Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Thủ Thuật] Vẽ Chibi và chuyển hình bitmap thành vector cực nhanh

Chủ đề thuộc danh mục 'Download' được đăng bởi ILovePhotoshop, 26/6/13.

Lượt xem: 33,371

1. ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

[CÁC BẠN ĐANG TRONG BOX Đồ Họa Vector- Ilusstrator nhé ]
    Dạo gần đây rộ lên trào lưu vẽ chibi, người người chibi nhà nhà chibi, ai cũng muốn cho mình 1 tấm hình chibi cho bằng bạn bằng bè . Nhưng lại ngại vấn đề tự vẽ cho mình 1 tấm chibi vì chưa đủ khả năng để vẽ .
    Hôm nay mình xin chia sẽ cho các bạn 1 cách có thể tự vẽ cho mình 1 hình chibi đơn giản mà CỰC NHANH ko cần phải mất công ngồi đi nét tấm hình trước, có thể giảm dc rất nhiều thời gian giúp bạn có thể 1 ngày ra 10 mấy cái chibi cũng dc .
    Bên cạnh đó, ngoài chibi nói riêng, thì phần mềm hổ trợ rất nhiều trong lĩnh vực đồ họa như :
    Khi bạn cần kiếm 1 file vector để làm quảng cáo, nhưng search google hoài vẫn ko ra, may ra tìm được thì lại tính phí (quá nhọ đúng ko T_T )
    lúc đó, bạn chỉ việc lấy tấm hình (hình bitmap) rồi dùng phần mềm chuyển nó thành hình vector , vậy là bạn đã có 1 file vector vớ đầy đủ màu sắc mà bạn có từ ảnh góc, các vector này gồm nhiều mãng layer nhỏ tách rời, nên rất thuận tiện cho việc tô màu nếu bạn muốn đổi màu vector đó .

Ví dụ minh họa :
    Bạn tìm 1 hình trên mạng mà bạn muốn chuyển thành file vector ( ở đây mình lấy hình vẽ nét bằng bút chì để hướng dẫn các bạn cách vẽ chibi)

sau đó bạn bật phần mềm Vector magic lên

Nhấn nút Fully Automatic để nó tự động chuyển sang vector .
    sau khi chuyển xong, bạn lưu lại, mặc định nó sẽ lưu dưới dạng file vector đuôi .AI ( muốn xem được đuôi Ai bạn phải xài Ilusstrator nhé )

Thế là bạn đã có 1 file vector .giống y xì hình bạn vừa vẽ ( cứ như là mình lấy kéo cắt hình đó ra ấy các bác nhỉ :D )

tiếp tục ra nơi bạn đã lưu mở file vector đó lên bằng AI ,và mặc sức tự do tô sửa thêm bớt file vector mà mình vừa chuyển thành ^^

Link down phần mềm :
    Box.com : https://www.box.com/s/huzuj46kc3rl7jw1v9rb
    Mega : https://mega.co.nz/#!rFEUnYxA!KQrv02pglys2-ZnNDhnGqVSyUBE8ADwWTCneGF1ok3U

Nếu thấy bài viết hay, hãy Like để khích lệ tinh thần nhé .
    Và đừng quên Like fanfage chém gió Vds giúp mình như lần trước nhé <3

...
    tranvan.muon, Phương Thy, Trúc My19 người khác thích bài viết này.
  2. TuanVuKT

TuanVuKT Thành viên cấp 2

Thế bắt buộc phải cài Ilusstrator rồi mới cài vector Magic à bạn?
  3. JusTa Khôi

JusTa Khôi Thành viên cấp 3

Hay quá, cảm ơn anh nhiều >:D<
    ILovePhotoshop thích bài viết này
  4. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

TuanVuKT Vâng, vì nó là file vector, bạn phải có phần mềm xem file vector mới làm tiếp dc .
  5. TuanVuKT

máy mình dùng cs6 rồi. cài AI nữa chắc ko chịu nổi. Đơ lắm. thôi vẽ nghịch trên cs6 cho vui vậy :D. Luyện tay. Dù sao cũng rất thú vị vì biết thêm cách vẽ này :)
  6. ILovePhotoshop

TuanVuKT cs6 là gì ?
    cs6 chỉ là phiên bản thôi mà, chứ phải tên phần mềm đâu . Ilusstrator cũng có Ilusstrator cs6 giống phtoshop cs6 mà . hay ý bạn là máy ko cài dc bộ Adobe ilusstrator cs6 ?
    dongvuJuicy thích bài viết này.
  7. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

Phần mềm magic vector này xuất được nhiều loại file nha, nếu biết sử dụng corel hoặc Ai thì 1 ngày vẽ vài chục tấm chibi là chuyện bình thường .
    ILovePhotoshop cậu cũng biết tận dụng lợi thế của phần mềm đấy nhỉ :like:
    ILovePhotoshop thích bài viết này
  8. TuanVuKT

à. ý mình là Photoshop cs6 ấy mà. :D
  9. Duy Tran

Duy Tran Thành viên cấp 2

dùng illus vẫn chỉnh dc bt mà :-? Trance hay sao ý
  10. Guystupid

Guystupid Mới đăng kí

like cho thớt
  11. Jack Keaton

Jack Keaton Mới đăng kí

Như vậy là sao chép Chibi của người khác á?
  12. HL.Thanh

HL.Thanh Thành viên cấp 2

Trong Ai hoặc Corel đều có sẵn công cụ để chuyển từ bitmap sang vector rồi , mình nghỉ ko cần xài tới vector magic chi.
    ở Ai thì sau khi bạn mở (open) file ảnh lên thì trên thanh taskbar chọn Image Trace với nhiều hính thức sẽ cho ra vector mình muốn
    Vũ Anh Nhân, dongvu, Emerald1 người khác thích bài viết này.
  13. Tiểu Hổ

Tiểu Hổ Thành viên cấp 2

Có AI rồi chỉ cần chọn hình ấn tổ hợp Ctrl + Shift + O là nó chuyển sang vector rồi mà?
    Sao lại pải lằng ngoằng sang cái pm này? Có lẽ nào nó có chức năng khác của nó?
    Lê Hoài Bảonicodien thích bài viết này.
  14. ILovePhotoshop

Mình biết AI có chức năng này, và với các hình đơn giản mình vẫn luôn xài trực tiếp từ AI, nhưng khổ nổi gặp 1 số hình có mảng màu trắng, thì nó làm cái hình mình ko như mong muốn nữa, mình gặp rất nhiều .
    còn vector magic là phần mềm chuyên dụng để chuyển từ bitmap sang vector với độ chính xác về màu sắc và chi tiết cao hơn là làm thủ công tử Ai (corel ) .
    Tuy nhiên cũng chỉ là hiến kế, nên anh e xem tham khảo thêm thôi nhé ;)
    Jack Keaton sao lại gọi là sao chép CHIBI của người khác vậy bạn ???
  15. Jack Keaton

Jack Keaton Mới đăng kí

ruth.zoeriver thích bài viết này
  16. Bao

Bao Thành viên cấp 2

HL.Thanh: cái lệnh này có trong cs5 ko bạn
  17. mailove00

mailove00 Thành viên cấp 1

thế cho mình hỏi ãnh thật đưa vào nó có ra file vector luôn ko vậy :D
  18. Meow

Meow Thành viên cấp 1

cái này hay thật, cũng mới nghe nhưng rườm rà quá nhỉ? tải nhiều quá nặng máy HL.Thanh mà chức năng này có trong photoshop không các bác? xài AI khác gì so với Photoshop vậy ạ?
  19. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

:-? nhưng mà vector magic nó chỉ có thể chuyển tốt khi mà màu nào ra màu đó thôi, chứ kiểu mà tô nó lòe lòe ra thì hỏng ngay lập tức
  20. HL.Thanh

HL.Thanh Thành viên cấp 2

Chuyển từ bitmap sang vector thì có sẵn trong Ai với corel rồi.
    PTS thì ko :D
    Meow AI xài cũng dễ như PTS zậy, xài 1 2 lần là quen ak`:D
    Bao bản AI CS5 tương đương AI CS6 zậy bạn

Ủng hộ diễn đàn