Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tâm sự linh tinh] Cách sắp xếp thời gian vừa đi học vừa đi làm?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi skylla25, 20/1/15.

Lượt xem: 5,957

1. skylla25 Thành viên cấp 2

Update: closed topic nha mọi người. Mình ổn rùi =)) Cảm ơn mọi người nhiều.

Hmmm mình là nữ. 23t. (Ghi vậy cho khỏi nhầm giới tính, dễ xưng hô)

Chuyện là mình làm ở cty này cũng được 1 năm rồi, hồi tháng 12 có đăng kí đi học 3D vào 3 buổi tối/tuần.. Nhưng càng lúc càng đuối...

Mình đã tốt nghiệp ĐH không liên quan tới design. Việc cty cũng không liên quan tới design luôn.

Ban đầu thật ra mình định làm lâu dài ở cty này, theo ngành này. Nhưng cảm thấy về lâu dài đi theo tiếng gọi của con tym thì tốt hơn... To become who I wanna be... Vậy nên mới đi học 3D.. Dù mọi người ở công ty rất tốt và môi trường không có gì chê được.

Ban đầu mình nghĩ mình sẽ sắp xếp được thời gian. Nhưng càng lúc càng thấy mệt.. Bài nhiều, nặng... Làm đại thì cũng xong, nhưng nhìn kết quả mình rất chán ghét bản thân... Không đầu tư nên nhìn chả đâu vào đâu...

Nghỉ làm thì không có tiền. Giờ đi làm part-time thì lương chưa chắc bằng 1/4 mức lương full time ở cty hiện tại. Mà tiền học phí thì cao..

Giờ cứ như một cái vòng luẩn quẩn. Sáng đi làm. Tối đi học. Khuya cày bài. Sáng lại đi làm...

Bài làm không kịp, mấy đứa trong nhóm cằn nhằn thì mình cứ muốn xin sếp nghỉ việc. Nhưng vì tiền lương nên lại không dám xin. Nghỉ rồi thì tiền đâu đóng tiền học? Đi xin việc part-time ở đâu? Nếu phải làm full-time mới đủ tiền trả học phí thì thà làm cty này còn hơn... Đồng nghiệp tốt.. Môi trường tốt...

Mà làm tiếp thì không có thời gian làm bài chu đáo...

Học 18 tháng mới xong. Nếu làm tiếp 1 năm nữa thì sẽ save đủ tiền đóng học phí để đóng trọn khóa. Nhưng tình trạng đuối sức và bài chất lượng kém này mà kéo dài thì chắc toi. Mình cũng biết 3D thì cần bỏ thời gian tự học rất nhiều mới giỏi được..

Tóm lại bế tắc quá :((

Thật ra tâm sự xong mình cũng thấy nhẹ nhõm hơn..

Chắc giải pháp thì chỉ có cách tự cố gắng hơn thôi..!

Ai có kinh nghiệm thì cho mình xin lời khuyên về cách sắp xếp vừa đi học vừa đi làm nhé..

Cảm ơn mọi người :D

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/4/15
    b0yHN_96, Hello_GunneRPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  2. An_Nhiên

An_Nhiên Thành viên cấp 1

Cố lên, thế thôi.
    Em biết là anh chắc đang bị xì chét rất là nhiều nên chỉ muốn giãi tõa lòng mình thôi. chứ ko ai đưa ra 1 lời khuyên hoàn chỉnh nào cho anh đâu.
    Cơ mà có cái này e muốn nói - phàm việc gì đã cầm lên được thì đặt xuống được, còn không thì ngay từ đầu đừng nên đụng đến nó.
    Nếu anh cảm thấy bản thân gánh không nỗi với timeline này thì nên đưa cả 2 vấn đề lên bàn cân. cái nào nặng hơn cho hiện tại thì giữ lại ( ví dụ dồn sức để cày cho công việc. bảo lưu việc học hành) khi mình thoải mái hơn thì mình lại gánh cái việc học lên vai. trong thời gian anh dừng lại đó, không có nghĩa là anh bỏ học, mà chỉ là anh dồn time để ôn lại cái cũ, để luyện khả năng cứng hơn. đến khi bắt đầu học lại thì anh cũng có 1 số vốn kiến thức cứng cứng để tiếp tục học 1 cách chính thống :D :D :D
    btw:Em chém gió đó, đừng để ý đến lời người khác, hãy làm những gì anh cảm thấy quan trọng với bản thân là được <3 <3 <3
    skylla25 thích bài viết này
  3. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Thanks em An_Nhiên nha! Cũng là một cách hay! By the way mình là chị chứ hem phải anh =))
    Chị sẽ suy nghĩ về những cái em nói. Thanks em lần nữa! :x
  4. TOMMYH167

