Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thế Nào Gọi Là Bị Ám Màu ??

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi BlackMoon, 11/7/13.

Lượt xem: 10,316

1. BlackMoon Thành viên cấp 1

:D Lần Nào Em Đăng Tp Gì Lên Là Y Rằng Bị Các Thánh Đá Phán Bị Ém Màu :)

Và Em Cũng Tự Hỏi Thế Nào Là Ám Màu ?? Khi Em Chọn Tone Cho Pic Hình Là Vậy :)

Hay Cứ Phải Làm Cho Da Model Trắng Bẹc Lên Mới Gọi Là Chuẩn :) ( Tất NHiên Em Làm Dc )

Nhưng Em THích Cách Của Mình Hơn :) Vậy Các Bác Cho Em Hỏi Thế Nào Thì Ko Phải Là Ém Đây :)

Hết Bị Chê Bai Rồi Ném Gạch :v
    một vài vd :

Sad Sound :) em để tone này vì thấy nó buồn buồn

Giao Mùa ( em để Tone Nắng Và Lạnh ) sẽ có cảm giác ánh nắng xuân tới :) mùa đông qua đi :)

\Nắng :) em để tone này :)

Đón Nắng

:) Nói Thật :) Nếu Được Nghe Những Lời Khuyên Từ Những Người Thực Sự Có Am Hiểu Chuyên Môn Cao Hơn Mình :D
    Em Thề Là Bái Phục Họ :)

Nhưng Đằng Này ....==!

...
    Melody Coffee, Eric.K, Unicornixx.1 người khác thích bài viết này.
  2. nguyenart

nguyenart Thành viên cấp 1

@.@ em pic 2 thấy ám màu thật mà bác. Thấy rất rõ màu hồng bị ám trên da. Phủ 1 lớp màu cùng tôn lên da khác với ám màu mà. ý kiến cá nhân của e :D
    NightF4BlackMoon thích bài viết này.
  3. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Ám màu nói thẳng ra là mod bị chìm ! Blend làm sao cho mod ko bị chìm thì chẳng có ai phán là ám màu cả !
  4. BlackMoon

BlackMoon Thành viên cấp 1

:D công nhận em ko ưng pic 2 lém :D
    okay chấp nhận luôn :D

Thiên Ma :D bác có kinh nghiệm cho em 1 vài lời khuyên về vd Mod bị chìm đc ko ạ :D

chẳng hạn như tăng tương phản để làm nổi chi tiết ?

Đa phần là thế :D nhưng vd trong 1 vài trường hợp người blens muốn theo 1 ý đồ nào đó chẳng hẳn :D

Vd như làm mờ ảo không gian ( Tiên ) thì làm tn để vừa cân = đc điều đó ạ :D ? thank :D
  5. Chen SirO

Chen SirO Thành viên cấp 4

Viết hoa chữ đầu dòng là đc r` mà chủ pic . Haizzz
    Ám màu có nghĩa là màu hậu kì ( xung quanh) + mẫu trộn lẫn là 1.
    Sẽ ko tìm đc điểm nổi bật gì ở m0d
    AmateurTZ, BlackMoonnguyenart thích bài viết này.
  6. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

ví dụ cái này thì chưa ai bảo mình làm bị ám màu:

cái ranh giới giữa ám và ko ám nó khó nói, ai cảm nhận chuẩn xác thì okie, ko thì thành ám màu ngay :)) ví dụ như bạn làm các màu nó bị lẫn lộn vào nhau, hay gọi là lem màu, hơn nữa sắc độ của màu cũng ko hợp lý thì gọi là ám, ví dụ như hoàng hôn là màu vàng thì da hơi vàng sậm và sáng hơn màu xung quanh, bạn cho nó vàng hơn hoặc lem nhem vàng với đỏ chẳng hạn thì thành ám màu
    Melody Coffee, nguyendung_nt, pitlamgi7 người khác thích bài viết này.
  7. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Xoá mark
    Hưngg Bướm, Hoàng PRDBlackMoon thích bài viết này.
  8. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Được bức cuối :v :v
    BlackMoon thích bài viết này
  9. BlackMoon

Chensiro ^^! Chăc viết hơi vội nên mình chưa có time sửa ^^ hihi xl ^^

Hth02x1 :D ^^ quả thật mình rất thích tác phẩm của bạn :D
    lời giải thích của bạn cũng giúp mình ngộ ngộ ra đc một vài điều rồi ^^
    Nhưng quả thật mình muốn một bài tut cặn kẽ hơn về cái này nữa thì có lẽ mình sẽ lãnh hội đc nhiều hơn ^^ trong 4rum mình có đề tài nào lq không nhỉ :D giúp mình đc ko :D thank lời góp ý chân thành của mọi người ^^
    nguyenart thích bài viết này
  10. Unicornixx.

Unicornixx. Thành viên cấp 2

cái cuối đẹp <3
    mà nhờ topic này em mới thấm cái định nghĩa ám màu là gì :D tấm của chị cấp 3 đẹp tóa :O
  11. BlackMoon

:D Mình rất thích giải thích của bạn :D thank

Nhưng mình vẫn có đôi chút băn khoăn là Vd như tone màu mình không phải là Vàng nữa

Mà là Del Trắng hay , màu lạnh ...vv các màu khác biến cách đi chẳng hạn :D

Thì vẫn phải làm sao ạ ? :D màu môi trường là Xanh :D thì mình vẫn phải làm giữ nguyên đc nét thực của nhận vật ạ ? :D

Vd trong một vài trường hợp theo tùy thể loại :D có bức ảnh dùng tương phản nhiều để lộ rõ những chi tiết của pic ảnh vd anh chân dung con người chẳng hạn :D nhưng thương ảnh sẽ về hơi tối :D

nhưng vd nếu muốn cho pic ảnh theo chủ đề hơi Ảo Ảo ( có nghĩa là nó hơi liên tưởng đến làn da của Tiên chẳng hạn :D Sáng và hơi lu mờ ? thì làm sao mình giữ dc độ chi tiết của nó ạ :D ?

