Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn lens fix

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi nguyenthehuu75, 22/12/12.

Lượt xem: 10,611

1. nguyenthehuu75 Thành viên cấp 1

em đang có ý định mua 1 em fix xóa phông, vừa mua máy xong giờ nghèo nghèo ~T.T~ Đang phân vân giữa 85 1.8 / 50 1.4 / 50 1.8
    Không biết 50 1.8 chụp có ổn k vì nếu mua luôn thì có thể rinh em này về đc, còn 2 em 85 1.8 vs 50 1.4 giá cao hơn thì với số lương ít ỏi chi tiêu nhiều việc chắc khoảng 3 tháng nữa em mới rinh đc, hihii...các bác cho em vài lời khuyên <3

...
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Nikon hay canon thế bác?
    Còn tùy xem bác hay chụp ngoài trời hay trong nhà nữa
    Trong nhà thì 85mm chịu, quá hẹp, nhưng ngoài trời thì 85mm f/1.8 sẽ chụp ngon hơn
    Giữa 2 con 50mm thì dĩ nhiên con f/1.4 ngon hơn rồi :D, nhưng mà con f/1.8 cũng ổn, p/p cao hơn con f/1.4
    nguyenthehuu75 thích bài viết này
  3. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Đồ tốt là đồ hợp lý với túi tiền của chính mình,khả năng có hạn thì cứ 50 1.8 mà phang,lens này là huyền thoại rồi nên không cần phải lăn tăn hay bàn cãi gì cả ^^,2 con kia giá cao hơn nên ko so sánh nhé ^^
    CÒn nếu lăn tăn thì vào đây
    TỪ album Sexy Car trở xuống mình chụp toàn bộ = 50 1.8
    http://icefphoto.net/Icef/album
    RyNguyennguyenthehuu75 thích bài viết này.
  4. manfriends

manfriends Thành viên cấp 2

bác cứ quất 50 1.8 luôn, bắn 3 tháng, giữ cẩn thận, vẫn bán đc giá :) lúc đó lên luôn 85 1.8 :) chụp 50 em thấy cận lắm, crop thì lên 85, full frame thì lên 135 luôn cho máu :))
  5. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Bạn hỏi ở tầm range này chắc đang muốn mua lens để chụp chân dung. Mình nghĩ bạn mới mua máy nên trước hết cứ rinh 1 em 50 f1.8 về thử nghiệm đã. Bạn sẽ ko hối hận với cái giá bỏ ra đâu. 2 lens kia tốt hơn thật nhưng giá thì gấp 4-5 lần. Sau này chụp thuần thục thì nên mua 1 em 85 f1.8, đây là 1 lens rất tốt để chụp chân dung.
    Ý kiến cá nhân mình vậy thôi :3 :3
  6. nguyenthehuu75

nguyenthehuu75 Thành viên cấp 1

em dùng 600d đang dùng lens default 18-55 ~T.T~
    Đang phân vân 3 con ý, vậy giữa con 50 1.4 và 85 1.8 thì các bác thấy con nào hợp hơn, em thì em thích ra ngoài chụp hơn là ở trong nhà, thú vui chụp choẹt này nọ chắc là 85 hợp lý hơn nhỉ ^^
    IceF thích bài viết này
  7. nguyenthehuu75

uhm,nghe mấy lời khuyên của các bác thì em cũng thấy "lung lay" vs em 50 1.8 rùi :P
    Nếu máu mai cuối tuần đi rinh em ý về chụp noel và tết này , hihi
  8. xuangiang1011

Chụp ngoại cảnh thì nên lấy 85, và bạn nên giữ lấy lens kit, phòng trường hợp cần góc rộng.
  9. IceF

IceF Thành viên cấp 4

2 con này tiêu cự khác nhau nên cũng ko nói con nào tốt hơn con nào cả,50 1.4 vừa chụp trong nhà,vừa chụp ngoài trời dc,chứ 85 mà chụp trong nhà thì thua rồi...18-55 vô đối ^^
  10. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

E tư vấn ngu phát :v :v
    Bác mua flash rời trước đi :3 :3
    nguyenthehuu75IceF thích bài viết này.
  11. nguyenthehuu75

ở đây có bác nào dùng 50 1.8 k nhỉ?
    IceF thích bài viết này
  12. IceF

IceF Thành viên cấp 4

LẠi troll rồi =))))))))))))))))))
  13. xuangiang1011

Hầu hết đều dùng bạn à :v :v
    Bh không dùng thì cũng đã từng dùng :3 :3 Nói chung là bạn sẽ ko phải hối hận với số tiền bỏ ra đâu :3 :3
  14. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Hic coment đầu tiên của em bác ko thèm đọc à....
    Shenvinguyenthehuu75 thích bài viết này.
  15. nguyenthehuu75

nếu quất con 50 1.8 thì chắc em đủ khả năng để rước 1 con flash rời giá chắc hơn 1 củ nhỉ ? tiện đây các bác tư vấn em luôn 1 con flash ^^
    @Icef: có chứ ợ, like luôn ^^
    IceF thích bài viết này
  16. xuangiang1011

Nếu dùng tạm thì flash cùi ok, nhưng về lâu về dài thì nên kiếm 1 em 430EX:3 :3
    Tầm hơn 1 củ thì có thể kiếm 1 em YN 468 2nd.:3 :3
  17. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Khuyên bác chân thành ntn.

1.Bác đã có 600D rồi thì mục tiêu body sau này của bác chỉ là Fulfarm thôi,đừng dừng chân ở con nào khác để phí tiền nếu chỉ chụp phông xóa teen.
    2.Bác chỉ cần có đủ bộ Gear như thế này thì không cần phải lo thêm.
    +Kit 18-55 con này khủng lắm đấy đừng đùa ^^,nhưng nó sẽ cùi bắp nếu bác chỉ có 1 mình nó.
    +fix 50 1.8 nếu tiền ko rủng rỉnh thì luôn luôn fai nhét túi con này đầu tiên.(Miễn hỏi tại sao)
    Và một số phụ kiện linh tinh khác rất rất quan trọng khi mua dc máy và lens.
    1 là Balo chuyên dụng máy ảnh + Laptop
    2 tripod
    3 Thùng chống ẩm
    4 Fillter UV chống bụi

Với bộ Gear như thế này bác có thể chụp các loại dịch vụ khác để kiếm thêm như : hình teen,phóng sự,hình cưới vv....còn flash thì đến tận bây giờ em cũng chưa thấy cần.
    Nhiêu đây đủ cho bác chụp trong 1 năm rồi muốn lên gì thì lên. ^^!
    xuangiang1011nguyenthehuu75 thích bài viết này.
  18. xuangiang1011

Bộ này chuẩn rồi nè :3 :3
    Nếu chụp đêm và ngược sáng ít thì flash cũng ko thực sự cần thiết, có thể dử dụng flash cóc + tản sáng tự chế. Nhưng nếu thích chụp đêm thì có thêm flash rất lợi hại đó :3 :3
    nguyenthehuu75IceF thích bài viết này.
  19. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Cầm con flash cùi đánh cái màu nó bệt bệt muốn quăng cả flash,còn flash đêm thì thật sự mà nói em ngu về cái khoản này lắm...nhìn các ông kia set đèn hì hục cả buổi chụp dc mỗi 1 tấm @@
  20. nguyenthehuu75

1-2-3-4 cái này em lo được vì giá nó k quá chát như lens kit ^^
    Vậy có lẽ em sẽ dùng tạm con 50 1.8 , sau này dư giả sẽ lên 85 vậy

Ủng hộ diễn đàn