Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn e chọn laptop để chỉnh sửa ảnh, màu sắc trung thực

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Trần Hữu Tâm, 2/4/15.

Lượt xem: 9,177

1. Em không biết post ở đâu, nên post ở đây

Em chỉ cần màu sắc lúc xem trên máy tính đừng sai nhiều quá,tương phản tốt, còn nhu cầu màu sắc để rữa ảnh thì hầu như ko có

Hiện tại e chọn lap ~15tr thôi, sau 1 tuần nghiên cú, trót dại lấy con Dell 15Q i5, màn hình cực tệ, mau mỏi mắt, ko nét, ngã tông vàng quá nhiều, chỉnh control màn hình lắm mà vẫn ko khá
    (mới bán hôm qua, lỗ thôi rồi luôn =.=)
    Công việc của e thì chỉ chụp + chỉnh sửa ảnh thời trang cho các trang trực tuyến (dùng PTS, Ai, corel), lướt web, ít game và xem phim
    Em đang ngắm con Dell vostro 3550 màn nhám.
    Các bác cho e ý kiến với, hoặc bác làm có kinh nghiệm trong lỉnh vực này tư vấn hộ e

vaio - hp - dell - acer - toshiba - fujitsu

Theo các bác thì nên chọn lap màn nhám hay màn gương để làm ảnh, e thì hơi sợ màn gương lắm rồi =.=

Em xin cảm ơn nhiều

Chúc các bác 1 ngày vui vẻ

...
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Bạn có bao nhiêu tiền?
    Sao không mua cái màn hình gắn ngoài mà dùng?
  3. mua riêng 1 cái màn hình nữa hả bác
  4. mono

mono Thành viên cấp 2

Mac là chuẩn màu nhất :D
  5. hellearth

hellearth Thành viên cấp 1

Bác nên dẹp mấy loại máy cỏ đang bán ngoài thị trường đi, nếu mà làm ảnh, đồ họa thì nên chọn 1 con Workstation mà xài, loai này chạy 24/24 mà ko sợ hỏng hóc gì cả, thiết kế theo tiêu chuẩn của Mỹ or Châu Âu nên máy làm ra cũng khác nhiều so với các máy bán ra ở việt nam, có điều cẩn thận hàng qua China về là đc.

Ngoài Macbook được đánh giá cao về cái màn hình đẹp, nhưng do chi phí khá cao nên ae nên tìm lựa chọn khác. Bác nên tìm hiểu thêm về dòng W của Thinkpad, W của Hp, và Precision của Dell. Riêng HP có công nghệ Dreamcolor 1 và Dreamcolor 2 mang đến màu sắc khá đẹp, và nổi bật ( nhưng hợi bị ám màu đỏ 1 chút, màn Dreamcolor 1 đỡ rực hơn màn Dreamcolor 2 ), Còn Dell và ThinkPad cũng công nghệ màn hình rực rỡ đó nhưng mang Tên RGB. ( riêng Thinkpad có làm tấm màn riêng nên có nhỉnh hơn màn Dell 1 chút ). 2 Option này nước ngoài bán đều phải cộng thêm vài trăm USD, cái này chỉ dành cho dân làm việc...

Những dòng máy trạm ở trên thì ít có hàng Brandnew ở việt nam or có thì giá khá đắt... Nhưng hàng cũ lại thì cũng khá nhiều, nếu tìm hiểu mua bác nên test kỹ là đc. Em đảm bảo bác nhìn màn hình Dreamcolor và RGB sẽ ko muốn nhìn màn hình mấy con máy cỏ trên thị trường nữa...

Thinkpad có: W501, W502, W503 15inch và W700, W701, W702 là có màn RGB...
    Dell có: M4400, M4500, M4600, M6400, M6500 là có màn RGB, Còn từ M6600 thì ko còn thấy nữa or việt nam ko có, lên tới M6700 thì tịt rồi~~
    HP thì nhiều loại, từ loại dưới 10tr như W8730 ( Dreamcolor 1 - vẫn nhiều người thích màn này vì nó ko quá rực, khá trung thực ) hay trên 10tr như 8570w vẫn có Dreamcolor, nhưng là công nghệ mới áp dụng liên tục chứ ko cụt ngũn như Dell...

Nói chung là thị trường nhiều, bác cứ tham khảo mà mua, kiến thức em chỉ có zậy thôi ^^. Tùy nơi mà đắt rẻ khác nhau, nhưng có chỗ rao rẻ lắm nhưng tới máy sẽ sướt sát, hay lồm lõm nhiều, vậy nên khi cầm đc vào máy đẹp ấy chắc phải hơn 500 1tr là chuyện bt, đó là cách buôn hàng cũ của mấy thương gia tại VN.

À mà ngoài mấy con này bác có thể tìm hiểu thêm dòng Game của các hãng khác, màn làm cho Game thường rất ngon, nếu vớ phải con ko ưng thì bác nên đi Cân màu lại là được, chúc bác sớm tìm được máy ưng ý :D
    drkees thích bài viết này
  6. drkees

drkees Thành viên cấp 1

bác hellearth tư vấn hơi bị chuẩn đấy bác chủ topic. Bác cứ kiếm mấy em dòng máy trạm chuyên đồ họa: Thinkpad W520, HP 8560W chạy không phải suy nghĩ luôn.
    Em vừa rồi cũng chỉ nâng cấp lên con Thinkpad T520 màn HD+ với ổ SSD chạy đã thấy khác biệt rồi- nhanh, mượt, màn hình Anti Glare chống chói, nét căng luôn! Em thì chưa được chiêm ngưỡng màn của Mac nó đẹp đến mức nào, hiện giờ thấy hài lòng với em Thinkpad T520 này.
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/4/15
    hellearth thích bài viết này
  7. hellearth

drkees con T520 đó max cấu hình ko bác :D... em nghèo chỉ có xài Dell M6400 QX9300 với cái màn RGB thôi. Săn mãi mới đc ^^!
  8. drkees

drkees Thành viên cấp 1

hellearth Con T520 của mình không được Max cấu hình, tìm dòng này hơi hiếm. Sau này có điều kiện cũng phải đú 1 em màn FullHD 95%RGB
  9. hellearth

@drakees Dòng T thì hơi khó, nhưng mà mấy con W thì mình có thể kiếm cho bạn còn RGB hàng đẹp ngay. Thinkpad thích mỗi cái bàn phím mà vỏ của nó thì chất hơi xấu, nhanh xuống, mà toàn đc mang đi sơn lại nhiều. Mua Thinkpad cứ sờ thấy con nào ọp ẹp là y rằng con ấy đã bị bung, hơi khó để chọn 1 con ưng ý lắm ^^!
  10. drkees

drkees Thành viên cấp 1

hellearth Mình hay lang thang trên VOZ thì mới biết đến dòng máy trạm Workstation, thế là tìm hiểu và mua. Mình mua máy ở 1 cửa hàng uy tín nhất trên VOZ, hình thúc không được đẹp lắm, dùng mới được hơn tháng- nhưng thấy cũng thỏa mãn lắm rồi. Công nhận dòng máy này chạy sướng thật: chạy cả đống chương trình mà máy vân cứ êm,im thin thít, không gào rú như mấy em laptop đời mới-yếu sinh lý kia : ))
  11. hellearth

drkees nói chung là dùng dòng này xong là ko muốn sờ đến dòng kia nữa, mình cũng mới săn đc cho thằng bạn ở quê con Dell E6530 xong, hình thức cực mới, đang test cbi gửi về :D
  12. drkees

drkees Thành viên cấp 1

hellearth Sau có đk-chắc cũng fai ới bác 1 tiếng nhờ bác tìm giúp 1 em Max cấu hình ! Hy vọng là sẽ có dịp được giao lưu !
  13. hellearth

drkees nhiều khi mua mấy cũng tùy vào cái duyên ấy mà, sau này có dịp thì sẵn sang thôi. hi

Ủng hộ diễn đàn