Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn mua bảng vẽ Wacom Intuous

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Merong11270506, 22/1/15.

Lượt xem: 23,371

1. Merong11270506 Mới đăng kí

Mình muốn mua bảng vẽ, nhưng lại không hiểu về các thông số kỹ thuật lắm
    Ví dụ như bảng Wacom Intuos CTL-480 thì bút vẽ intuos không có đầu xóa và không có cảm ứng đa điểm còn dòng CTH-480 CTH-480/S1 đầu bút có xóa, có cảm ứng đa điểm. Không biết cảm ứng đa điểm và đầu bút xóa có cần thiết hay không ? bạn nào cũng dùng wacom loại này chỉ giúp mình với. À hai loại CTH-480 CTH-480/S1 thông số kỹ thuật giống nhau giá cả cũng không chênh nhau là bao, bạn nào tư vấn giúp mình với. Cảm ơn nhiều !

...
  2. quynhlt57

quynhlt57 Thành viên cấp 2

Mình lúc đầu cũng có thắc mắc như bạn và sau khi mua thì kết luận là : cái cảm ứng đa điểm + đầu tẩy chẳng giải quyết gì nhiều cả .

Vì khi bạn vẽ thao tác trên phần mềm là chính

CTL-480 : mình đang dùng cái này và thấy rất hài lòng , bạn nên mua nhé
    Merong11270506 thích bài viết này
  3. Merong11270506

Merong11270506 Mới đăng kí

quynhlt57 cảm ơn bạn nhiều nhé ^______^
  4. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Mua con 480 thôi nhé, touch không mượt như trên smartphone được đâu, cái đầu tẩy thì vô dụng :D
    wasaluxuMerong11270506 thích bài viết này.
  5. drax

drax Thành viên cấp 4

m cũng muốn mua nhưng ở vn bán ở đâu, đặt hàng qua mạng thì lại mất thuế nữa, mà có khi nó không chấp nhận giao dịch từ vn.
  6. 88vn.design

88vn.design Thành viên cấp 1

touch của mấy con wacom chán bỏ cha, khuyên bạn nên dùng con nào ko có, giá mềm hơn và phục vụ đủ nhu cầu. nhồi nhét nhiều công năng để tăng giá thôi mà !!!
  7. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Một số kinh nghiệm của mình khi chọn mua wacom:
    - Mua dòng Intuos thì chọn con size Small rẻ nhất thôi bạn ơi, touch với đầu xóa không cần thiết (còn làm chậm thêm thao tác vẽ, chưa kể touch không mượt).
    - Nếu mua dòng Intuos Pro thì chọn con Medium. (con này ngon)
    - Còn mua dòng Cintiq 13'' thì bạn tránh Con Cintiq 13hd với Cintiq Companion Hybrid (chạy androi)
    - Chọn dòng Cintiq Companion thì đợi bản 2 ra hãy mua (sắp rồi)
    Các dòng trên nữa thì mình chưa có điều kiện dùng thử nên k tư vấn đc :D
  8. Trung Kiên

8-| Medic con 13HD có vấn đề gì mà phải tránh thế bro? Mình đang gom $ định mua em này :-s
  9. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Ah, tùy vào mục đích sử dụng, nếu bạn di chuyển nhiều thì nó hơi bất tiện.
    Ưu điểm của Cintiq 13HD là mỏng, nhẹ, không nóng khi sử dụng (do không có cấu hình)
    Khuyết điểm: do không có pin và hệ điều hành nên lúc nào cũng phải kết nối laptop và cắm sạc, chưa kể thêm cái sạc của laptop là ngồi 1 chỗ khỏi di chuyển luôn ^^
    Mình đã dùng và đã bán em nó vì lí do này, mặc dù chất lượng vẽ rất tốt.
    Nếu bạn mua về sử dụng cố định ở nhà thì OK.
  10. Trung Kiên

Tưởng chất lượng nó có vấn đề gì chứ :D. E cũng toàn để 1 chỗ thôi nên to nặng kệ nó, giá mà có $ mua con 24Hd thì càng tốt luôn =))
    Nghe nói con cintiq companion pin được có 2-3 tiếng thấy cũng nản, di chuyển nhiều e nghĩ nên mua mấy con laptop lai tablet có bút vẽ hoặc surface pro thì tốt hơn, chống chỉ định mấy con chạy android hoặc ios :D
  11. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Haha, lỡ thèm rồi thì thèm con 27'' QHD luôn đi bro
    wacom.com/en-us/products/pen-displays/cintiq-27-qhd-touch
    Nhìn là rớt nước miếng=P~
  12. Trung Kiên

