Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thái độ của giới trẻ đối với nghệ thuật nhiếp ảnh Việt Nam

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi James Lk, 8/5/13.

Lượt xem: 4,989

1. James Lk Thành viên cấp 1

Chả là mình có cô pé đang nghiên cứu về đề tài này và có hỏi nhờ mình giúp. Mình cũng đi chụp bao lâu rùi nhưng tự dưng đùng 1 phát gặp vấn đề này cũng chả biết phải giải thích như thế nào... Thôi thì post lên đây để mong nhận được nhiều ý kiến khách quan và cũng để hiểu rõ hơn về nhiếp ảnh ngày nay trong giới trẻ là thế nào ^^ Ai có ý kiến gì thì chia sẻ cho mọi người luôn nhé. Có lẽ tốt nhất là các em gái và các bạn mẫu ý :D Chủ yếu là sự ảnh hưởng của nhiếp ảnh lên tất cả các mặt theo thời gian, thời điểm, trào lưu... và thái độ của các bạn trẻ ngày nay với nhiếp ảnh nhé. Có dẫn chứng minh họa càng tốt. Thank you cả nhà :x

...
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Nhiếp ảnh bây giờ phải mẫu càng xinh càng tốt, vải càng ít càng tốt, xóa càng mạnh càng tốt nhé :-j
    Minh họa: Thím lên muwowng14, box chân rung của vnphoto hay ngay tại vds này có cả đống đó thôi :-j
    Huy béo thích bài viết này
  3. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Mình xin lỗi nhưng mình nghĩ nhiếp ảnh chưa bao giờ được coi là một môn nghệ thuật chính thức :) bây giờ thì cứ vác máy đi chụp rồi thêm cái chữ ký là tự phong thành photographer đc rồi :v
    Le Bach thích bài viết này
  4. Denis Obrian

Denis Obrian Thành viên cấp 2

Chưa có nơi đào tạo chuyên nghiệp, tự phát theo phong trào và hình thành nên trào lưu. Cái gì cũng có 2 mặt của vấn đề. Những ai yêu thích thật sự thì trụ lại lâu hơn, ko thì chỉ chụp chơi chơi qua ngày rồi cuối cùng có việc cần thì..bán máy. :)
    cuongpc, JuicyT_I_N thích bài viết này.
  5. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Gì chứ trong cái VDS nói riêng này thì chỉ cần có mod sexy là tấp nập ngay , ko cần biết ảnh có đẹp hay có đủ tiêu chuẩn hay ko :))
    thanhhuy_ thích bài viết này
  6. sinhdoi

sinhdoi Mới đăng kí

Denis Obrian: thực ra thì nơi đào tạo chính quy thì có chứ ko fải ko
    trươg SK-DA là 1 ví dụ, nhưng mà có vẻ nhiếp ảnh bây giờ ngươi ta khoái chụp gái hơn là chụp về nghệ thuật :))

mà nhiếp ảnh nghệ thuật thì có trong VAPA đấy, nhưng mà các "cụ" ấy thì .... =))

Mình từng tiếp xúc 1 số ng và thực sự oải khi nói chuyện vs họ :))
  7. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Mezzazzy
    Từ Photographer nhiều khi cũng nên hiểu đơn giản là người tạo ra (chụp) bức ảnh đấy :D
    Có điều là khá nhiều bạn chụp ảnh chưa đẹp,mà thêm từ đấy vào trông hơi "phản cảm" 1 chút thôi!
    cuongbaolocnetHải Dưa Leo thích bài viết này.
  8. HEYBOY789

HEYBOY789 Mới đăng kí

không ai lên án cái việc chụp mẫu teen xóa phông này nọ cả....cái này có thể gọi là bước đầu làm quen với kỹ thuật nhiếp ảnh...ở đây lên án là cái việc vác máy đi chụp rồi ký chữ ký "photograper..." tự nhận mình là NAG...cái này chỉ có thể gọi là chụp ảnh chứ ko thể gọi là nhiếp ảnh được...
  9. NetworkBlend

NetworkBlend Thành viên cấp 2

Nói chung 1 đại bộ phận đi vào nghề tưởng nhiếp ảnh là 1 nghề dễ ăn nhưng sau 1 thời gian tự động nản rồi a lô ha phá sản =))
  10. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

HoangPigg Nói tiếng Việt thì đó chỉ dc gọi là "thợ ảnh" thôi chứ chưa phải là "nhiếp ảnh gia" :D
  11. thanhhuy_

thanhhuy_ Thành viên cấp 3

chỉ cần MOB sếch xy và đang F.A là hội F.A vào làm ảnh nhiệt tình lắm :v :v

nhưng nói chung là chụp ảnh này nọ thì cần đam mê, thích cái đẹp... mà đa sô bi h mình thấy nhiều ng mua máy rõ khủng mà về nhà chui và WC chu mỏ tự sướng :v.
    tóm lại là phong trào cũng ko ít và đam mê cũng nhiều :3
  12. Kennysirius

Kennysirius Thành viên cấp 2

nói chung là cũng mới nở rộ trong khoảng 2-3 năm trở lại đây,bản thân mình nghĩ đó là một điều tốt,một thứ giải trí lành mạnh và đưa giới trẻ đến gần hơn với cái đẹp,đem đến cho những người xung quanh một cái nhìn khác về giới trẻ: trẻ trung năng động ham học hỏi chứ không phải hình ảnh thằng thanh niên ngồi cày game 24/24 như vài năm trước. Ít nhiều góp phần phát triển nền nhiếp ảnh nước nhà khi thổi sức trẻ,sự sáng tạo của người trẻ vào những bức ảnh để nó không chỉ là một tác phẩm nghệ thuật mà còn là nơi để giới trẻ thể hiện quan điểm sống,cảm xúc của cá nhân mình theo cách của riêng mình. :)
  13. MarkIII

MarkIII Mới đăng kí

Em chỉ thấy nhiếp ảnh VN ngày càng loạn. Cứ hình từ DSLR rồi blend bét nhè, chả cần biết có đẹp hay không, gắn mác photography với production vào là người chụp nghiễm nhiên trở thành photographer =)) Rồi các thể loại 50k, 100k/album chất lượng không thể tưởng tượng nổi...
    Chưa kể còn loại mua máy mua lens để sĩ, dụ dỗ các em gái đi chụp rồi gạ gẫm cưa cẩm blah blah...
    Nói chung nhiếp ảnh ở VN bây giờ là một trào lưu với số lượng MÁY ẢNH GIA đông hơn quân Nguyên với thiết bị khủng, còn NHIẾP ẢNH GIA, những người làm "nghệ thuật nhiếp ảnh" và sống bằng nhiếp ảnh thực sự thì có lẽ chỉ bằng 1% so với số lượng máy ảnh gia còn lại.
    Hải Dưa LeoLe Bach thích bài viết này.
  14. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Mezzazzy Đúng vậy,nên dùng cụm từ "Photo by ABCXYZ" thì hợp lý hơn :)
  15. Keita

Keita Thành viên cấp 2

Mình cũng là điển hình chạy theo phong trào nà. Nhưng mình nghĩ đây là tích cực.
    Uhm thì bik chụp ảnh ko chuyên, ko qua trường lớp tất nhiên sẽ ko có tính nghệ thuật.
    Mình chụp vì sở thích, giải stress, thể hiện cảm xúc của mình chia sẻ cho bạn bè thôi. Thích nhất cảm giác đi dạo buổi chiều ... thấy cảnh nào đẹp thì bấm máy, dù chỉ là 1 con Kỹ thuật số.

Nhiều người có cái nhìn khắc khe quá về nhiếp ảnh, phải qua trường lớp, máy xịn .... mới được gọi là Nhiếp ảnh. Mình cũng muốn có những điều kiện đó để đi sâu vào Nhiếp ảnh vậy, nhưng chỉ mới là sinh viên. Mình cảm thấy không chuyên cũng có cái hay của nó. Rất tự do :P

Gạch đá em xin nhận :D
    TiêuDaoCaTrần Lê Huy thích bài viết này.
  16. heinekenfpt

heinekenfpt Thành viên cấp 2

:)Nói suy nghĩ của mình thôi nhé, nhiều bạn mình cũng có máy, máy cũng xịn là đằng khác, mua sắm đủ kiểu, đến lúc lấy lens, nó nhờ mình chọn dùm, mình đưa ra 1 đống loại, nó chẳng thèm quan tâm, chọn ngay cái dài nhất =))
    Bữa giờ ai cứ cầm máy, để A rồi chụp vài tấm, đẹp hơn chụp bằng điện thoại, đc người khác gọi là nhiếp ảnh gia mất rồi.... Như bạn mình, mua về chỉ để chụp cho các em gái, ngoại hình đẹp, vừa,.... nhưng muốn mình đẹp hơn, lại nghiện like trên fb.... Chụp để làm quen đc các em.... kiểu như thế, nó chọn lens cái dài nhất chỉ để mấy em đó tưởng nó là chuyên nghiệp....
    Thật sự nhìn mấy ảnh đó chụp, mình thì ko hơn ai, nhưng chụp hình mà nhìn chỉ biết lắc đầu, nhưng lại luôn cho mình là nhiếp ảnh gia chuyên nghiệp... vậy đó bạn à
    Hải Dưa LeoHangthuy thích bài viết này.
  17. Trần Lê Huy

Trần Lê Huy Thành viên cấp 2

- Nhiếp ảnh thường bắt đầu từ cái đơn giản và gần gũi nhất trong cuộc sống. Và người chụp ảnh cũng chia thành nhiều thể loại ví dụ như người chuyên chụp về ảnh thiên nhiên, người chuyên chụp ảnh chân dung, người chuyên về chụp ảnh đời sống...
    - Đời sống vật chất ngày càng cải tiến, các dòng máy cũng ngày càng cao cấp và nhiều tính năng để đễ dàng cho ra một tấm ảnh đẹp. Nhưng để có được những tấm ảnh chất thì thực sự ít.
    - Đa số các bạn trẻ hiện nay khi mới chân ướt chân ráo vào nghề nhiếp ảnh thường có suy nghĩ phải máy xịn, súng ống ngon lành thì mới cho ra được một bức ảnh đẹp và điều đó là một sai lầm đáng tiếc. Muốn làm chủ được bộ môn nghệ thuật vẽ ánh sáng này, bạn cần phải am hiểu về nó, cần phải am hiểu nó được cấu tạo để làm được những gì thậm chí còn phải biết đánh giá và nhận xét được góc cạnh đẹp của đối tượng...
    - Đã từng có một bài viết trong diễn đàn show một bộ ảnh chụp bằng điện thoại cực chất của một thành viên trong diễn đàn mà chắc hầu như ai cũng biết. Có người thán phục, có người hoài nghi... nhưng cuối cùng "nó" được tạo ra từ một chiếc điện thoại => Nghệ thuật thì không có gì gọi là giới hạn về vật chất, chỉ cần có đam mê và có con mắt thẩm mỹ và kiên trì.
    - "Nhiếp ảnh biến tướng" tại sao tớ lại gọi là nhiếp ảnh biến tướng. Tớ xin đưa ra một thực trạng hiện nay đó chính là chụp "Nude". Có những bức ảnh chụp nude của nhiều nghệ sĩ, nhiều nhà nhiếp ảnh tài hoa cũng có, nghiệp dư cũng có thật sự làm tôi ấn tượng về vẻ đẹp hút hồn của nó, nó làm cho người ta cảm giác được thanh thoát, thoát tục mà không có một tạp niệm xấu xa nào. Thế nhưng để chụp được nude người đó phải thực sự hiểu được cái gì là hoàn mỹ của cơ thể, phải hiểu thế nào là ánh sáng được tạo ra từ da thịt, căng đầy... Để tạo ra một bộ ảnh nude người ta đầu tư kỹ lắm, từ khâu ánh sáng, góc đẹp nhất, hiệu ứng, ý nghĩa... Thế mà giờ đây, nhang nhản hàng đống những bộ ảnh nude nhìn thật sự nực cười, nào là bảo vệ thiên nhiên, nào là bảo vệ môi trường... nhưng khi nhìn vào đập vào mắt ta chỉ là một sự tầm thường, thô tục của cơ thể (show hàng là từ chính xác nhất). Ấy thế mà những kẻ chụp xong cứ tung hô đấy, nghệ thuật ấy, cực khổ lắm mới chụp được đấy... rồi thì sao (cả một kế hoạch lăng xê, rồi scandal), nổi tiếng ư... nực cười.
    ---------------
    Đây chỉ là một số ý kiến riêng của mình, không có hàm ý xúc phạm đến bất cứ cá nhân hay tập thể nào. Hi vọng nó có thể giúp bạn được đôi chút nào dù là nhỏ nhất. Xin cảm ơn, và chúc bạn có thêm thành công trong cuộc sống.
    ---------------
    Chúc các anh chị em trong diễn đàn mạnh khỏe để có thể cùng nhau đồng hành với đam mê của bản thân mình.
    Hangthuy thích bài viết này
  18. Trần Lê Huy

Trần Lê Huy Thành viên cấp 2

Keita hihi mình tán thành ý kiến của bạn, mình cũng thích chụp choẹt để xả những stress, và vẽ để tịnh tâm. Và tất nhiên cũng là máy ảnh kỹ thuật số pns bình thường nhưng bao người bình thường khác
  19. KakaVuongDinh

KakaVuongDinh Thành viên cấp 2

vấn đề muôn thưở! :))
    Ở đâu không bíêt ở Vn thì theo quy tắc sau:

1. Việt Nam ham TO!
    Súng to, máy to => nói ai cũng nghe, bấm máy đại cũng có hình đẹp.
    Mẫu đẹp, NGỰC TO => số like và mức độ quan tâm vượt trội.
    Ngòai ra góc ảnh, ánh sáng, kỹ thuật, ý tưởng, thần thái không dc chú trọng lắm. Xóa phông bét nhè là dc rồi.

2. Thích ảo diệu.
    Màu ảo vào. Retro, vintage, lab color blah blah... nói chung, ảnh mà ko blend là ko yên tâm post lên.

3. Chi Hùa hùa
    Phải có nhóm. 1 tay lão làng trong nhóm post lên, 1 đám hùa theo. chụp xấu đẹp ko quan trọng. ai phạm vào là đồng loạt chém ngay!

4.Lady First
    cái này thì ở đâu cũng vậy. Con gái cầm máy luôn dc chú ý hơn. Nhìu khi ảnh của cô em bình thường nhưng các anh lao vào "đẹp waaaa" "nghệ thuậtttt" nhằm lấy chút tình cảm của cô em.

5.Chụp để cưa
    Cái này thấy hòai hòai. Các anh cầm máy luôn dùng cái cớ "nghệ sĩ nhíêp ảnh" để cua rái. Cầm máy ảnh: giàu (có tìên mua máy khủng) + nghệ sĩ => hê hê còn gì để nói.

6.Cày ảnh:
    Đây là những tay kíêm tìên gạo cội. Photo của studio hoặc tạp chí chẳng hạn.

7.Nghệ sĩ nhíêp ảnh:
    Được hội NSNA công nhận. Không màn đến cái "thị trường" hổ lốn của ảnh Vn bây giờ mấy. Vẫn săn ảnh nghệ thuật thực thụ. Tuy nhiên hiện nay đang tranh cãi vì ảnh dàn dựng quá nhìêu ko chân thật.

8. Nhóm khác:
    Như nhà báo chẳng hạn. Chụp ảnh dạo chẳng hạn. Chụp sticker chẳng hạn. Chụp chơi bằng pns hoặc dtdd chẳng hạn. Tự sướng chẳng hạn. Và một cơ số những người nhìn vào vinh quang rực rỡ của giới ảnh mà súyt soa cũng như dè bĩu.

cuối cùng em quote 1 câu của Sondoan nhé
    MarkIII, Mezzazzy, Trần Lê Huy2 người khác thích bài viết này.
  20. Thanatos CK

Thanatos CK Thành viên cấp 3

mình có biết nhiều người trẻ tuổi là những nhiếp ảnh gia thực thụ, dù là chụp cảnh, street-life hay mẫu và thậm chí cả nude, ở bất kì thể loại nào, chỉ cần là bức ảnh do mình sáng tạo thì họ luôn mang được cái hồn mình vào đó và ta có thể cảm nhận được nó, thấy được phong cách và cảm xúc của người chụp. mình quen một anh tuổi chưa tới 30 nhưng đã có hơn 14 năm đam mê nhiếp ảnh, theo đuổi tới cùng, học sửa máy để tự mình chăm lo cho những đứa con tinh thần. phần đông những người này họ đều chỉ có cảm hứng với máy film, còn dslr có chăng là công cụ để họ kiếm sống phục vụ đam mê.
    mình cũng biết nhiều người tự nhận là nhiếp ảnh gia với những cái máy và lens cực khủng, cũng nói chuyện về thông số lý thuyết như trong sách, nhưng chụp thì ngồi (hoặc đứng) nguyên một chỗ và bắt stylist vần mẫu xoay như chong chóng để chụp, chưa kể nắng giữa trưa 12h mùa hè (hình như họ quên kiến thức về ánh sáng). Thế nhưng mà các em mẫu tuy mệt vẫn thích lắm, "lần sau chụp tiếp anh nhé" :3 :3

Ủng hộ diễn đàn