Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn việc cho bạn bè mượn tiền

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi nguyennam311258, 27/10/15.

Lượt xem: 2,328

1. nguyennam311258 Mới đăng kí

Mình có một vẩn đề tế nhị mà không dám nói ra với bạn bè, nên lên đây nhờ các bác tư vấn giùm.
    Đó là cho bạn bè mượn tiền.
    Mình 26t từ lúc sinh viên cũng nghèo, tới lúc đi làm khá hơn chút. Hồi giờ mình cho bạn bè mượn tiền không nhưng chưa bao giờ mượn của ai hết.
    Bạn thân mình thì mình cho mượn mấy chục triệu luôn nhưng bạn đó trả đúng hạn nên không có gì.
    Còn lại là những bạn tuy không thân nhưng cũng hay chơi, mình cho mượn từ vài trăm đến vài triệu, khi mượn tiền mình thì mình ok đưa tiền phát một trong 30 giây nhưng mà khi lấy lại sao mà nó khó khăn kinh khủng.
    Hẹn rồi cứ trễ hẹn, hết lần này đến lần khác, có trường hợp gần 2 năm mới trả hết vài triệu dù lúc đầu hứa là 1 tháng.
    Có trường hợp thì 500k và cái điện thoai nếu bán lúc đó chắc 800k, mà mượn 4 năm nay không trả cũng ko tháy nói gì, cách đây 2 năm mình hỏi thì nói làm gì có mượn 500k còn điện thoại tao làm mất rồi, xong lơ luôn....
    Còn các trường hợp khác đa số là có trả nhưng mà hẹn tới hẹn lui rất nhiều lần. Giờ mình cũng đang khó khăn ko có tiền nhưng lại cho 2 bạn mượn 9 triệu, khi mượn nghĩ chắc 1-2 tháng trả cũng được, ai ngờ giờ ko biết đến khi nào vì 2 bạn đó cũng ko có tiền, mà chắc nửa năm nữa cũng chưa trả được.
    Tiền bạc không cho mượn thì tội bạn, mượn thì cứ kiểu này mình nản quá. Có thời điểm TK ngân hàng mình chỉ có 20 mấy triệu mà mình cho mượn hết gần 20 triệu.
    Mình thấy chỉ có khoảng 20% mượn tiền là trả đúng hẹn, còn lại hầu như không muốn trả đúng hẹn mà cứ dây dưa kéo dài (chứ không phải xù)
    Mình thì mà nợ ai thì rất khó chịu trong lòng tìm mọi cách trả cho bằng được.
    PS: Không phải do các bạn mình nghèo khổ ko có gạo ăn, các bạn ấy vẫn đi chơi, cà phê, đi ăn hàng quán bình thường.
    Các bác tư vấn giùm mình sao cho hợp tình hợp lí nha.

...
    Cc+trungduc2912 thích bài viết này.
  2. trungduc2912

trungduc2912 Mới đăng kí

- Tốt nhất là không nên cho vay mượn gì nếu không có giấy tờ bác ơi :D ;) Em cũng từng cho vay rồi mà kéo nó từ hè tớ giờ chưa chịu trả :-s Toàn phải lấy lí do cần tiền gấp có việc để lấy chứ không chắc đến tết cũng không trả quá 8-|
    nguyennam311258 thích bài viết này
  3. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

Càng là bạn bè người thân mà nhất là anh em thì càng phải rạch ròi chuyện tiền bạc
  4. nguyennam311258

nguyennam311258 Mới đăng kí

Lấy lí do cần tiền gấp có vẻ hợp lí, chứ bạn bè chơi chung với nhau không chứ có phải người lạ sao mà giấy tờ được.
    Hoặc tốt nhất là không cho mượn thì dễ hơn. Có lần mình ngu cho cô bán cơm gần nhà mượn 5 triệu vì ngày nào mình cũng ăn ở đó và nói chuyện với cô. Cô nói cho mượn 1 tuần trả, mình ok và báo 2 tuần nữa về quê nên cố nhớ trả đúng hẹn nha. Thế mà đòi tới đòi lui mấy tháng sau mới đòi được. Mà thực sứ lúc đó mới ra trường đi làm toàn bộ tiền dành dụm của mình cũng chỉ có 7 triệu mà cho cô mượn hết 5 triệu rồi.
  5. hungdang16

hungdang16 Thành viên cấp 1

bác đúng là thánh cho vay tiền rồi. lần sau ai uy tín trả nhanh thì cho vay, còn mấy th cao su thì cho nghỉ luôn bác ạ. Bác cứ từ chối một hai lần sẽ quen thôi và th hỏi vay nó cũng tự biết ý ko vay nữa đâu. Tốt nhất e thấy bác nên tập từ chối đi
  6. trungduc2912

trungduc2912 Mới đăng kí

- Tiền lớn em toàn lấy lí do là vay của bạn nó ép thế thôi B-)^:)^ Chứ lòng người đâu đoán được đâu bác :D Còn tiền nhỏ thì cần gì giấy tờ gì :D
  7. kieuhung025

kieuhung025 Mới đăng kí

đời là thế bạn à, tin tưởng thì cho mượn chứ bạn bè chi đâu mượn rồi mất trí nhớ lun
  8. Cc+

Cc+ Thành viên cấp 1

thông thường thì người ta mượn tiền mặt thì dễ nhớ, dễ trả, dễ đòi...còn mượn theo kiểu hiện vật như cái Thẻ cào, chầu cafe, sài ké Wifi...thì chẳng ma nào nhớ mà trả cả..hihi
  9. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Bạn cho mình mượn chục triệu đập con lô chơi! Trúng mình trả liền còn tạch thì ... lúc nào có mình trả! :v
  10. nguyennam311258

nguyennam311258 Mới đăng kí

@Nguyễn Tất Thắng Mình chỉ cho bạn bè chơi chung mượn thôi bạn, bạn bình thường mình còn không dám cho mượn nữa huống gì người lạ :v
  11. Virvi Pham

Virvi Pham Thành viên cấp 1

Thật sự em thấy bạn bè rất dễ mất lòng ở chuyện tiền bạc, nhưng cái rắc rối hơn không cho mượn cũng mất lòng mà cho mượn cũng càng mất lòng. Em cũng đang là sinh viên chưa có việc làm, gia đình thì nghĩ mình ăn uống là đủ nên chỉ chu cấp cho số tiền theo khoa học vừa đủ từng bữa ăn nên em dùng chi tiêu thì lại thiếu, xong có vay bạn bè, rồi đến lúc nhận được tiền em trả ngay và đầy đủ nhưng cái mất lòng là mỗi khi mang một món đồ gì đó đã lâu và quý của mình thì nó lại phán câu "kêu không có tiền mà suốt ngày mua đồ" thật sự thì lúc đó cũng không biết nói gì hơn. Và đôi khi kẹt lắm nhưng không dám mượn vì lại sợ một vài câu chuyện khác xảy ra. Bác vẫn nhiệt tình cho mượn số tiền lên tới triệu, chục triệu như thế thì rất tốt, nhưng mà bác nên suy nghĩ lại cho bản thân mình nhiều hơn, đôi khi lại có những câu chuyện "có vài triệu mà đòi như thể là cháy nhà" thì lúc đó bác thiệt gấp mấy lần.

Ủng hộ diễn đàn