Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tư vấn mua lens 600d và có thể dùng khi lên body

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Huyền H, 16/12/14.

Lượt xem: 4,116

1. Huyền H Mới đăng kí

Chào các bác. Tình hình là em đang sử dụng canon 600d và ống kit kèm máy rồi, giờ e muốn mua thêm 1 lens nữa giá khoảng dưới 10tr. Em vẫn còn muốn lên full frame nữa nên e muốn nhờ các bác tư vấn cho cái lens nào hay hay mà có thể sử dụng được trong tương lai nữa ạ. Em cám ơn.
    ( Nhu cầu của e chủ yếu là chụp người, chụp cảnh ít thôi ạ )

...
    GB Ryn thích bài viết này
  2. phipepong

phipepong Thành viên cấp 2

đặt gạch hóng cùng bác :))
    GB Ryn thích bài viết này
  3. GB Ryn

GB Ryn Mới đăng kí

Chào bạn, hình như bạn mới sử dụng máy phải không? Mình từng xài qua 600D nên giờ tư vấn cho bạn 1 ít:
    Nếu bạn có 10tr thì nên bán lens kit theo máy đi, thì bạn có khoảng 11tr8. Sau đó bạn mua 2 lens:
    Tamron 17-50 f2.8 (tiêu cư gần giống lens kit nhưng chất lượng thì hơn hẳn về mọi mặt): Giá khoảng 6tr
    Canon 85 f1.8 (Ống fix dùng chụp chân dung rất đẹp, mang đi chụp ngoại cảnh xong về blend màu là bạn ghiền lun): Giá cũng khoảng 6tr

Ngoài 2 lens trên bạn có thể nghiên cứu thêm Sigma 17-50 f2.8 , về thông số thì y con Tamron nhưng chất lượng cũng nhỉnh hơn, build chất hơn, giá cũng cao hơn 1 xíu. (giá khoảng 7tr)
    Sigma 50 f1.4 : lens này cũng fix nhưng chát lượng cho ảnh rất trong và đc cái lợi khẩu, chụp ban đêm thì khỏi bàn ^_^ (Giá khoảng 6tr)
    Còn vụ lên FF thì bạn cứ từ từ, nếu bạn đủ lúa lên FF rồi thì vấn đề lên cả lens cũng sẽ trong tầm tay. Bạn cứ chơi lens cho thoải mái, sau này bán lại cũng ko lỗ bao nhiêu đâu. Ngoài ra bạn nên chơi lens 2nd nhé, lợi giá và bán ít lỗ, chất lượng tương đương lens mới, nhớ test hàng kỹ trước khi mua. Chọn 2nd like new là ok !
    Huyền Hhakhanhbk2008 thích bài viết này.
  4. phipepong

đang tính quất cây 18-135mm mà EF-S nên hơi chán, ko biết có dòng EF đa năng tương đương ko nhỉ? :3
  5. GB Ryn

GB Ryn Mới đăng kí

phipepong bạn có bao nhiêu lúa? thường thì dòng lens trung trở xuống thì càng đa năng chất lượng càng giảm đó bạn, được cái này mất cái kia. Bạn để ý khoảng tiêu cự càng dài thì càng hạn chế về chất lượng. Vì vậy các hãng mới chia ra nhiều khoảng tiêu cự để sản xuất lens.
    bạn nên có trước hết 1 cái lens wide, cỡ 17 18mm là ok, sau đó bạn mua 1 ống fix chụp chân dung rất đẹp, nếu dư dả thì bạn tậu thêm 1 em tele nữa là ok.
  6. phipepong

tầm 15 chai bia :D có người tư vấn nên mua 600D + 18-135mm. Nhưng mình lại chuộng Nikon hơn :) không biết màu sắc của 2 dòng như thế nào
  7. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

biet xử lý hậu kỳ thì canon. k biết thì nikon ok.
    Vì là chụp người ( chân dung ) nên mình khuyên bạn lấy dòng fix. dòng zoom wide or tele tương đối ok nhưng giá dưới 10tr theo cảm nhận của mình thì không tốt.
    với 10tr và chụp người ( trong nhà ngoài đường ) thì canon 50 1.4 or sigma 50 1.4, 2 con này chụp chân dung quá ok. canon tầm 6tr 2hand , sigma tầm 7tr5 2hand.
    Canon không nét = sigma từ khẩu 1.4 - 3.5. 3.5 trở lên nét hơn sigma.
    lấy canon bạn sẽ còn dư 4tr . Sắm 1 con Flash tầm 2tr5 ( YN 565 EX + pin sạc ) tripod ...
    Bạn đã có lens kit rồi thì nên sắm fix thôi. Với kít + Flash thì chụp đã rất ok rồi.
    Nếu chụp ngoại cảnh nhiều thì làm hẳn con 70-200 F4 của canon nhưng với 600D thì sẽ tành 105 là nhỏ nhất vì 600D là dòng Crop. Giá thì tầm 10tr5 thôi.
    Ngoài ra tamron 17-50 cũng ok nhưng lên Full-Frame thì em này không dùng được.
    Huyền H thích bài viết này
  8. Huyền H

Huyền H Mới đăng kí

Cám ơn các bạn đã tư vấn >:D<
    Mình chưa có kinh nghiệm test hàng 2nd nên cũng hơi kinh
  9. Hậu Mập

Hậu Mập Thành viên cấp 2

2hand bạn mua ở tiệm uy tín cũng được chứ không nhất thiết phải mua của người dùng bán lại.
    Thường thì mua ở tiệm sẽ có bảo hành. Xài 1 thời gian cho quen cách sử dụng or vệ sinh lens lẫn body thì hãy tìm mua của ng dùng bán lại.
    Mua hàng mới chỉ tốn tiền hơn thôi. Bảo hành lâu hơn, an tâm hơn ....
    Huyền H thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn