Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Chọn máy ảnh siêu zoom?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi atcgialai, 31/3/14.

Lượt xem: 6,377

1. atcgialai Thành viên cấp 2

Xin chào mọi người! Mình thích chụp ảnh, chủ yếu là chụp những gì cảm thấy đẹp, mọi thứ. Chủ yếu là hoa lá, cây cảnh, du lịch, chụp 1 vài tấm chân dung người thân bạn bè...

Là sinh viên nghèo nên ko có nhiều kinh phí để xắm dslr, mà lại ko muốn dùng máy compact thường :D nên mới định dùng 1 chiếc siêu zoom .
    Nên mọi người tư vấn dùm mình nên chọn "súng" nào cho được? (tầm 4-5 tr)

p/s: tiện mn cho mình hỏi về một số kiến thức chụp ảnh liên quan ts máy siêu zoom này:
    1. Máy này có chụp xóa phông tốt ko ạ? - Có bokeh ko?
    2. Dòng máy này có chụp phơi đêm được ko?

Mình là dân không chuyên nên chỉ để ý đến yếu tố này :D
    Cảm ơn vì sự giúp đỡ!

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 31/3/14
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

4-5tr thì xúc D70, D40, D50, 20D,... 2nd
    Siêu zoom làm gì :3
    ryo.uitatcgialai thích bài viết này.
  3. atcgialai

atcgialai Thành viên cấp 2

Trung Kiên mình ko có tiền mua lens :( mà cả lens cả body 4-5 triệu thì chỉ có hàng 2nd từ lâu rồi ko có kinh nghiệm nên cũng ko dám!

tư vấn dùm mình đi? dòng siêu dùm có làm được 2 cái trên kia hk? cảm ơn bạn nhé!
  4. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

CHưa gì đã hỏi xóa phông, mình hiện đang dùng Fuji S3900 và xin trả lời 2 câu hỏi của bạn nhé. Thứ nhất là xóa phông được nhưng chỉ vật nhỏ mới mù mịt, chứ chụp người thì sơ sơ thôi và có brokeh. Thứ 2 phơi được nhé với máy mình là 8s :)
    4-5 triệu mua đc 20D-30D 2hand nhé
  5. atcgialai

lucyfer hi :D xóa phông là mình chụp hoa hòe cho nó ảo tí chứ có chụp người mấy đâu... chủ yếu là chỉ cần BG nó mờ đi thôi có chút bokeh cho ảo là được chứ mình cũng ko thik xóa phông mù mịt :D tks bạn nhé !

ak`20D-30D 4-5 tr là đã có lens chưa bạn? với bạn dùng Fuji s3900 thấy s? bạn có ảnh chụp bằng máy đó ko... cho mình tham khảo với :D
  6. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

mình cũng định mua 350D đây, cỡ 4,5tr mà chắc hành 2nd
  7. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Canon PowerShot SX510 HS (30X)
    http://www.dpreview.com/products/canon/compacts/canon_sx510hs

Hay các dòng SXIS (X = số, ví dụ S3IS, S5IS)

Camera của Canon cho màu rất chân thực, giá cả phù hợp.
    Quan trọng đây là dòng đúng yêu cầu của bạn - "siêu zoom".

01. Và một camera có khả năng zoom cũng đồng nghĩa với có khả năng xóa font.

02. Nếu bạn nắm được nguyên tắc phơi sáng cơ bản, thì hầu hết các máy phổ thông đều "phơi" được hết. Quan trọng là phơi được đến bao lâu thì bị cháy (hình), hay màu sắc phơi có đẹp hay không thôi. Xác nhận với bạn là máy này "phơi" được. Nhớ là phải có chân máy nhé!
    atcgialai thích bài viết này
  8. atcgialai

thitkho fuji thì sao bạn? mình thấy giá khá mềm.

Canon PowerShot SX510 HS (30X) giá hơi chát so với mình...
    S3IS có vẻ ổn hơn phải ko bạn?
    cảm ơn bạn :D
  9. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

atcgialai: Fuji mình không rành bạn ơi nhưng xét về mặt thương hiệu thì Fuji không lại Canon rồi đó.
    Mình không cập nhật thời giá nên không góp ý với bạn được, bạn chịu khó tìm hiểu thị trường nhé. Nhưng theo mình ước lượng, thì nó không nằm ngoài ngân sách bạn đưa ra.
  10. mit4ever

mit4ever Thành viên cấp 1

11. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

12. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

13. atcgialai

Dinh Cuong 350d 4-5 tr là có cả lens kit rồi đó bạn! :D
    lucyfer ủa s mình tham khảo giá trên gg thì cả lens cả chục củ ấy! có phải ảnh đám cưới là bạn chụp bằng fuji ko? mà thấy bạn có canon?
  14. lucyfer

lucyfer Thành viên cấp 2

atcgialai mình nói mình có Fuji ko có nghĩa là ko dùng các máy khác :) còn bác ko tiền ko nhiều thì tìm combo bady là lens cơ bản thôi :) seach cái lens đăt thì nó chả ra chục củ :v nói bỏ ra chục củ mua cái body + lens của 20d ngta cười cho
  15. atcgialai

lucyfer mình đâu có nói là bạn ko được dùng máy khác... mình ko bik nhìu nên mới nhờ mn tư vấn mà... dù s cũng tks bạn!

Ủng hộ diễn đàn