Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

(Tâm sự) Đắng lòng vì khách hàng nằng nặc đòi quyền sở hữu hình vẽ.

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Estron Stiwdio, 12/9/15.

?

Nên xóa hay không hình vẽ khách yêu cầu không up

1. Xóa free ngay và luôn - khách hàng là thượng đế

2. Xóa có tính phí nếu khách hàng mua bản quyền

3. Mặc kệ nó

Được phép chọn nhiều kết quả khi vote.
Kết quả chỉ hiện ra sau khi bạn ấn bình chọn.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 24,240

1. Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

Chả là thế này!
    Phần 1: Nơi tình yêu bắt đầu
    Hôm 05/09/2015 có bạn gọi điện đặt hình chibi mình vẽ thông qua trang chibi vietdesigner
    Cuộc hội thoại như sau:
    - Khách: Bạn vẽ chibi bao nhiêu 1 hình?
    - Mình: 100K/hình màu
    - Khách: Đắt thế, mấy bạn khác vẽ có 50K.
    - Mình: Thì bạn lên chibi vietdesigner xem kỹ và tìm họa sĩ có giá thích hợp với bạn.
    - Khách: Bạn có vẽ demo cho mình xem qua không
    - Mình: Uhm, có vẽ, chủ nhật mình gửi cho.
    ...
    Mình không vẽ demo bao giờ, nhưng lúc ấy lại nhận, mình vẽ sketch theo dạng chì rồi Chủ nhật gửi hình kèm theo tin là ưng thì chuyển khoản để tô màu tiếp, cả ngày không có tin nhắn confirm là đã nhận được.
    Sang thứ ba 08/09/2015, sau khi mình nhắn vài tin giục, tối đó bạn ý bảo là hình chì được rồi, lấy hình chì thôi, cho nên thêm 1 hình chì nữa nhé, là 100k/2 hình chì. Bạn ý trục trặc thẻ ngân hàng nên chuyển 2 mã số thẻ cào viettel 50K cho mình.
    Mình gửi hình cuối trong tối đó. Sáng hôm sau bạn ý đòi sửa chút, mình cũng ok. Done!

Phần 2: Tình bỗng dưng khác
    Ai tham gia chibi vietdesigner đều có portfolio để show những tác phẩm vẽ cho khách trước. Khách đặt hàng khi nhìn portfolio và ghé thăm fanpage của họa sĩ phải nhìn rõ những hình vẽ của khách khác được trưng lên - từ đó cũng phải biết suy luận rằng sau khi đó tranh mình đặt sẽ được up lên portfolio của họa sĩ.
    Nếu khách muốn họa sĩ không đăng thì phải có lời thỏa thuận trước để tính lại chi phí.
    Vụ mua lại chính copyright tranh thuê người khác vẽ thì ai tham ra fiverr cùng các site bán tranh, bán design của nước ngoài là rõ nhất.
    Công ước Bern cùng luật bản quyền việt nam cũng có điều kiện là người bỏ tiền - người thực hiện phải có văn bản giấy tờ để xác định tác phẩm là hình thuê ngay từ đầu không. Nếu không có mặc nhiên chủ sở hữu là tác giả.
    ...
    Nên sau khi mình đăng hình mình vẽ - không hề kèm ảnh gốc lên page cá nhân.
    Thì tới thứ 4 mình nhận được những tin nhắn sau:

Mình kệ bạn ý và không xóa hình.

Phần 3: Tình về nơi đâu
    Tối ngày 11/09/2015 bạn ý gửi tin này cho mình:

Mình shock, chân tay có hơi run may mà đang nằm trên giường. Mình vô đọc trên voz rồi nhắn tin cho bạn khách nhưng bạn ý đã đi ngủ thế nên mình mượn nick bạn mình comment như sau vô post đó.
    1. Thỏa thuận ban đầu không hề có yêu cầu không được up hình.
    2. Với giá 100k 2 hình, bạn mới chỉ thuê vẽ lại, chứ không thể mua đứt copyright. Giá copyright của mình là 20$ cho một hình cơ. Bạn muốn xóa thì hãy mua lại.
    3. Tại sao tôi không xóa free? Nó là vấn đề danh dự và giá trị công sức của họa sĩ. Bạn không phải muốn là được.
    4. Những thứ bạn muốn là phát sinh sau hợp đồng (miệng + tn) bạn không thể yêu cầu thêm bất cứ cái gì được.
    5. Xin nhớ một lần nữa là bạn không đủ bằng chứng để chỉ ra tôi sai luật.
    6. Lẽ ra sự việc chỉ có giữa tôi và bạn và cái page nhỏ bé 500 fan với 20 active fan của mình. Bạn luôn mồm kêu không muốn public hình vẽ vì muốn giữ cho riêng mình. Nhưng bạn nhìn hành động của bạn đi, show cho cả voz, 4rum lớn nhất vịnh bắc bộ, à, lớn nhất vn mới đúng.
    7. Đã đọc bài post của bạn. Có vẻ 50/50. Nhưng xét về bằng chứng tôi đang có, tôi thắng.
    8. Bạn có thể public page tôi, tôi cảm ơn vì đã pr miễn phí và giúp tăng view cho page.
    9. Nếu bạn public page tôi tương đương việc bạn public rộng hơn hình tôi vẽ mà bạn thuê.
    10. Tôi rất ghét việc khách yêu cầu ko đc up, vì loại khách đó thường hay mạo danh giả vờ biết vẽ để lòe gái, nếu bạn nói ngay từ đầu thì tôi sẽ không vẽ hoặc lấy 25$ tùy thái độ.
    11. Tôi sẵn sàng bỏ ra 10tr thuê luật sư để lấy danh dự cho 2 hình vẽ 100k.
    12. Bạn đã post lên voz thì tôi xin post lên vietdesigner và dohoafx
    13. Mong bạn post toàn bộ câu trả lời của tôi không thiếu một chữ lên voz tiếp cho trọn bộ và để họ quyết định hộ một người trưởng thành như bạn nên làm gì.
    14. Cám ơn ace voz đã đọc và chia sẻ ý kiến. Nếu được ace giúp mình chia sẻ bài này được không ạ.
    ...
    Ai ngờ sau khi post bài bào chữa thì nó gần như là kích thích cả cái f17 đó lên, hàng loạt comment chửi bới vô học, thậm chí có cả chuyên viên luật pháp vô nói, mình không biết chuyên viên loại gì mà cồng nhận hợp đồng miệng, mà hợp đồng miệng ban đầu có gì đâu.
    Nên mình không vô đó nói nữa, cũng khuyên các bạn mình không nói chuyện với bọn vô học đó được. (Vài người vô học chửi bậy kinh mà admin bên đó ko ban nick- mình không nói toàn bộ)
    Sự việc sẽ đi đến đâu nữa? Chỉ về 2 bức hình giá 100K thôi ư.
    Mình đã đụng phải cái gì thế này? Mình chỉ biết nhìn vô thái độ của bạn khách cùng với kiểu ăn nói đó, với sự lu loa như thế, mình sẽ không xóa không gỡ hình vẽ bạn đó xuống.
    Hậu quả sẽ là gì?

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/9/15
    TaKu, oceankingdomK.Trang thích bài viết này.
  2. nghiadoi

nghiadoi Thành viên cấp 1

ý kiến xét trên phương diện tình cảm.
    Bạn đó thuê có quyền mặc cả, k thể nói đắt hay rẻ khi 2 người đã đạt đến sự thống nhất.
    Lời lẽ khách cũng rất bình thường, bạn k nên quá căng thẳng.
    (Nhất là đọc cái lý do số 10 thấy bạn có vẻ k sáng suốt)
    Ai cũng có góc khuất, việc bới móc người ta để mang lợi cho mình là không tốt.
    Làm nghề cần linh động và có cái tâm, bớt 1 tấm hình demo không làm giảm đi giá trị của bạn.
    Tất nhiên, nếu đây là chiêu trò để "nâng bi" thì xin chúc mừng bạn đã gia nhập "show bitch".
    Thân !
    -LCK-, dieuhauteo, changjinew7 người khác thích bài viết này.
  3. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

nghiadoi Nếu nâng bi thì mình đã post kèm trang portfolio, trang fan page, hình vẽ rồi. Nhưng bạn nghĩ thế nào cũng được, ý đó cũng hay!
    Số 10 là quan điểm cá nhân về việc không tiếp tay với việc nhận đồ không phải do mình sáng tạo (hoặc là tiếp tay với giá trị cao)
    Căn bản là việc chỉ có 2 người biết cùng với số fan page ít ỏi, nhưng đây bạn ý có động thái lu loa trước trên voz.
  4. badboy2000320

badboy2000320 Thành viên cấp 2

Có mỗi cái hình thôi mà. Bạn ý muốn giữ cho riêng mình thì bạn gỡ xuống đi. Cái này là cái tâm chứ chả theo pháp luật quái gì cả. Còn nếu 2 bên ko tự giải quyết đc thì mới đưa ra pháp luật thôi
    Su Thang thích bài viết này
  5. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Người ta muốn xóa vì lí do riêng của người ta, bạn xóa đi cho nó thanh thản. Mình tự vẽ được thì thiếu gì hình để mà trưng bày, tội gì phải trưng bày cái ảnh mà để ai đó phải bức xúc.
    Mr.PoSu Thang thích bài viết này.
  6. khicon_9

khicon_9 Thành viên cấp 1

đây là topic bên voz nhé. Ai quan tâm có thể qua đó đọc có rất nhiều cmt hữu ích cho những bạn hay vẽ vời + bản quyền đó.
    @chủ thớt: Bạn mới là người lu loa lên kêu nhưng nhìn lại xem ai ủng hộ bạn không cả về tìn, lý bạn đều thua :)):)):)).
    Mấy chuyên viên luật pháp bạn bạn chê người ta có kiến thức hơn bạn cả núi đó ^:)^^:)^^:)^
    https://vozforums.com/showthread.php?t=4353412

à mà nhân tiện sau cái post bào chữa toàn thấy cmt phân tích các kiểu cực kỳ hay ho mà bảo toàn cmt chửi bới. Chí phèo à :)):)):)):)):)):))
  7. hydragtk

hydragtk Mới đăng kí

Minh nói thật nhé, mình thấy chủ 2pic vừa ít học (Thiếu hiểu biết về pháp luật, luật bản quyền, quyền sở hữu) ,vừa đàn bà, Không tranh luận lại với những người ở bên kia còn tha về đây làm như oan ức lắm. Mình có cần đặt hàng của ai cũng không bao giờ làm việc với những người như bạn.
  8. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

Lúc mình đc yêu cầu xóa đầu tiên, mình đã phân vân và đi hỏi những bạn từng gặp vụ này.
    Xóa đi, chỉ một cú click thôi. Thuộc phạm trù tình cảm.
    Nhưng mà chả có tình nghĩa gì bạn đó khăng khăng bạn ý sở hữu hoàn toàn tác phẩm theo bộ luật bạn ý đưa ra.
    Sáng nay mình có tìm hiểu về tác giả được thuê có quyền gì, thì theo công ước Bern và luật bản quyền thì cần có văn bản giấy tờ rõ ràng và chỉ ra đây là tác phẩm thuê và nó là sở hữu bởi ai. Tất cả cần có hợp đồng thỏa thuận quyền của các bên với chữ kí công chứng đàng hoàng. Còn không có văn bản thì nó mặc định thuộc về bên thực hiện.
    Loại chuyên viên gì mà căn cứ vào 'miệng'. Không chuyên nghiệp chút nào.
    Bạn đó đăng voz trước và để bọn đó chửi mình trc rồi gửi link đe dọa nên mình mới lu loa trên này.
    Mà trên voz bạn biết rồi đó, rất trẻ trâu và tục tĩu và rất là 'thím'.
    Tự bạn khách kia làm sự việc to lên. Mình chỉ thêm lửa tí thôi.
    Và cũng là nêu kinh nghiệm cho bản thân cũng như ace artist design khác thận trọng với mọi loại khách.
    BIG ColorsToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  9. desired02

desired02 Mới đăng kí

và mọi khách hàng cũng nên thận trọng với những con người như thế này, nếu ko muốn ảnh của người thân bị show tràn lan trên mạng chỉ vì cái lập luận " anh gửi hình cho tôti hì tôi có quyền đăng lên bất cứ đâu tôi muốn :))"
    Mr.Po, KenNguyen93Tuanhunter thích bài viết này.
  10. Vương poseidon1210

Vương poseidon1210 Thành viên cấp 1

chào bạn , tôi là chủ nick poseidon1210 tự xưng là chuyên viên pháp lý ở trang 7 bên voz đây và cũng hoạt động ở 4rum này 1 thời giàn rồi . Tôi thấy bạn quá cố chấp và trẻ con. Tôi đã nói ra hết những điều cần tranh luận với bạn nữa rồi . Tôi chỉ muốn giúp bạn thực sự ,những tác giả thiếu sự va chạm thế mà bạn lại lại nói tôi là " cái loại chuyên viên gì "
    Bạn cứ tiếp tục cố chấp và tôn trọng người khác, nhất là khách hàng thì cuộc đời thiết kế của bạn chẳng có tương lai nữa đâu
    Thân
    -LCK-, Mr.PoSunnyBoy thích bài viết này.
  11. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Tôi nghĩ 2 bạn nên ngồi lại trò chuyện thẳng thắn với nhau 1 lần. đối với những người thiết kế vẽ vời thì những tác phẩm được ra đời cũng quan trọng lắm chứ, bởi đó là công sức, trí tuệ, sự lao động trong nghệ thuật nên khi tác phẩm ra đời thì thực sự được chính người làm ra nâng niu như đứa con của mình vậy.
    Còn bạn thuê vẽ hẳn bạn đó có lý do riêng của mình. tôi nghĩ lí do số 10 chủ thớt tạm đưa ra thì tôi cũng không sợ điều đó vì nếu thực sự họ lấy của ai đó rồi nói là mình làm, mình vẽ gì gì đó thì thực tế sẽ chứng minh thôi (ai đó thấy đẹp nhờ bạn đó cũng vẽ cho 1 tấm hình thì tôi giám chắc đố bạn ấy vẽ được.)
    Dù gì chủ thớt đã vẽ lại tấm hình của bạn đó thì theo tôi bạn cứ nên trả lại cho bạn thuê vẽ đó đi. khỏi đôi co cái này, cũng giống như tôi không vẽ được nhờ bạn vẽ lại dùm tôi làm kỷ niệm (thợ vẽ)
    còn nếu trong trường hợp khách thuê mình vẽ, thiết kê, sáng tạo... ra một sản phẩm hoàn toàn mới mà qua ý tưởng, sáng tạo bằng chất xám của mình thì tôi ủng hộ bạn, nó thuộc về tác giả là bạn.
    Với những người thiết kế, người vẽ thì ý tưởng của mình không bao giờ mong muốn bị cuổm đi một cách không chính đáng.
    Cái gì nó cũng có 2 mặt, khách đúng mà người làm cũng đúng chỉ có điều chưa có sự thống nhất, thoả thuận kỹ càng thôi.
    Hy vọng 2 bạn sẽ có 1 cuộc trao đổi rõ ràng và có được kết quả tốt.
    -LCK-, thangvietdesign2105, Mr.Po4 người khác thích bài viết này.
  12. kubi_coffee

kubi_coffee Thành viên cấp 2

Chi thêm một chút để lấy luôn file gốc luôn , dù sao số tiền cũng ít hơn kiện tụng, vừa tốn thời gian vừa tốn tiền..làm ăn kiểu mì ăn liền mà đòi hỏi quá thì ng ta cũng khó chịu chứ :))
  13. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Thôi xóa đi bạn ơi, khách hàng người ta đã có yêu cầu nhẹ nhàng thế, làm găng lên làm gì, mình chưa nói gì đến vấn đề pháp luật nhưng khách hàng người ta đã yêu cầu xóa đi vì đụng chạm đến vấn đề cá nhân của họ, thì bạn nên xóa, đó cũng là cái tâm của nhà thiết kế, hi vọng bạn bình tĩnh và sáng suốt.
  14. khicon_9

@chủ top: Bạn tham khảo ý kiến của ai vậy người ta nói sao? Và có thật là tham khảO:-))
    Cứ mặc định voz toàn trẻ trâu á. Xin lỗi bạn đi chỉ có trong cái giếng của bạn mới như thế thôi. Ở voz trẻ trâu nhiều nhưng những người giỏi cũng không kém số trẻ trâu đâu ;)
    Mr.Po thích bài viết này
  15. yenctt

yenctt Mới đăng kí

Ban căng nhỉ, thôi thì 2 bên giàn xếp cho ổn thỏa, có một cái hình vẽ thôi mà, cũng không phải hình người nổi tiếng
  16. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Tớ mà là thằng khách thì tớ gửi thêm 100k để nhờ xóa. Hình đẹp giá rẻ thế là được lợi nhiều rồi, lấy luật pháp ra nói đụng tự ái người ta thì đúng sai gì cũng sẽ gai máu thôi :D

Tớ mà là người vẽ thì tớ cũng sẽ hỏi bên kia có bonus gì không, vì lúc vẽ lấy giá rẻ là cũng vì cho lên portfolio nữa.

