Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Từ bỏ 2 năm đại học để đến với đam mê??

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Adam Blackscor, 9/11/15.

Lượt xem: 2,403

1. Adam Blackscor Mới đăng kí

Xin chào các anh/chị

E năm nay là SV năm 3 trường ĐHQT-ĐHQG TPHCM (HCMIU). Thực ra lúc thi đh e vẫn chưa xđinh được mình thích ngành gì . Nhưng tại e có ông bác làm ở ngân hàng ( làm cũng lớn ), nên e nghĩ học ngân hàng cho khỏe vì dù sao e cũng k biết mình thích ngành/nghề gì. Qua năm 2, e đã bắt đầu nghĩ mình chọn sai ngành, sai trường nhưng để xác định đó chỉ là ý nghĩ sở thích nhất thời hay đam mê nên e đã nán lại thêm 1 tg nữa để tìm hiểu và xác định. Đến thời điểm bh e đã xác định được là e thực sự đam mê ngành sáng tạo này, ngành Multimedia.

E đang định bảo lưu bên IU, rồi học FPT Arena để tiết kiệm tgian, sau đó học thêm vài khóa để bổ sung cho việc thiết kế đồ họa. E nghe nói FPT-A có bộ phận gthieu việc làm nên e nghĩ sẽ đi thực tập/ làm việc luôn .

Chỉ còn 1 vde duy nhất, trên website của FA có đề cập tới vụ chuyển đổi tín chỉ lấy bằng cử nhân FPT. E định skip phần này nhưng lo ngại sau này con đg tiến thân khó khăn, cho e hỏi để lên các chức vụ cao hơn thì bằng cấp có quan trọng lắm không ạ?

...
  2. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

"Bằng cấp không quan trọng" mấy thằng lãnh đạo sẽ phỉnh bạn những câu đại loại như thế, để bạn không thể leo lên vị trí đó.
    Theo mình thì phóng lao rồi thì cứ theo lao mà tiến thôi. Học cho xong lấy cái tấm bằng cho tử tế, còn bạn có đam mê và thực tài thì học thêm về sáng tạo song song đó.
    Đừng nuối tiếc 1,2 năm tu nghiệp rồi nuối tiếc về sau.
    hoagao, hungdang16, BaTra1 người khác thích bài viết này.
  3. Adam Blackscor

Adam Blackscor Mới đăng kí

tks bạn :) mình chỉ muốn đảo bảo vì k ít ng ở FA ra trg có cơ hội việc làm :D
  4. NavTran

NavTran Thành viên cấp 2

mình rất thích tư vấn hay bàn bạc với mấy bạn trẻ về việc này, tiếc là các bạn bị lậm cái suy nghĩ đi làm kiếm tiền nặng nề quá rồi, phải hiểu thực sự hai chữ "đam mê" nó ntn đã, cứ chăm chăm nghĩ đi học ra trường rồi kiếm dc việc này kia, trường nào học ra trường có việc làm thì trường đó tốt...bla...bla...

vậy rốt cuộc bạn học để đi làm hay học vì đam mê, hay vừa muốn thỏa mãn đam mê vừa muốn đi làm kiếm tiền. chuyện một cước phi thiên vốn dĩ có bao h tồn tại, hà cớ sao cứ mê muội cái lý đó hoài

sống theo đam mê khổ lắm, khổ chết mẹ, khổ như chó, vừa cực vừa nhục, tiền ít, làm nhiều đọc nhiều xem nhiều, ng biết chuyện thì nhìn mình cảm thông, kẻ ko hiểu thì dè bĩu chê bai, chứ đâu phải cái lý lẽ mà ng ta rao giảng tuyên truyền "theo đuổi đam mê sẽ thành công" lúc nào cũng đúng

con bà nó, có người theo đuổi đam mê đến tận cùng cuộc đời họ cũng nghèo khổ, ko danh ko lợi, ko có gì hết, ng ta vẫn làm đó thôi, quá nhiều tấm gương trên thế giới với việt nam, ko lẽ các bạn trẻ ko đọc dc ko biết dc

đắn đo ít thôi, lao đầu vào đam mê, sống chết với nó, nhiêu đó đủ làm bạn bận rộn rồi, còn thời gian đâu mà so đo tiền ít cơ hội ít danh lợi ít, học và làm vì đam mê hay học và làm vì kiếm việc mà đắn đo dữ
    Adam Blackscor thích bài viết này
  5. ChestnutVN

ChestnutVN Thành viên cấp 2

Mình cũng đã từ bỏ 3 năm đại học báo chí để đến với đồ họa. Mình không hối tiếc vì wuyết định này. Hoàn cảnh của mình với bạn rất giống nhau. Mình cungi có một ông cậu làm sếp và chọn ngành để có một công việc ổn định. Nhưng rồi khi vào học mới bắt đầu thấy chán nản và lay hoay tìm hướng đi mới. Khoảng thời gian học tập đó chưa hẳn là lãng phí nhưng cũng đã lấy đi của mình 3 năm.

Hiện mình đang theo học arena và cũng đang làm freelance. Sống theo đam mê luôn khiến bsn làm việc không biết mệt mỏi. Và luôn làm trong niềm vui. Mặt dù quyết định này của mình đã bị phản đối của gia đình và bạn bè rất nhiều. Thậm chí đã có lúc họ nói từ bỏ mình và mình đã cảm thấy rất tổn thương.

Nếu bn xác định có thể vượt qua nó thì hãy chọn đam mê. Con đường này cần sự đam mê thực sự và nỗ lực hết mình. Bạn có đủ đam mê và can đảm?
    Adam Blackscor thích bài viết này
  6. Adam Blackscor

Adam Blackscor Mới đăng kí

ChestnutVN NavTran xin chào 2 a... thực ra k phải là vì e k muôn song cho đam mê, nhưng e muốn tính trc nước đi của mình để có định hướng phát triển. Dĩ nhiên là dù có thế nào e cũng vẫn theo đam mê của e, nhưng mà không thể nào cứ với tư tưởng tới đâu thì tới đc ạ :( e muốn có lối đi đúng đắn cho bản thân và những kinh nghiệm từ anh chị đi trước để lấy thêm động lực thôi ạ ^^
  7. Nguyễn Anh Khang

Nguyễn Anh Khang Thành viên cấp 1

mình thấy nếu nhà bạn dư điều kiện thì hãy theo đam mê còn nếu không thì học hết lấy cái bằng vì ở việt nam muốn xin được việc đều cần có bằng cấp cả đặc biệt là bằng ĐH của các trường đấy
  8. HoàngLuxius

HoàngLuxius Thành viên cấp 1

Chào em, cái em cần không chỉ là đam mê, em cần lăn xả, chăm chỉ trau dồi, tự học, tự biết chấp nhận cái ngu cái dở của bản thân để rồi cải thiện, nhiêu đó là đủ để theo đuổi con đường em chọn. Nhưng nếu em muốn thành công, thì em cần may mắn và ngoại ngữ, ít ra thì đó là cách giúp anh được như bây giờ.

Anh học cao đẳng chuyên ngành ngoại ngữ và giờ thì làm designer, nó không hề liên quan, nhưng lại có. Nghệ thuật vẽ vời và ngoại ngữ là 2 thứ duy nhất mà anh thích và giỏi, vì vậy anh tập trung vào nó.

Và đây là may mắn, anh tìm được một công ty lớn chuyên nhập khẩu và cung cấp thực phẩm cao cấp, nhưng cái anh xin ứng tuyển không phải là designer. Ban đầu nộp đơn vào vị trí Store Supervisor với mức lương 9 triệu, anh được nhận vì có kinh nghiệm và ngoại ngữ tốt. Nếu không có một cuộc gọi từ ông sếp người nước ngoài thì chắc bây giờ anh đã không ngồi ở đây, tất cả chỉ nhờ đôi ba dòng trong phần Hobby rằng anh đam mê design, nghệ thuật. Cuộc phỏng vấn diễn ra tốt đẹp vì anh có ngoại ngữ và trả lời hết sức thành thật, tất cả như một cuộc nói chuyện giữa 2 người bạn. Sau đó anh đề nghị được kiểm tra năng lực bởi một anh designer lâu năm làm ở đó, vậy là anh đã được nhận chỉ với 2 3 dòng hobby, không bằng cấp, không chứng chỉ.

Anh sn 91, hiện nay anh làm 1 cty chính thức và 1 cty ngoài giờ (Vẫn là nv chính nhưng thời gian tự do) lương 15tr + tiền freelance làm bên ngoài trung bình 3 - 5tr. Cty ngoài giờ là cty gia đình của một ông sếp khác trong cty chính thức. Tuy không phải là cao nhưng đây chỉ là bắt đầu.

