Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Theo các bạn "Tại sao phải crop ảnh?"

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi enjoylife, 31/8/12.

Lượt xem: 8,397

1. enjoylife Thành viên cấp 1

Tại sao phải crop ảnh?
    Crop ảnh là cách đơn giản nhất để tái bố cục, tạo điểm nhấn cho bức ảnh. Dưới đây là một số lý do bạn cần crop ảnh.

Cắt bớt khuyết điểm:
    Lợi thế của nhiếp ảnh kỹ thuật số là cho phép bạn chụp thật nhiều ảnh, có thể dễ dàng sao chép và chỉnh sửa. Tuy nhiên, điều này cũng làm cho bạn chụp ảnh với nhiều lỗi vặt hơn.

Tìm kiếm sự cân bằng cho bức ảnh
    Khi gặp phải những vần đề như đặt chủ đề vào góc chết của khung ảnh (dead centre) hoặc đôi khi ta không để ý đến luật những phần ba (rule of thirds) thì crop ảnh sẽ cho phép bạn khắc phục những lỗi trên để bức ảnh cân bằng hơn.
    Và sau khi crop ảnh, bạn có thể điều chỉnh về độ tương phản và cân bằng màu để bức ảnh trông ấn tượng hơn.

Tìm điểm nhấn và khung ảnh mới
    Đôi khi, bạn chỉ nhận ra bố cục của bức ảnh góc hoàn toàn không hợp lý khi xem trên máy tính. Bằng việc crop ảnh, bạn có thể dễ dàng thay đổi khung ảnh từ đứng sang ngang hoặc ngược lại. Crop ảnh theo khung vuông cũng sẽ tạo thêm điểm nhấn cho bức ảnh của bạn. Hãy tìm điểm nhấn bạn muốn thể hiện trên bức ảnh và xem xét các tỉ lệ mà bạn muốn đóng khung bức ảnh của mình: 4:3, 16:9, vuông, panorama…

Những điều cần cân nhắc khi crop ảnh:
    1. Trước tiên tạo bản copy từ ảnh góc. Giữ ảnh góc là cần thiết để đối chiếu và điều chỉnh hoặc crop thêm nhiều lần nữa
    2. Đừng vội vã. Có nhiều cách khác nhau để crop một bức ảnh và bạn nên thử nghiệm ở nhiều góc độ khác nhau.
    3. Cần xem xét mục đích sử dụng và khả năng in thành phẩm khi crop những bức ảnh có format không chuẩn vì một số nơi chỉ in những format chuẩn như 4:3, 6:9
    4. Nên sử dụng bức ảnh có dung lượng và độ phân giải tốt để crop. Nếu bạn sử dụng bức ảnh có dung lương thấp để crop thì cần lưu ý chất lượng của bức ảnh crop sẽ giảm đến mức không sử dụng được. Chính vì lý do này, crop ảnh nên là khâu cuối cùng của việc xử lý hậu kỳ. Bằng việc thực tập thường xuyên bạn sẽ trở nên quen thuộc và crop ảnh thành thạo hơn và đến một thời điểm nhất định bạn sẽ không còn dành nhiều thời gian cho việc crop ảnh nữa vì bạn đã thực hiện điều đó ngay lần đầu bố cục bức ảnh.
    >Nguồn: Digital Photography School<

Một số bức ảnh được cropping của học viên Nhiếp Ảnh Sáng Tạo.
    Các bạn cho ý kiến và nhận xét nghen ^^

Hoa hồng - Lễ Vu Lan 2012

Ngẫu hứng

Giăng tơ

...
    TùngSummer, Phạm Hữu DưNightS thích bài viết này.
  2. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

Chỉ có hình con ong là đạt được mục đích của việc Crop :))
  3. Xuansonito

Xuansonito Mới đăng kí

format chuẩn 4:3 và 16:9 chứ
    enjoylife thích bài viết này
  4. enjoylife

enjoylife Thành viên cấp 1

Các bạn có ví dụ nào lột tả được khâu hậu kỳ cropping này thì share để mọi người tham khảo và học hỏi thêm đi nè ^^ .....
  5. cuongpham172

cuongpham172 Thành viên cấp 1

chuẩn
  6. langthang217

langthang217 Thành viên cấp 1

mình nghĩ ko nhất thiết luôn luôn phải theo chuẩn mà thg dựa theo nội dung bức ảnh, đối vs chủ thể hay ý mà bức ảnh muốn nhắm đến...
  7. enjoylife

Cảm ơn bạn Xuan sonito đã chỉ giúp mình chỗ sai nhé ^^
    Vì copy nên có lẽ mình drap thiếu số 1, hihih.

Theo mình thấy mỗi bức ảnh khi crop sẽ có những mục đích riêng của người thực hiện.
    Các bạn cho mình những ví dụ khác good hơn để mình tham khảo đi nào
  8. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

chỉ có hình con ong và bức bông hoa hồng được coi là "tạm" khi crop, còn lại crop quá là "ngây thơ"
  9. nhocyeuhp

nhocyeuhp Thành viên cấp 1

Bình thường em chỉ crop để ảnh nó vừa với ava hay banner mà nó yêu cầu độ chính xác thui :(
  10. enjoylife

Vậy thì bạn kiếm một số bức ảnh của mình thử crop không nhằm mục đích làm avatar hay banner thử xem ^^....Lúc đó sẽ thấy nó khác, hihi.
    nhocyeuhp thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn