Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thắc mắc về việc sketch tranh vẽ trên wacom

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Yuu Ait, 2/4/15.

Lượt xem: 11,214

1. Yuu Ait Thành viên cấp 1

cho em hỏi có ai thường vẽ trên giấy trước sau đó scan lên wacom line lại hok ạ ? em vẽ trên wacom khá khó khăn và thường rất tốn thời gian... ( 1 bản sketch em mất tới khoảng 4 5 tiếng :-ss) vì phải line đi line lại rất nhiều lần, trong khi đó vẽ giấy thường chỉ 30 phút cho 1 bức tranh, do đó có ai thường vẽ trên giấy sau đó mới lên wacom để line lại giống em hok ?:D

...
  2. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

cho ví dụ đi bạn, bức nào ?
  3. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

Ví dụ pic này của chị phác và đi nét trên wacom, rất cực để lên nét hoàn chỉnh vì quen vẽ phác tơi tả. (vẽ cuối năm 2014)

Còn pic trên là vẽ tranh chì rồi đi line bằng bút vẽ wacom (vẽ gần cuối 2013)

Được cái quen vẽ giấy trc nên trên giấy ít bị lệch trục mặt. Nhưng vẽ với wacom thì có thể xoay tranh để kiểm tra có bị lệch gì không.

Trước chị cũng chụp ảnh tranh chì (tốt nhất là em nên có máy scan) nhưng qua đt mờ với lệch lạc giấy. Về sau thôi thì nên luyện wacom từ A đến Z luôn. Hơi cực tí nhưng tốt và tiện cho mai sau em ạ.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  4. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Hình như em dùng paint tool SAI phải không? Chị dùng PTS nên ko biết 2 thằng đó có khác nhau nhiều ko TT_TT

Nếu trong PTS, em muốn cải thiện tốc độ thì em có thể làm như sau:

- Layer A: Sketch bình thường trên một layer, nhiều nét chồng lên nhau cũng dc, vẽ thật nhanh, sketch chính xác tỉ lệ và hướng của object để không bị sai tỉ lệ, sau này không phải sửa đi sửa lại nhiều lần (khoảng 20ph)

- Layer B: Làm mờ layer A đi, tạo layer mới ở trên, đi nét sketch lại cho sạch, cố gắng càng sạch càng tốt (khoảng 20ph nữa)

- Layer C: Tiếp tục làm mờ layer B, đi một lần nét nữa và vào chi tiết luôn (khoảng 30ph). Vậy là kết thúc bước sketch. Sau đó em tạo thêm layer mới và tô màu, có gì phát sinh cần sửa trong sketch thì edit lúc tô màu luôn.

==> Như vậy giảm lại thời gian 4-5 tiếng của em xuống còn khoảng 1 tiếng. Mà lại không mắc công sketch trên giấy. Nếu em thích thì em thay cái layer A bằng một bức vẽ trên giấy cũng được, rồi chụp hình lên máy tính và chỉnh sửa.

Em có thể tham khảo cách đi lại nét sạch và nhanh trong photoshop ở đây:
    http://www.ctrlpaint.com/videos/clean-lines-pt-1
    http://www.ctrlpaint.com/videos/clean-lines-pt-2

Đi nét bằng wacom thì phải có kĩ thuật và đi nét dứt khoát, đi nét tròn bằng vai chứ ko phải bằng cổ tay, thì mới nhanh được..

Mặc dù xài SAI nhưng em cứ xem thử technique trong 2 clip trên có giúp ích gì được không nhé..
    kemyeuToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  5. skylla25

Quan sát tranh của em thì chị thấy hình như nét dài em vẽ bằng cách tô đi xóa lại nhiều lần:

Em phải tập bỏ thói quen đó đi thì đi nét mới nhanh được. Quẹt cái rẹt cái là xài luôn thì mới dc @.@ nghĩa là vẽ 1 đường dài bằng lực của vai luôn, cho nó thẳng, sau đó xóa đi phần thừa. Chứ đừng dùng lực cổ tay đi nhít nhít từ từ..
  6. skylla25

Cảm giác khuyên bảo một người vẽ đẹp hơn mình nó thật kì cục =))
    Cố gắng lên nhé em :x tập đi nét bằng vai đi, cổ tay cho nó cứng đờ luôn, chỉ di chuyển bút bằng khớp vai. Từ từ rùi nó quen
  7. Yuu Ait

Yuu Ait Thành viên cấp 1

em sử dụng wacom để sketch , nhưng nét phác em khá tơi tả và rối mắt =_= do đó phải line đi line lại khá nhiều lần và ngốn rất nhiều thời gian ._. chưa kể nét vẽ của em trên wacom ko dc thoãi mái tự do như sketch trên giấy, trước em có lên DA thấy 1 bạn vẽ trên giấy sao đó line lại bằng wacom, tranh phải nói là rất ngon ko thua kém gì -W-.
    ảnh đây ạ:
  8. lyon

lyon Mới đăng kí

Thanks, mình cũng bị lỗi này ^___^
  9. Yuu Ait

Yuu Ait Thành viên cấp 1

@skylla125 lần đầu tiên em nghe về việc sử dụng cả khớp vai ;;)
  10. skylla25

Uhm cách cầm bút vẽ bằng lực cổ tay mà mình hay vẽ lúc còn học sinh, là cách để "viết chữ" - nghĩa là những nét nhỏ, ngắn, gần nhau

Nếu em muốn vẽ sketch sạch và nhanh, đi nét dài, tròn, mượt, thì phải vẽ bằng lực cánh tay hoặc vai :-?
  11. skylla25

Em thử cầm bút, cho cái cổ tay cứng đờ đi, rùi đi chuyển bằng khớp vai để vẽ hình tròn =)) thấy nó khác liền à! Fer lém!!
  12. skylla25

Nếu em thích vẽ giấy thì cứ vẽ trên giấy rùi đi nét lại đi :x miễn sao cái "layer B" mà chị nói em đi nét nhanh và sạch là dc, dựa trên hình vẽ chì trên giấy ở layer A
  13. skylla25

Hình đẹp thiệt nhẩy!!

Tất nhiên là wacom có thể vẽ phác lại không thua gì nét chì rồi em =)) Tập quen là dc :>
  14. Yuu Ait

Yuu Ait Thành viên cấp 1

yup , thank chị :v để em về thử xem, vẫn ko ổn chắc chuyển wa skecth giấy 1 thời gian :v
  15. skylla25

Ủa quên nữa. Em dùng wacom gì mới dc =))

PTL 470 thì đi nét dĩ nhiên sẽ thấy khó chịu hơn intuos 3-4-5, pro =))

:-< hòi đó chị xài PTL 460 mà ngòi lại cùn nữa nên đi nét khó chịu kinh khủng. chịu ko nổi phải đổi wacom mới luôn :((
  16. Yuu Ait

Yuu Ait Thành viên cấp 1

em dùng con wacom intous s3 manga cth 480 =W= em mới học lớp 10 thôi nên hok có tiền sắm mấy cái con khủng ._.
  17. hanhmit

hanhmit Thành viên cấp 2

skylla25 cho mình hỏi brush thường dùng để đi nét là loại nào vậy.
    Mình dùng mà nó ko được như nét chì, lắm lúc đi ức chế quá :((

Ủng hộ diễn đàn