=P~ Giờ e mới biết là wacom đã ra con 27"
  13. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

14. Merong11270506

Merong11270506 Mới đăng kí

drax nhiều bạn khuyên nên mua bên vietgraphic ấy bạn ^^ mình cũng định mua bên đấy
  15. wasaluxu

wasaluxu Mới đăng kí

Cho Minh hỏi .cái wacom cht480s. Cảm ứng touch lúc nhận lúc ko. Có lúc nó nhảy lun tung màn hình. Cuộn 2 ngón kéo phải cuộn qa trái. Kéo trái cuộn phải. có bạn nào biết cách khắc phục chỉ giúp mình. Cám ơn.
    tuongduyhoa thích bài viết này
  16. geminith7

geminith7 Mới đăng kí

Cho bạn ở ngay trên đầu mình: Trước đây mình cũng hơi hơi bị như bạn, sau đó mình cập nhật cái driver bản stable lại và thế là ok thôi.

Còn nếu không được nữa thì có lẽ phần cảm ứng điện dung của bạn có vấn đề do bị ẩm (mình thiên về ý này hơn). Chuyện này có vẻ căng thẳng, nếu để lâu sẽ dẫn tới chết bảng cảm ứng. Trước hết bạn cần làm khô nó, không nên dùng máy sấy vì sẽ làm nóng và bong chân chip mạch bên trong (chip giờ toàn hàng dán, đẹp gọn nhưng bảo trì khổ vãi) rồi gói giấy báo quăng vào thùng gạo 3 ngày đi. lấy ra, trước hết tắt touch đi rồi dùng 1 lúc, bật touch lên và vào properties của wacom chuyển chế độ về default, thử touch. Hãy đảm bảo là đã cài driver bản ổn định mới nhất.

Nếu cả hai bước trên đều không được. Bảo hành thẳng tiến :">
  17. ZzvandamezZ

ZzvandamezZ Thành viên cấp 1

Minh có con cth 670 bạn lấy k ? Lh 0969124120 hàng mình k xài để trùm mền k đó , vẽ là bao đẹp luôn
  18. wasalabum

wasalabum Mới đăng kí

thanks @geminith7 đã khắc phục đượ c, đúng như bạn nói , chắc do miếng dán keo làm ẩm nó
  19. nhatdk911

nhatdk911 Thành viên cấp 1

mình cũng đang cần bán 1 chiếc wacom intuos 5 touch (large) mới 99% full box đã dùng khoảng 4-5 lần thôi
    giá 6tr5 mình ở Bình Thạnh sđt: 01687265699
  20. tuongduyhoa

tuongduyhoa Thành viên cấp 1

Chào bạn, ko rõ là bạn đã mua được wacom chưa nhưng mình cứ tư vấn (có thể cho các bạn khác cần) như sau :

bảng vẽ intuos CTL-480 và CTH-480 là model năm 2013 ( trước đó là 470 serial của năm 2011- hiện đã Clear)
    Hiện nay model mới nhất của năm 2015 là intuos 490 Serial : CTL-490, CTH-490, CTh-690.. bạn xem tại đây : http://tugia.com.vn/danh-muc-274/436/Bang-ve-cam-ung-WACOM.html

Model 480 serial cũng chuẩn bị Clear nên bạn có thể lựa chọn mua 480 serial (rẻ hơn) hoặc 490 serial (model mới) đều ok:

còn phần bạn phân vân giữa CTL (chỉ pen) và CTH (pen & touch) thì thật ra đúng như mấy bạn ở trên nói, nếu phải xét đến góc độ kinh tế thì bạn nên lấy cái rẻ nhất vì cái đầu tẩy và tính năng touch thực cũng ko quan trọng lắm, nhưng ở thời điểm hiện tại giá thành 2 sản phẩm này cũng ko chênh nhau nhiều lắm thì bạn có thể cân nhắc lựa chọn phiên bản CTH có đầu tẩy và touch (dùng để xoay, zoom, di chuyển - tuy ko mượt bằng smart phone, máy tính bảng nhưng đối với 1 vài thao tác thì khá hữu ích)

trả lời câu hỏi thứ 2 của bạn về sự khác nhau giữa CTH-480 CTH-480/S1 (giờ là CTH-480/S2 và CTH-480/S3) thì 2 bảng vẽ CTH 480 và cth 480 manga này thực ra y hệt nhau, không khác nhau tý nào ngoại trừ phần mềm bản quyền tặng kèm (cái này ở nước ngoài thì khá quan trọng nhưng ở Việt Nam thực ra cũng ko quan trọng lắm) nên bạn có thể chọn loại nào cũng ok.

Ủng hộ diễn đàn