Anh chỉ chia sẻ câu chuyện của riêng bản thân anh, em cần đam mê và cũng cần cái duyên cái may mắn, nhưng nếu em đã quyết định thì hãy theo đuổi đến cùng. Hai trường ĐH a đã học qua tất cả đều là cho bố mẹ vui lòng nhưng anh vẫn không từ bỏ con đường của mình, và đừng quên học ngoại ngữ, giao tiếp thật tốt nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/11/15
    Hoàng Khuyênquyenvinhxuan thích bài viết này.
  9. nhatcuong47

nhatcuong47 Mới đăng kí

Ý tưởng rất táo bạo, bạn cũng là con người khá mạnh mẽ, mình cũng quen 1 ông học dầu khí mà giơ đi làm web, điều mình phục là ổng k đi học trường lớp mà tự nghiên cứu, giwof đang làm cho 1 công ty thiết kế web và là 1 code chính của công ty
  10. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Sao bạn không học nốt Đại học đi
    Mình không nghĩ việc học đại học chiếm hết thời gian của bạn
    Mỗi ngày bạn dành ra 3h đồng hồ để xây dựng đam mê của bạn
    Và rồi sau khi bạn học xong đại học bạn đã có cả 2 con đường sáng sủa hơn để lựa chọn
    đừng chọn cái gì đó quá vội vàng
    quyenvinhxuan thích bài viết này
  11. 2snobody

2snobody Mới đăng kí

Bản thân mình đang học năm thứ 3 đã bỏ học để tự lập mở kinh doanh và tự học marketing online và h đã có 1 cơ sở con con đủ thu nhập sống thấy có tiềm năng và không gian để phát triển hãy cố lên và làm điều mình muốn bạn ạ
  12. 9bokeh

9bokeh Thành viên cấp 2

năm thứ 2 đại học mình cũng bắt đầu nhìn thấy đại học mình chọn là sai, vì thế mình trượt nhiều đến nỗi tổng số chỉ mình học lại không dưới 50, có môn học lần thứ 4 rồi, nhưng đường đời bước chân đi cấm kì trở lại, cố học nốt đi bạn, bỏ dở cũng là 1 con đường nhưng như mình đã nói, con đường đó có sai lầm không thời gian sẽ trả lời. Không có bằng cấp là cái cớ cho những thằng cấp trên bẩn bựa chùi giập đó bạn.
  13. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Chỉnh sửa lần cuối: 13/11/15
    quyenvinhxuan thích bài viết này
  14. namnh3190

namnh3190 Mới đăng kí

Nếu thấy phù hợp với nghề và được một vài người công nhận về khả năng thì nên mạnh dạn chuyển. Và mình khuyên bạn nếu đã chuyển thì nên nghiêm túc tìm tòi và luyện tập từ sớm để tránh uổng phí thêm thời gian, mình có kinh nghiệm xương máu về việc hoàn thành cái bằng ĐH rồi ném xó đi học ngành khác, đến lúc mình có đủ khả năng thì tự nhiên thấy mình hơi bị già =)) Nhưng có một con đường tốt hơn nhiều việc bạn học Arena là bạn nên cố thi vào một trường đại học có khoa thiết kế, bạn sẽ học được nhiều kiến thức nghệ thuật cơ bản hơn là 2 năm học đủ thứ ở Arena. Kỹ năng dùng phần mềm thì tự tìm hiểu, luyện tập thì vài tháng đến 1 năm là khủng hết, cái kiến thức cơ bản về nghệ thuật, thiết kế nó mới quan trọng.
  15. quyenvinhxuan

quyenvinhxuan Mới đăng kí

Thấy nhiều bác năm 2 năm 3 mà bỏ dở làm e thấy bối rối quá...Em cũng học năm 3 ngành phần mềm, mà đang bắt đầu học đồ họa rồi, việc học trên trường e cũng không tập trung lắm. Nhưng không muốn bỏ, chỉ đầu tư nhiều thời gian vào đồ họa. E cũng không biết tự học thì có thể trở nên chuyên nghiệp hay không nữa..
    Em thấy trường học có thể không đáp ứng được đam mê nhưng có thể tạo môi trường để theo đuổi đam mê.
  16. Viam PhOtO

Viam PhOtO Thành viên cấp 1

Em thì không bỏ đại học mà bỏ hẳn hồi cấp 3 :D:D:D:D
  17. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

thế có nợ môn nhiều không
  18. nếu bạn có đam mê và đã xấc định được mình muốn gì thì nên cố gắng phấn đấu nhé. chúc bạn thành công.

Ủng hộ diễn đàn