TOMMYH167 Thành viên cấp 3

Bác sao chứ mình cũng vừa học vừa làm. Rong ruổi 2 năm lấy đc cái bằng Arena Quốc tế.
    Sáng bảnh mắt phải đi làm đến 5 6h chiều mới về, 7h30 tối lại đi học đến 9h30, xong về làm bài tập.
    Kinh nghiệm là chia bài ra làm từng ít một, từng ngày một.
  5. An_Nhiên

Xin lỗi chị skylla25 :P :P :P
    ai biết chị là gái đâu, muh chị làm chuyên ngành gì vậy? Kế toán? sales?
    Xin lỗi lần nữa. cứ nghĩ vừa học vừa làm vừa theo đuổi đam mê thì phải có tính cách cứng rắn vs mạnh mẽ nên nghĩ chị là "anh"
    x_xx_xx_xx_x
  6. skylla25

Ack An_Nhiên đoán hay quá vậy =)) Chị học tài chính, h đi làm kế toán, cũng hơi liên quan :P

TOMMYH167: ohhh thanks bạn nha. chắc là do mình tối nào rảnh không đi học mới làm bài nên bị vậy *_* chia ra hàng ngày có vẻ khoa học hơn nhỉ
  7. An_Nhiên

ek, em đoán đại đó mà chị skylla25 ơi:
    chị là con gái
    làm công việc k liên quan đến 3d
    không làm những thứ liên quan đến thiết kế, kiến trúc, đồ họa, hình ảnh
    Không làm sau 5h -> ko làm trong ngành công nghệ kỹ thuật, truyền thông web, internet, dev, marketing xây dựng
    Con gái, học hành đàng hoàng, có bằng cấp -> học nhóm về kinh tế khá cao -> tỉ lệ làm kế toán vs sales hơi bị cao.
    Thế thôi!!!
  8. skylla25

Wow hay thiệt =)) Em có coi series Sherlock không vậy. Suy luận dữ thiệt. Hâm mộ nha!
  9. An_Nhiên

em chỉ đọc sách chứ không thích koi film chị ^^! Khi nào em học tiếng anh thì em sẽ ráng xem. bây giờ chưa có nhu cầu .chứ em thích sách hơn, koi film sụp đổ thần tượng hết ^^!
    vote bảo lưu học tập. đừng vì dở dở ương ương mà đứt cánh gãy gọng cả 2.
    vote đọc "Suối Nguồn" :D :D
  10. skylla25

An_Nhiên: eh eh chị cũng là big fan của Suối Nguồn neh =)) hú hú
    An_Nhiên thích bài viết này
  11. An_Nhiên

Muốn ôm chị quá. <3 <3<3 <3<3 <3<3 <3
    chị ở đâu vậy :D
    Hehe, đọc cuốn đó năm lớp 10, chả cảm được gì nhiều, năm 12 đọc lại, biết được mình sẽ trở thành cái gì, bây giờ hứa mỗi lần buồn em lại đọc lại nó. mà năm nay chưa có buồn nên chưa có cơ hội đọc. biết vậy khi xưa có hứa thì hứa là khi nào thích thì đọc lại cho nó khỏe cho rồi #-o#-o
    Cuốn sách của tuổi trẻ <3 <3 <3
  12. skylla25

:x Zui ghê à. Chị ở Sì Gòn. Em học trường nào vậy An_Nhiên? H em đang học graphic design hả? Hay nội thất?
    Chị cũng đọc Suối Nguồn hồi lớp 11 hay gì đó, sau đó cũng thích nhưng mấy lời thoại hay quên béng đi lắm. Chừng sau này đọc lại thì càng đọc càng thấy thấm, mà cảm xúc cũng mới mẻ như mới đọc lần đầu! :x :x :x
  13. An_Nhiên

Cho chị. nếu đang buồn, đang chán, đang thất tình, đang thất chí... hãy đẩy nó xuống vũng bùn, xuống đáy của cùng cực, xuống tận cùng sâu thẳm của thất bại, để rồi sau khi gượng dậy chị có teh36 đối mặt với tất cả.
    Nếu không gượng dậy nỗi thì thôi, chết cũng không tiếc :D :D
  14. An_Nhiên

Em học hết 12 là em nghĩ học rồi chị ơi, bây giờ em đi chém gió là chính ^^!
    Em ...không biết là mình giỏi cái gì nữa...
  15. Andy Seven

Andy Seven Mới đăng kí

Nếu vừa học vừa làm, lại là full time nữa thì chỉ còn 1 cách, đó là cố gắng thui bạn ơi!

Chúc bạn có nhiều sức khỏe cũng như sự kiên nhẫn để có thể hoàn thành tốt khóa học mà công việc chính vẫn cứ là ok nha ^^
  16. skylla25

An_Nhiên: theo đuổi cái mình giỏi với theo đuổi cái mình thích, nó khác nhau đó em!
    Giống như hồi 12 chị thấy chị không giỏi vẽ nên đâu dám đi theo mĩ thuật đâu, sợ thi rớt. Chị học anh văn với lý ok nên đăng kí thi kiến trúc (quy hoạch đô thị) với sơ cua tài chính quốc tế cho an toàn.. Rút cuộc đậu tài chính nên học. Nói chung hồi đó còn nhỏ ngu ngơ không định hướng.. Nên học DH 4 năm giờ thấy phí quá.. Học cũng ok nhưng không phải cái mình thích nên càng lúc càng thấy.. abcd xyz...

Nếu em không biết mình thích gì luôn thì em nhớ lại coi hồi 15t em có thích làm gì không? Có khi cũng là một gợi ý về cái mình thích..
    Tại chị đang đọc manga kamisama no iutoori, nó có một câu làm chị nhớ hoài (manga này là về một trò chơi sinh tử dành cho học sinh cấp 3 - survival game - để chọn ra chúa mới của thế kỉ mới =)) ), đó là, trò chơi đã chọn tất cả học sinh cấp 3 để thi cuộc thi này vì lứa tuổi từ 15-18 là lứa tuổi nhạy cảm nhất, có nhiều bản năng nhất, thể hiện "bản chất" con người nhiều nhất...

Hi hi

Andy Seven : cảm ơn bạn nhiều nha ^_^~
    PHOANGAndy Seven thích bài viết này.
  17. An_Nhiên

15 tuổi em thích vẽ bây giờ em vẫn thích vẽ.
    À, hồi đó cũng có thích con trai nữa, bây giờ vẫn còn.
    chẳng thay đổi gì hết :D :D :D
    Cuốn truyện đó hình như em cũng đọc rồi. Cũng ...ko hay lắm.
    Em đang hóng berserk...
    P.s: nếu chị làm kế toán có kinh nghiệm nhiều năm và có quan hệ, nhanh nhạy thì có thể nhận thêm báo cáo thuế ở ngoài làm thêm mà. nhận khoảng 5 công ty nhỏ nhỏ 1 tháng cũng kiếm được vài triệu...tương đương với lương cứng của 1 kế toán tại 1 công ty fulltime ( chắc chị chưa phải là kế toán trưởng nên con số đó cũng thuộc tầm ấy)
    cứ ở nhà, tháng cày vài ngày . là mình lại có 1 cơ số quỹ time thôi. lo gì ^^!
  18. Andy Seven

Andy Seven Mới đăng kí

skylla25 : u'r welcome :) btw 23t thì là tiểu muội rùi!
  19. hungseo93

hungseo93 Mới đăng kí

Cố lên
  20. Duy Hiếu

Duy Hiếu Thành viên cấp 1

KHông phải lúc nào đam mê cũng thành công đâu em, cuộc sống vì đồng tiền mà làm ko đúng cái mình yêu thích đó là chuyện bình thường. nếu em thực sự cảm thấy yêu thích 3d hơn cả công việc hiện tại thì chỉ có cách làm 1 năm nữa cho đủ tiền học trọn khóa 3D rồi nghỉ ở cty hiện tại rồi toàn tâm mà học 3D. chứ đọc tâm sự của e thấy khó mà kham nổi 2 cái việc cùng 1 lúc.

Ủng hộ diễn đàn