Quả cái khái niệm này làm em rất khó phân biết khi ào ém và ko ém :D

Và em đang cố gắng lĩnh hội :D để rút kinh nghiệm dc :D

12. NightF4

NightF4 Thành viên cấp 2

hth02x1 mấy con chim bồ câu bị ám màu kìa anh haha =))
    BlackMoon Nè mình blen bị ám màu nè .. màu xanh ngay da mặt mod @@ .. hình mình chụp hok đc nét lắm bạn thông cảm .. nói chung là tập blen nhìu :)
    p/s : tấm này đã đc sửa lại :P
    hth02x1BlackMoon thích bài viết này.
  13. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Unicornixx. hik, mình là giai bạn ơi, avar là mod mình chụp :))
    BlackMoon thật ra ám là cảm giác mất cân bằng màu sắc của da của mod với background xung quanh, người nhìn ko bị khó chịu về mặt thị giác, ko thấy vô lý, cái này là cảm nhận. Bạn có thể tham khảo mấy topic lên màu của bác Thiên Ma làm theo tone màu đậm nhưng nhìn vào ko có cảm giác da bị ám. Chỉ ra cũng ko biết chỉ thế nào, nói chung cần thời gian :D
    Thiên Ma, NightF4BlackMoon thích bài viết này.
  14. BlackMoon

:D Uhm :D Công nhận của bạn hơi bị lộ ra nhiều :D vì bị dính vào mặt nữa :D

nhưng mình muốn hiểu sâu hơn chút về cái này nữa :D để có sự phá cách tí :D

vd trong từng chủ đề riêng chẳng hẳn :D như mình nêu ở CMT trên :D

Thank bạn ^^ à tiện cho mình hỏi ^^ tag tên người tn đấy :))
    NightF4 thích bài viết này
  15. NightF4

NightF4 Thành viên cấp 2

BlackMoon nếu thế bạn phải tìm hiểu nhiều .... blen nhìu :v hơn .. và nhờ mọi người góp ý nhìu :)
    tag thì y như tag fb ấy .. bấm @" tên " xong :)
  16. BlackMoon

:D Cám ơn ạ :D @hth02x1
    Code:
    http://forum.vietdesigner.net/threads/thien-ma-blending-sunshine.28956/
    đây cái này cũng dùng stock mình cover :D Theo mình hiểu nôm na ý bạn là :D

Mod ko bị hòa vào màu nền ? cái này chắc mình phải ngâm cứu dài dài để tìm đc tiếng nói riêng :D
  17. phucphamh

phucphamh Thành viên cấp 4

Ám màu gần như thế này và sau khi sửa lại
    Melody Coffee, Hưngg Bướm, NightF42 người khác thích bài viết này.
  18. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Còn tùy cái phong cách màu của bạn nó theo hướng nào và theo có chuẩn ko,. nếu như mấy pic trên thì pic 2 bị ám rõ ràng (rõ nhất là những phần ngón tay và da mặt mod ),.. bạn có thể tham khảo thể loại Retro, hoặc màu Lomo so với màu của bạn thì sẽ biết ám là như thế nào và tại sao ám như vậy thì người gọi là đẹp, mà ám như mình lại ko đẹp... khó định nghĩa,..à mà ko biết dùng từ nào để định nghĩa nó cả...
    Cứ tham khảo màu retro đậm với cả màu lomo rồi so sánh với ảnh của bạn,. bạn sẽ tự khắc có câu trả lời riêng cho bản thân ;)

Nếu nói ám màu là màu da mod với màu background giống nhau,. hòa vào nhau hay đại loại thế,.. vậy nếu người ta xài màu B&W thì cũng gọi là ám :-/ nên mình thấy cách nói này ko đúng lắm..

Có rất nhiều thứ ko có định nghĩa rõ ràng đại loại như tình yêu là gì chẳng hạn..;))
  19. BlackMoon

@@! :)) Hại Não THật Đấy :))

Nhưng Mình Đánh Giá Lời Khuyên Của Mọi NGười Rất Cao Ạ ^^ Mình Sẽ Cố Gắng Tham Khảo Để Tìm Ra Câu Trả Lời Về Định Nghĩa Này ^^

Thật Sự Bh Nó Vẫn Rất Mô Hồ Và ko Có Quy Tắc @@

Hơi Hỗn Độn :D
  20. BlackMoon

vừa tìm dc cái này cũng khá hữu ích ^^
    HTML:
    http://camera.tinhte.vn/threads/camera-hieu-va-can-chinh-can-bang-trang-white-balance.1924404/
    Xem xong video này :D mình đã hiểu về ĐN này và cũng cần chút time để làm quen :D

nhưng mình lại tự đặt ra 1 câu hỏi :D

"Nếu Ám Màu Là Ý Đồ Của Người Xử Lý Ảnh " Thì Làm sao để vừa giữ Ý Đồ Mà ko bị ăn Gạch @@!

Ủng hộ diễn đàn