Chủ thớt có hơi mất bình tĩnh thật, nhưng các bạn phải bình tĩnh!
    Việc đúng sai khó nói lắm.

Chả biết Luật Việt Nam thế nào, mình làm bên Fiverr cho khách hàng khắp thế giới nó còn có cái Extra Lic để mua đứt. Nếu không chịu trả tiền để mua thêm lic thì mặc định lấy sản phẩm cuối chứ không được thương mại hóa (quyền sở hữu).

Tuy nhiên lỗi thớt là ko báo giá rõ cho khách, nên tranh cãi có phần thiệt.
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/9/15
    hironguyen, hopishark, H_T5 người khác thích bài viết này.
  17. drax

drax Thành viên cấp 4

theo m chủ thớt ko sai. bạn bảo khách hàng vào deviantart xem, muốn dùng stock được chủ topic chia sẻ trên đấy thì phải như thế nào, một dãy dài quy tắc về các quyền m được làm với stock và không được luôn, mà cũng ko cần nói vì đã dùng stock thì phải tuân theo luật r. vd m có quyền down về máy tính, giữ xem vì thấy nó đẹp, nhưng không được phép share cho người khác, up load lên các forum.
  18. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

cho hỏi cái những tác phẩm mình đã làm cho các công ty trong thời gian mình làm việc tại đó mình bỏ vô portfolio, giả sử công ty cũ bảo những cái đó anh ko dc show ra thì sao nhỉ?
    H_T thích bài viết này
  19. khicon_9

#drax bạn có hiểu cái bạn nói và trường hập này nó hoàn toàn khác nhau không. Một cái người ta làm và share còn một cái được thuê làm.
    #toihocdohoa bạn có thể qua topic bên voz có trích dẫn luật rất rõ ràng luôn :D
  20. h_ds

h_ds Thành viên cấp 2

Nói chung để nói về Luật sở hữu thì nó chỉ áp dụng CHÍNH XÁC đối với nc ngoài, nước mình cũng có Luật, nhưng để áp dụng triệt để thì rất khó, và để kiện nhau thì càng khó. Nên tốt nhất bạn chủ thớt và khách hàng đừng mang luật ra viện dẫn ở đây nữa, vì mình tin chắc chắn các bạn sẽ không bao giờ mang việc này ra kiện đâu, vì khi mang ra kiện, chưa biết ai thắng, các bạn sẽ phải mất một số tiền lớn hơn nhiều số tiền các bạn bỏ ra để thuê và được thuê, và khi người thua sẽ phải chịu tất cả số chi phí đó + với số người bị hại yêu cầu bồi thường.... Còn về việc bản quyền ở nước ngoài thì rất rõ ràng. Trong các hiệp định ký kết khi bàn giao nó làm rất chặt, cái nào là của sở hữu chính chủ, cái nào là sở hữu bên thứ 3 (hình ảnh stock, font...). Nếu là sở hữu bên thứ 3 thì mình muốn làm gì phải xin phép (hoặc mua của người ta). Hơn nữa. nó cũng có một cái hợp đồng gọi là NDA (tạm hiểu là hợp đồng không tiết lộ). Trong cái này nó có quyền yêu cầu không tiết lộ thông tin của nó. Còn ở đây, bạn chủ thớt và khách hàng, vấn đề rất đơn giản, người ta đã có yêu cầu thì thôi, bỏ đi cho người ta. Ở đây mình ko tranh luận ai sai ai đúng, nhưng vấn đề này có làm to chuyện cũng chả đc gì đâu, tốn comment của anh em. :D chúc các bác sớm dàn xếp ổn thỏa nha...
    -LCK-, oOoXiToOoK.Trang thích bài viết này.
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn