Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc nhỏ về lens Nikkor 50mm/f1.8.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi KhanhNhi, 18/4/13.

Lượt xem: 3,658

1. KhanhNhi Mới đăng kí

Xin chào mọi người,
    Mình hiện đang định mua lens Nikkor 50mm 1.8G và trên thân không có chữ "DX" nên mình hiểu được lens này có thể sử dụng cho all Nikon bodies. Thắc mắc của mình là khi lens dành riêng cho DX (ví du: 35mm 1.8G) thì cắm lên DX body cho ra đúng tiêu cự 35mm, vậy cái 50mm này thì có cho ra đúng 50mm trên DX body không hay là tiêu cự 50mm ở đây ngầm hiểu cho FX body? Nếu dành cho FX body vậy hãy cho mình biết đúng tiêu cự của lens này khi cắm trên DX body. Xin mọi người hãy giải thích hộ mình với!
    Thân,

...
  2. xperia_optimus

xperia_optimus Thành viên cấp 2

Lens thời này củng như ở thời xửa xưa, tiêu cự trên lens đều dựa trên cơ sở tiêu cự khi gắn vào các máy film tiêu chuẩn 35mm hay máy fullframe
    KhanhNhi thích bài viết này
  3. KhanhNhi

KhanhNhi Mới đăng kí

Vậy mình nhầm rồi :), ra lens 35mm hay 50mm khi gắn lên DX body đều cho ra hình bằng với khoảng tiêu cự 50mm hay 75mm của FX body dù lens có "DX" hay ko, đúng ko bạn?
  4. xperia_optimus

xperia_optimus Thành viên cấp 2

uhm vậy đó, chỉ máy fullframe bạn không cần nhân tiêu cự, máy thường bạn nhân 1.5 (1.6 với Canon) sẻ ra tiêu cự đúng
  5. KhanhNhi

KhanhNhi Mới đăng kí

Cảm ơn bạn :'>
  6. Ka Lờ

Ka Lờ Thành viên cấp 1

mọi tiêu cự ghi trên thân lens đều là tiêu cự cho việc cắm lên body FF, cái đó là tiêu chuẩn chung rồi
    cho nên cứ gắn lên DX tự nhân hệ số :D
  7. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Thế này nhé, về tiêu cự thì khi gắn trên body FF(Fullframe) hay CF(Crop frame) thì đều như nhau thôi. Nhưng do FF có cảm biến to hơn CF nên ảnh trên FF có góc nhìn rộng hơn trên CF.
    => Lens 35mm gắn CF có góc nhìn tương đương 50mm gắn trên FF nhé.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn