Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thiết kế dành cho dân khoa học?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi ooker, 4/9/14.

Lượt xem: 3,461

1. ooker Mới đăng kí

Mình là dân khoa học nhưng cũng thích làm bố cục trình bày cho đẹp mắt. Mình muốn nâng cao khả năng thiết kế của mình nhưng có vẻ như dân khoa học và dân thiết kế không mấy khi tìm đến nhau. Mình không biết mình cần những kỹ năng hay chuyên môn nào có thể ứng dụng cho dân khoa học. Là dân khoa học, mình cần trình bày bài báo, poster, slide, CV. Mình không thấy trong diễn đàn những bài viết để thiết kế những thứ này. Cơ bản thì vẫn có trên Google nhưng mình muốn đẩy xa hơn là những mẹo. Mình muốn một thứ gì đó bài bản hơn.

Nhân tiện, đây là bài khóa luận của mình: bit.ly/bindingHIVprotease. Mọi người cho mình ý kiến về việc thiết vế nó nhé. Cám ơn mọi người.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/9/14
    Vinh Rux thích bài viết này
  2. freejoker

freejoker Banned

Vì sao ko đăng link bình thường là phải đăng link bitly vậy bạn ???
  3. deltaduong

deltaduong Thành viên cấp 1

Theo tôi cứ template có sẵn mà dùng, nếu bạn có con mắt nghệ thuật thì sẽ tìm đc mẫu đep.Thời gian còn lại dành cho làm nội dung khoa học.
    Bạn đã thử Microsoft publisher chưa?
  4. ooker

ooker Mới đăng kí

freejoker: vì mình lười copy :D, mình tự đặt tên cho link thì dễ nhớ hơn. Chứ nếu mỗi lần muốn có link lại phải tìm trong Google Drive để có link. Với lại lúc đi in hội nghị làm poster hay PowerPoint thì nó không bị loằng ngoằng.

deltaduong: Mình chưa thử, bạn có dùng nó chưa? Không biết nó có ưu điểm chỗ nào :-s
  5. Vinh Rux

Vinh Rux Thành viên cấp 1

Ý bạn là làm những giống như Infographic phải không? Vậy thì nên sử dụng Ai + Ps cho dễ :D cơ mà bài khảo sát của bạn dài kinh :O dân DH quốc gia có khác :O:O:O nhưng mà nếu như muốn làm những thứ như poster hay slide như bạn nói thì người làm phải có kiến thức cả về Design và Lý *cỡ như bạn* ~X( mà lại có cả mấy cái như Phương trình Poisson-Boltzmann rồi phương pháp giải số thì rắc rối thật @-) theo mình muốn làm poster cho mọi người xem thì chỉ nên lấy ý chính + quan trọng thôi, làm poster cho dân chuyên ngành mới cần lấy hết ;)
    P.S: Có phải bạn muốn làm như cái này phải không ? http://forum.vietdesigner.net/threads/tim-hieu-nguyen-nhan-khien-cap-quang-hoi-ti-la-dut.68846/
  6. ooker

ooker Mới đăng kí

Vinh Rux: không phải, ví dụ như trong cái bài khóa luận của mình đi. Cái mẫu thiết kế đó là của Word, mình chỉ chỉnh thêm chút ít thôi. Mình muốn sau này tạo ra một cái mẫu riêng, không phải dựa vào Word nữa. Mình không biết là phải tìm tài liệu ở đâu hết :(

Nếu mình làm poster thì tất nhiên là chỉ lấy ý chính, nhưng mình không thấy cách hướng dẫn làm poster mà nó nhiều chữ :-s
  7. Vinh Rux

ooker ý bạn là sao mình không hiểu cho lắm ?
  8. ooker

ooker Mới đăng kí

Vinh Rux: ý mình là trong lúc làm bài khóa luận, mình chỉ dựa vào theme có sẵn của Word (chẳng hạn như cỡ chữ của tiêu đề là 16, màu xanh, của chữ bình thường là 12 màu đen, v.v.) mà không tạo ra được một kiểu theme mới. Mình muốn tạo riêng nhưng không tìm thấy tài liệu để hướng dẫn
  9. Vinh Rux

Word là mặc định rồi bạn, vì nó chuyên dùng để đánh tài liệu, muốn tạo theme riêng cho bài luận thì bạn nên dùng Photoshop hoặc Ai :D
  10. Katy2309

Katy2309 Thành viên cấp 2

Nếu chỉ muốn điều chỉnh font, size, khoảng cách... trong Word thì mình nghĩ là dùng Heading á bạn :D
  11. thanhhoa_active

thanhhoa_active Mới đăng kí

theo kiểu khoa học thì càng đơn giản càng tốt. Bạn nên theo phong cách PHẲNG giống như Apple đang làm cho IOS 7, 8
    trantuananh.info thích bài viết này
  12. trantuananh.info

trantuananh.info Thành viên cấp 2

Bạn thanhoa_active nói đúng đấy
    Đây là dự án thông kê & phân tích mình đang xây dựng thao giao diện phẳng

13. ooker

ooker Mới đăng kí

Vinh Rux: mình vẫn không biết tạo thế nào cho đẹp một cách bài bản, trước giờ chỉ thấy trông đẹp thôi. Bạn có tài liệu nào không? Mình kiếm không thấy.
    Katy2309: Mình biết làm sao để chỉnh, mình chỉ muốn biết có cách nào để thiết kế chúng một cách hài hòa thôi.
    thanhhoa_active, trantuananh.info: cũng hay, nhưng kiếm trên mạng thì chỉ thấy nói về thiết kế website, app với logo. Mình không biết làm sao để thiết kế một poster hoặc slide thuyết trình theo phong cách phẳng nó như thế nào @-)
    Chỉnh sửa lần cuối: 21/9/14
  14. 16cm

16cm Banned

ooker: Nếu là dân khoa học thứ thiệt thì ko cần quan tâm đến chuyện dàn trang làm gì. Cơ bản là chất lượng công trình của bạn, sẽ có hàng đàn master layout nó tự tìm đến . Còn nếu chỉ là sinh viên hoặc ngâm kiú sinh thì phải còn lâu lắm mới là dân khoa học.
    Bạn vẫn muốn biết cách dàn trang thì có 2 cách nhưng sẽ chẳng cách nào đúng ý bạn được đâu:
    - Tìm đến mấy nhà in, nhất là những xưởng in báo, tạp chí. Hoặc là tìm người phụ trách dàn trang, hoặc là tìm người nào gần đó có móng tay đen, da tay bẩn bẩn hỏi han cẩn thận thì người ta sẽ chỉ cho.
    - Tự học thì đây: :http://www.kythuatin.com/f/forum/viewthread.php?forum_id=51&thread_id=21417.
  15. ooker

ooker Mới đăng kí

16cm: cám ơn bạn đã trả lời. Mình đúng là mới chỉ ra trường, hết là sinh viên nhưng cũng không phải nghiên cứu sinh. Đúng là còn lâu lắm mới là dân khoa học, nhưng mình chọn con đường đó, nếu cần chính xác thì gọi là dân làm khoa học chắc cũng không sai :-s

Mình thật ra không quan tâm tới dàn trang lắm :-B, cái mình muốn là thiết kế cho đẹp mà thôi. Kỹ thuật dàn trang thì mình có biết sơ sơ mấy cái, như bắt đầu chương mới thì nên ở trang bên phải, hay phải thụt vào bao nhiêu mm để đóng gáy sách. Nên vào xưởng in thì... đúng là không phải ý mình :-s

Ủng hộ diễn đàn