Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Chọn linh kiện máy tính cho thiết kế đồ họa

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về 3D' được đăng bởi johanvie, 10/6/13.

Lượt xem: 58,731

1. johanvie Thành viên cấp 1

Trước tiên, máy tính để dành cho thiết kế mình chỉ muốn nói tới máy để bàn vì dùng xách tay ngoài tính di động ra thì các cái còn lại đều thua xa! Dưới đây là kinh nghiệm của mình, mình đánh giá khách quan nhất về việc lựa chọn các thiết bị để ráp một cây máy tình hoàn chỉnh cho thiết kế với nhiều tầm giá khác nhau. Khởi điểm là 10 triệu, vì máy dưới giá đó thì mua xách tay cho lành.

Nhiều người nghĩ máy bàn sẽ nâng cấp này nâng cấp nọ nhưng theo mình khả năng nâng cấp cũng chỉ có hạn thôi (xoay quanh mấy thành phần là cắm thêm RAM, HDD ác thì thay VGA) còn việc nâng cấp CPU là không khả thi lắm (trừ việc cùng đời socket 1155 từ i3 ivy lên i7 chẳng hạn) chứ khác socket thì chỉ có thay main, mà thay main thì :D

Trước khi đi vào cấu hình cụ thể, mình có vài kinh nghiệm muốn nói về từng thành phần cụ thể trong một case hoàn chỉnh như sau:
    1. CPU: với các bạn làm in ấn thuần túy thì i3 là quá đủ, nhưng với những ai làm 3D thì càng cao càng tốt, cái này mua theo nhu cầu công việc cụ thể sao cho hiệu năng cao nhất. Bạn nào chỉ làm AI mà chơi i7 Ivy thì đó là sự lãng phí.
    2. RAM: Ram III bây giờ chắc rẻ chạm đáy rồi, nên trang bị tối thiểu 4G để tránh bị khựng máy do tràn bộ nhớ.
    3. MAIN: mua theo nhu cầu, đủ để lắp những thành phần thiết yếu và chọn những hãng có tên tuổi để đảm bảo sự ổn định.
    4. HDD: tùy nhu cầu
    5. VGA: với nhu cầu in ấn thì không cần mua cũng được vì hầu hết dòng i của Intel bây giờ đều có 1 con VGA on đủ dùng trong đó rồi, còn "có điều kiện" thì mình sẽ tính tiếp trong từng cấu hình cụ thể
    6. Power (nguồn): đừng bao giờ coi nhẹ nó, đây là trái tim của máy, đối với những con máy đắt tiền cần có những bộ nguồn có công suất đủ lớn đế "cân", đừng tiếc tiền để mua những bộ nguồn cùi rồi đi cả bộ máy nhé.
    7. Case (vỏ máy): cái này theo khả năng kinh tế (ưu tiên to, rộng, thoáng mát)
    8. Màn hình: Tùy điều kiện kinh tế, càng to càng tốt, màu sắc thì theo cảm quan của mỗi người.
    9. Chuột, phím: tình hình tài chính
    10. Tản nhiệt: tình hình tài chính
    11. Âm thanh: tai nghe hoặc loa theo tình hình tài chính
    12. Card âm thanh, giải mã và các loại phụ kiện linh tinh khác thì tùy nhu cầu đặc thù công việc của mỗi người.

...

Mình sẽ tư vấn từng cấu hình cụ thể ở bên dưới với từng tầm tiền khác nhau và tăng dần! Mong được sự đóng góp các cấu hình khác từ kinh nghiệm của các bạn đã sử dụng lâu năm để cho các bạn mới bước chân vào nghề có được bộ máy ưng ý và tránh lãng phí không cần thiết!

...
    Montgomery1833, hieu2307luisleo29 thích bài viết này.
  2. johanvie

johanvie Thành viên cấp 1

Với 10 triệu (giá có thể thay đổi tùy nơi)
    Số lượng Sản phẩm Giá bán Tổng tiền

1. Samsung SH-DVD 18X Interface:PATA & SATA (Tray) 360.000 VND 360.000 VND

2. Toshiba 500GB/ 7200Rpm/ Cache 32MB/ SATA 3 (6.0 GB/s) 1.200.000 VND 1.200.000 VND

3. Corsair XMS3 Series(XMS3g2GX3M1A1333C9) - 2G DDR3 Bus 1333MHz 366.000 VND 366.000 VND

4. MSI H61M-P20 (G3) 1.230.000 VND 1.230.000 VND

5. Intel® Core™ i5-3350P(Ivy Bridge) -Box 4.120.000 VND 4.120.000 VND

6. Acer LCD Monitor 18.5" Wide TFT (G195HQV) 1.810.000 VND 1.810.000 VND

7. Goldenfield Power Supply ATX 600W - 24pin 469.000 VND 469.000 VND

8. Case ORIENT 902B 350.000 VND 350.000 VND

Tổng trị giá đơn hàng cần thanh toán:
    9.905.000 VND
    andromeda_2u thích bài viết này
  3. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Máy em thế này:
    Pentium(R) Dual-Core 2.8GHz
    RAM: 3GB
    VGA: 512MB
    GIỜ EM MUỐN NÂNG CẤP LÊN CORE I7 - RAM 8GB - VGA 1GB thì giá cả thế nào vậy bác :">
  4. johanvie

Thay máy mới thôi bạn ạ, lát nữa mình sẽ làm thêm một số cấu hình với tầm tiền 15t, 20t, 25t...

P/S: Riêng VGA, các bạn đừng nghĩ số "MB" nó báo nói lên tất cả, hầu hết VGA bây giờ đều lấy RAM vào để tự tăng dung lượng, bên cạnh đó còn rất nhiều thông số khác của VGA mà chênh nhau thì chênh rất nhiều tiền (VD giao tiếp với main như thông số "bit" chẳng hạn, các bạn để ý từ 256bit trở lên thì giá rất "khác")
  5. ghitacodon

ghitacodon Mới đăng kí

mình làm 3dsmax, autocad, revit, lumion
    render cường độ cao với các file lớn:
    có tầm 20 tr, bạn tư vấn giúp mình cấu hình tổng thể cả màn hình để ráp máy nhé
    tứ vấn cả amd và intel càng tốt bạn nhé :v,
  6. johanvie

CPU Intel® Core™ i7-4770(Haswell) - Box 7.320.000 VND
    Main ASUS H87M-E 2.890.000 VND
    RAM Corsair Vengeance Dual Channel - 8GB (2x 4GB) DDR3 1600MHz 1.680.000 VND
    Key+Mouse Logitech MK200 272.000 VND
    Power CoolerMaster Thunder M 620W(RS-620-AMCB-M3) 1.588.000 VND
    CASE COOLER MASTER Elite K350(RC-K350-KWN1-EN) 890.000 VND
    HDD WD 1TB /7200 Rpm / Cache 64MB /Sata 3 (6.0 GB/s) - Caviar Green 1.570.000 VND
    Monitor Dell UltraSharp U2312HM 23"Wide 3.799.000 VND

Tổng trị giá đơn hàng cần thanh toán:
    20.009.000 VND

Máy không kèm VGA rời vì hiện tại không có nhu cầu chơi game khủng thì con VGA on Intel® HD Graphics 4600 của Chip Intel thế hệ thứ 4 đã là quá đủ để tiết kiệm chi phí. Bộ nguồn chọn bộ nguồn có công suốt đủ lớn để hệ thống chạy ổn định. Ổ cứng mình kê tạm 1 con, sau này có đk bạn mua thêm 1 con SSD nữa để cài win thì hệ thống sẽ chạy nhanh hơn rất nhiều!
    net35 thích bài viết này
  7. Mark Hilel

Mark Hilel Mới đăng kí

b gợi ý mình 1 cái card VGa dùng trong thiết kế k
  8. NBHA

NBHA Mới đăng kí

bạn em cũng giống Bác ghitacodon. làm kiến trúc nội thất, thường render nhưng file lớn. nên em định ráp máy
    main: Gigabyte GA-B75M-D3H
    CPU: Intel core I7-2700K (3.5Ghz)
    RAM: Kingston DDR3 8Gb Bus 1600 _4 cây
    SSD 128Gb sata3 kingmax

như vậy được không ạ? em cảm ơn
  9. Minh Hải

Minh Hải Mới đăng kí

Mình sẽ thiêt kế cho bạn , khoang 17-20t thôi
    Motherboard :B85-G Intel B85 Express chipset
    CPU : Intel Xeon E3 1230v3
    Ram: 2 x 4Gb Patriot /1333Mhz
    Chassis : Orien 903
    VGA : Quadro Fermi K600 1Gb/ DDR3 128 bit
    DVD : DVD - RW asus
    Hard disk driver : 500 GB WD sata 3 6gb/s , 7200 PRM
    PSU ( nguồn) : seasonic 520W 80 PLUS BRONZE Certified
    Tầm 17 triệu bạn ak , thêm khoảng 2t nữa làm cái màn hình là ok . Chạy ngon lành cành đào luôn
    CHuột bàn phím dùng đc thì lấy cái MK120 250k bạn ak
  10. bongbenh

bongbenh Mới đăng kí

johanvie : Em làm bên quảng cáo. Phần mềm sử dụng chủ yếu là 3Dmax, corel + photoshop. Anh xem giúp em cấu hình máy tính thế nào cho hợp lý nhé ( càng kinh tế càng tốt :))
    Thanks!
  11. ducbm2508

ducbm2508 Mới đăng kí

Mình đang có khoảng 30m. Bạn giúp mình build cái máy dùng cho design & code, dùng cả 3D với Maya với. Mình đang ko biết có nên mua imac ko nữa @@
  12. nguyendat2014

nguyendat2014 Mới đăng kí

Thiết kế web thì chắc xài dòng quadro nhỉ.Phỉa ko các bác
  13. Trần Tuấn Tú

Trần Tuấn Tú Mới đăng kí

Nhờ các cụ cho ý kiến về IMac .Có nên mua không ạ.
  14. viethq

viethq Thành viên cấp 2

johanvie Bạn giúp mình cái cpu tầm 5 hoặc 6 triệu dc ko bạn, cpu thôi nha máy cái linh tinh khác như màn hình, bàn phím, chuột, loa mình có rồi.
  15. hieu2307

hieu2307 Mới đăng kí

mình học thiết kế nội thất tại viện đại học mở, có nhu cầu mua máy để dựng 3d max, tầm tiền dưới 20tr. bạn có thể tư vấn giúp mình đc ko? có người bạn đã tư vấn cho mình tnay bạn xem có đc ko:
    CPU xeon 1230v3
    Ram 8Gkill snpier
    HDD 1t
    VGA Asus 660
    Main b85
    PSU cm 500
  16. Akitochan

Akitochan Thành viên cấp 2

Bao trọn gói...đầy đủ linh kiện core i5 có bàn vẽ wacom nhật. tổng đơn giá 15tr giá quá rẻ, có thương lượng!!!
  17. banana137

banana137 Mới đăng kí

Cùng vấn đề, mấy bác tư vấn giúp e vs, có thể nào vừa mua lap vừa destop trong tầm budget 20 củ hay hok??? E sắp nhập học sem đầu thiết kế đồ họa, thix thì thix pc hơn vì nó nhanh mà mượt hơn, nhưng đi học thì nhiều lúc cần di động nên lap cũng wan trọng. E thì chưa vào học nên không rõ nhu cầu dùng thế nào. Không thì mấy bác tư vấn giúp vs nên mua con nào trc để e dành tiền từ từ.
  18. thangdgs

thangdgs Thành viên cấp 1

sao ko cần cacd đồ họa, nó rất quạn trọng trong dựng hình và xử lý hình ảnh chứ. dựng hình 3d đồ sộ, làm phim hoặc sử dụng màn hình có độ phân giải cao ko có card rời thì có mà ăn cám. Dến như photoshop một số tool còn yêu cầu card thích hợp nửa là.
    Mà hình như bạn không hiểu rỏ về card đồ họa nhiều thì phải dung lượng card củng quan trọng chứ ( giống như ram quan trọng với pc) dụng lượng nsx đưa ra là bộ nhớ thực của nó chứ ko phải nó lấy thêm từ ram mới đạt được dung lượng đó con khi lắp vào nó lấy bao nhiêu từ ram nữa thì tùy dòng. Chọn card đồ họa quan trọng nhất vẫn là tốc độ GPU càng cao card càng ngon.
    Số "bit" mà bạn nói "giao tiếp với main" là độ rộng bus nhớ. trong kiến trúc máy tính không có khái niệm bus giao tiếp.
    Cấu hình bạn đưa ra đều quá chú trọng vào CPU (ưu tiên render) mà quên đi 1 phần cảng rất quan trọng nữa là card đồ họa (dựng hình, hiển thị..), nó không đơn thuần chỉ là dành chơi game không đâu. Dòng card cao cấp nhất ( high-end cards) là dành cho dân đồ họa 3D dựng hình phức tạp
    Bạn nên hiểu vì sao người ta gọi là " Card đồ họa"
  19. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

đánh dấu mai vào xem tiếp
  20. johanvie

@banana137 đồ họa 2 loại là 2D và 3D (dở dở ương ương là 2,5D như thằng after effect đòi cấu hình cũng chẳng kém 3D là mấy). Nếu bạn xác định tính di động là chính và chủ yếu làm 2D thì laptop 10 củ cũng đủ dùng chứ đừng nói là 20 củ. Nhưng nếu xác định làm cả 3D thì đừng nghĩ tới laptop, lap mà render 3D thì sớm vứt đi lắm, chạy xà xã vài ngày là chuyện bình thường, vấn đề ở đây không phải là CPU nhanh hay chậm mà là vấn đề tản nhiệt, render CPU 100% tầm 8 tiếng là con lap muốn bốc khói rồi ấy chứ.

Còn về cấu hình máy và một số các thành phần linh kiện nó sẽ ảnh hưởng như sau (theo kinh nghiệm của mình):
    - CPU: bộ não của máy rồi, khi render 3D với bất cứ phần mềm nào (cinema 4d, maya, max... )thì chạy 100% công suất, CPU xung càng cao và càng nhiều core thì render càng nhanh không cần bàn cãi.

- RAM: tất nhiên là càng nhiều càng tốt, với 3ds max chẳng hạn thì nó sẽ là bộ nhớ đệm lưu trữ một số thành phần khi render: vd bộ nhớ vùng đệm khi build light cache, khi build displace, bump, map vật liệu, số lượng poly cũng ảnh hướng lớn đến ram. Máy ram thấp khi render file nặng văng không một lời trăn trối thì đừng hỏi tại sao :). AE thì ngốn ram nhất quả đất luôn :(

- VGA: nếu thiết kế chỉ là 2D thì 1 con VGA on cũng đủ dùng, nhưng 3D thì lại khác, nhất là trong lúc dựng hình. Bật hiển thị đầy đủ lên là biết nhau ngay, giật giật muốn đập màn hình :D. Khi dựng hình đối với những chi tiết quá nhỏ (bánh răng đồng hồ...) hay quá lớn (khu đô thị tính diện tích = km x km) thì hiển thị sẽ lỗi ngay, nhiễu nhằng...
    Vray RT cho render thời gian thực = VGA, khỏi qua CPU, nếu VGA mạnh hay làm 4 con chẳng hạn, nó còn nhanh hơn cả CPU xử lý ấy chứ :D, VGA on thì đừng dùng nhé.

- HDD: nhà nghèo chưa được dùng SSD nên mình không biết có nhanh hơn nhiều không.
    rainyday87 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn