Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tập tành thiết kế logo

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày sản phẩm nhận diện của bạn' được đăng bởi Specialkid, 23/6/13.

Lượt xem: 8,681

1. Specialkid Thành viên cấp 2

Thời gian này cũng đang rảnh rỗi, mình ngồi tìm ý tưởng và thiết kế logo cho chính mình sau này
    Ý tưởng của mình là một logo cá nhân, nội dung của logo nói về nghề nghiệp của mình là một animator Việt Nam. Lấy chữ cái V và A của Viet Nam Animation cách điệu thành. Mình sinh năm 1987 - tuổi mèo, nên mình chọn biểu tượng mắt mèo làm symbol cho logo, ngoài ra mình cũng tham khảo logo của hãng truyền thông CBS cũng lấy con mắt làm biểu tượng ^^. Mình mệnh hỏa nên hợp với hai màu đỏ và cam. Tất cả những yếu tố này làm nên ý tưởng cho logo này. Mời các bạn cùng góp ý nhé.

1. Ý tưởng

2. Phác thảo
    3. Lên layout dựa vào các hình cơ bản (Ở đây mình sử dụng hình tròn)
    4. Tìm màu hòa sắc (mình dùng dải C-M-Y-K)
    5. Font chữ. Do chưa thể tự tạo ra font chữ cho thương hiệu riêng nên mình tạm thời sử dụng một font chữ Việt Nam có tên VNI-Bamas
    6. Cuối cùng là thành phẩm logo của mình ^^

Nhờ các bạn góp ý thêm trước khi mình design toàn bộ hệ thống (CIP) của mình nhé. Thankyou <3 <3 <3

...
    thandanit, kvt911, Phạm Khánh Duy8 người khác thích bài viết này.
  2. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Đẹp đó người anh em, nhưng ... mình thấy màu không ổn, sử dụng màu tương phản đẹp hơn.
    Với lại mình cũng k thích Logo 3D.
    Specialkid thích bài viết này
  3. Mều

Mều Thành viên cấp 2

em kb nhiều về logo lắm nhưng hình như logo rất hạn chế gradient ạ :-? mà thím chuyển màu hồng thành cam thì đẹp hơn
    còn lại thì chuyên nghiệp khỏi nói :3
  4. Specialkid

Specialkid Thành viên cấp 2

Thái Châu: Cảm ơn góp ý của bạn. Mình bị nhược điểm là cả trong thiết kế lẫn vẽ tranh đều sử dụng màu tương đồng, có lẽ mình sẽ xem xét một số phương án màu tương phản như bạn nói. Còn style logo, tất nhiên là càng đơn giản càng tốt, càng ít màu chi phí càng rẻ nhưng mình muốn hướng tới nghề nghiệp của mình là truyền thông đa phương tiện nên mình chọn style này làm logo ^^
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  5. Specialkid

Mều: Tks bạn. Đúng như bạn nói. Về nguyên tắc là logo hạn chế gradient.
  6. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Màu tương tự thì chìm thôi :))
    Cái chấm chính giữa (tròng mắt) đó. Sai không gian 3D rùi.
  7. Specialkid

Thái Châu: Bạn thấy đấy, vì lý do phong thủy nên mình ko làm khác dc, vả lại mình sẽ sử dụng màu trắng làm background :)). Bạn nói rõ cái không gian của tròng mắt dc ko? Mình ko rành về kỹ thuật 3D tẹo nào cả :((
  8. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

#1: Phần Sketch mình có thể nhìn ra con mắt, còn ở Logo thành phẩm thì lại không thấy nó nữa :)))) Đơn giản là thay vì design theo form quả trám thì bạn lại hơi làm cong nó quá :)))
    #2: Phần layout khá chặt chẽ, nhưng phần line cuối cùng gặp chút lỗi :)))
    Không biết có phải bạn làm giai đoạn này trên PS không, nhưng nét nó không trơn như thường thấy ở AI :)))
    #3: Mình ủng hộ thiết kế 3D, nhưng bạn vẫn nên làm thêm một thiết kế âm bản (đen-trắng) nữa, để không bị bị động trong nhiều trường hợp in ấn.

Chúc bạn thành công ;)
  9. Specialkid

Ryan Lee: Tks bạn, nhận xét thực sự hữu ích đối với mình <3
    Đúng là mình sử dụng Ps làm concept trước khi design chính thức trên Ai.
    Chính vì làm màu tương đồng nên yếu tố âm dương rất yếu, mình cũng đã thử cho ra âm bản nhưng có lẽ phải sử dụng màu lại thay vì dùng 2 màu này nhỉ
  10. nickydao

nickydao Thành viên cấp 3

Logo rất đẹp, mình thấy cũng ổn rồi, màu logo xu hướng bây h cũng sử dụng gradient nhiều rồi nên bạn không cần lo về những nguyên tắc xưa cũ về màu sắc logo nữa, bản thân mìnb cũng từng làm một số logo màu gradient và khi đi in cũng ra kết quả màu rất tốt (chắc có lẽ do đa số máy in thế hệ mới giờ cũng xịn hơn hồi xưa).
  11. Specialkid

nickydao: Uki, đúng là bây giờ mình có thể lựa chọn nhiều giải pháp in ấn cao cấp. Mình làm gradient cũng là do trào lưu và xu hướng logo mới chứ thực tế mình vẫn mê mẩn logo truyền thống ^^
  12. Mều

Mều Thành viên cấp 2

Specialkid c học trường nào ở đâu vậy :v khéo chúng ta lại cùng tr
  13. Specialkid

Mều: Chắc ko phải rồi. Mình học cd Mỹ Thuật Đồng Nai cơ ^^
  14. Jun Xiaoyu

Jun Xiaoyu Thành viên cấp 2

Bạn nên để thêm tùy biến âm bản dương bản, vì làm logo còn phải phục vụ trong quá trình in ấn. ~~!
  15. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Mình thấy màu và thiết kế khá tốt. Logo gradient giờ cũng nhiều hơn rồi :D
    Cá nhân thì mình thích phần sketch hơn. Vì nó nhìn rõ con mắt. Logo vẽ lại nhìn những đoạn đầu tròn quá không tự nhiên lắm, phần màu vàng thấy giống như thừa ra. Tóm lại là phần sketch thì nhìn tự nhiên, giống một đoạn lụa được lật các mặt, phần vẽ máy giống các phần ghép lại ;)
  16. xoloko

xoloko Banned

cái này bác dùng pm gì để vẽ logo đấy ạ
  17. TUUHUYNH

TUUHUYNH Banned

Nhìn chung thì bạn co ý tưởng đó nhưng mà bạn chưa thể hiện hết
    màu sắc hơi yếu.
    bạn có thể tham khảo ở đây:
    Code:
    http://logophongthuy.vn/
  18. linkdesign

linkdesign Thành viên cấp 1

cách đặt vde và cách làm của bạn khá pro và mình nghĩ bạn đang đi đúng hường (mình thấy còn thiếu các hình fac thảo chì, bản đen trắng và lưới tỷ lệ) về màu sắc bạn chưa có jai thích rõ ràng về lựa chọn và lý do thuyết phục ng xem (theo chủ quan mình nghĩ bạn chọn màu này ắt có lý do của nó, cho dù cá nhân mình thấy chưa hấp dẫn lắm) phần thông số màu thì theo mình lẻ 1-2 đơn vị (nên để lẻ 5 là cùng sau này phục vụ in ấn) - chúc bạn thành công
  19. Son Do

Son Do Thành viên cấp 1

Vào trang logophongthuy gì kia xem phần Dự án, không biết những cái còn lại có tự thiết kế thật không nhưng những mẫu logo nhìn tốt nhất thì toàn lấy của các designer nước ngoài trên Behance về treo lên.
    Bạn kêu người ta vào đấy để tham khảo cách lấy cắp của người khác hả.
  20. anicau

anicau Thành viên cấp 1

chà... trang logophongthuy.vn định gây bão hay sao mà toàn bê dự án bên Behance về làm của mình vậy... Hãy dừng lại cái hành động ngu xuẩn đó đi bạn à...
    Mr cu thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn