ko có ý chê bai tục tĩu )
    Còn về những gì bạn Cudyandem đã nói như trên thì mình LIKE . :like:
  6. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

chẳng biết nói gì, chỉ biết LIKE chủ thớt phát... nhiều lúc đọc xong mấy bài nhờ vả ức chế ra thẳng luôn không quay lại >"<
  7. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Thumb up cho anh cú đêm phát :like:
    Hôm qua em cũng có tham gia troll anh, mong anh lượng thứ :-s
    pitlamgi thích bài viết này
  8. baby.shjro

baby.shjro Thành viên cấp 2

Cả người nhờ và ng đc nhờ đều nên đọc ^^
  9. Nguyễn Toàn Khoa

Nguyễn Toàn Khoa Thành viên cấp 1

:like: Like chủ thớt phát. Nhiều lúc đọc mấy cái topic thấy ức chế, nhờ vả kiểu ra lệnh thấy khó ưa nên mới troll cho bỏ ghét. Còn lại mình đều làm giúp các bạn ấy nghiêm túc. Lúc sáng mình có làm tấm ảnh của chủ thớt là nghiêm túc không có ý định troll (Vì chủ thớt yêu cầu lừa tình để không bị nói FA :">).
  10. xuangiang1011

Bạn ko cần phải làm ảnh lừa tình cho anh ý đâu, cứ giới thiệu em gái nào cho anh ý là đc 8-}
  11. Nguyễn Toàn Khoa

Nguyễn Toàn Khoa Thành viên cấp 1

Haha, vậy thì phải xem ý chủ thớt như thế nào, vì chuyện giới thiệu em gái là chiện nhỏ >:)
  12. xuangiang1011

Anh Đếm Cu thích nhé, có gì cho em ké với >:)
  13. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

"Đừng bao giờ từ chối 1 stock nào, vì nếu đẹp rồi thì người ta không cần nhờ nữa. Hãy đưa kĩ năng và sự sáng tạo vào để biến bức ảnh đó thành đẹp nhất có thể và đừng bao giờ dừng việc học hỏi lại. Còn nếu thấy khả năng chưa đủ thì đừng có làm, đừng chỉ biết dẫm chân tại chỗ với những thao tác xử lý quá cơ bản rồi lại đổ lỗi cho stock. Hãy để nguyên topic như thế để những người có khả năng chỉnh sửa."

- Bác Cú Đêm nói quá chuẩn luộn - rất hợp với ý em đấy ! :like: Nhưng mà để tất cả mọi người đều có Ý thức thì khá khó đấy ! :)

14. việt ptit

việt ptit Thành viên cấp 3

a nói đến offline làm tim e tan nát =((
  15. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Bài viết rất chuẩn!!! :+1::like:
    Nói không phải khen chứ có một vài bạn ý thức bằng con ruồi trâu. Quăng ảnh lên, quăng theo serie nhé. Nói 1 2 câu cụt lủn. Ý như phải "Làm cho tôi cái này". Rất không lịch sự.
    Và cũng có 1 số thành viên troll ảnh nhưng hơi quá chớn, vui gì thì vui. Không được bôi nhọ danh dự của người ta.
  16. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

Tớ từ trước tới nay chỉ từ chối stock của mấy người chụp ảnh tự sướng - vì lý do cá nhân không thích ảnh tự sướng. Còn bình thường thì nhận stock làm, ngay cả stock đen thui mình cũng nhận. Nhưng có vài tấm lực bất tòng tâm vì ảnh quá kém, nên lắm lúc cũng hơi chán nản, một số bạn chụp ảnh mờ mịt rồi post lên kêu sửa giúp thì người ta cũng bó tay thôi, nên mấy tấm dạng đó không nên post thì hơn.
    linhtrang1810cudyandem thích bài viết này.
  17. linhtrang1810

linhtrang1810 Mới đăng kí

:-s em nhiều lần muốn nhờ lắm nhưng lại ngại mọi người bảo chỉ biết đi nhờ vả...
    Haiz
  18. xuangiang1011

Bạn nhờ vả cứ đúng theo quy định là đc. Quan trọng nhất là ảnh phải chất lượng tốt, chứ mấy cái hình tự sướng thì khó làm lắm.
  19. Chuột DS

Chuột DS Thành viên cấp 1

Trước đây mình không biết vì mới tham gia nhưng mình thấy bây giờ quá nhiều tv đăng kí chỉ để lợi dụng cái nhờ vả mọi người. Hơn nữa cái ảnh chất lượng thấp theo mình chả có gì để thử thách, vì ảnh chất lượng thấp ngoài add text cho lung linh lên thì chả có cách nào cho nó đẹp được
    P/s: ý kiến cá nhân mình thôi
  20. xuangiang1011

Nói chung là chất lượng ảnh thấp mở lên đã thấy chán rồi, chứ nói gì ngồi làm nữa. :-<
    CX Tỏi thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn