Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Mua máy ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi meoko93, 22/1/13.

Lượt xem: 3,227

1. meoko93 Thành viên cấp 2

Em chào các bác (lâu lắm rồi em mới lại lên 4rum :)) ). Chú em đang cần mua một em máy mới các bác ạh :-? Hiện giờ chú đang ngắm con SonyRX1 nhưng chú em không lựa chọn này có ổn không nên muốn nhờ các bác tư vấn. Em đọc trên mấy tờ quản cáo thì thấy nó ghi như sau:
    + máy ảnh compact sử dụng cảm biến full frame 35mm
    + cảm biến CMOS EXMOR chuẩn 1 inch
    + bộ xử lí ảnh BIONZ (10 hình/ giây)
    + len CARL ZEISS VARIO- SONNART T* F1.8
    Mong các bác giúp chú em :D (em thì gà văn mờ rồi nên chịu thoai :'3)

...
    hoang phan thích bài viết này
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Quan trọng là mục đích sử dụng chứ nói về thông số máy ảnh thì nó bao la lắm. Về con RX1 thì đây là 1 bước đột phá của nhân loại đi Sony đã đưa cảm biến 35mm vào 1 cái body nhỏ gọn. Chất lượng ảnh từ RX1 mình thấy khá tuyệt vời, khử nhiễu khá tốt, thông qua 1 số bài test, review thì ở ISO 6400 ảnh vẫn chấp nhận đc. Lens của RX1 là lens có tiêu cự 35mm khá đa dụng cho nhiều tình huống. Nhưng nếu chuyên chụp chân dung thì lens đó có vẻ hơi rộng, dẫn tới việc chụp chân dung có thể bị méo. Cá nhân mình thấy RX1 thực sự tốt trong street-life và phong cảnh thôi.
  3. meoko93

meoko93 Thành viên cấp 2

chú í hay chụp vợ con lúc đi chơi thôi bác ạh chứ ko có cao xa hay chuyện nghiệp gì đâu :D
  4. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

có tiền thì RX1 + 1 flash rời thằng tiến đảm bảo chú bạn sẽ không thất vọng :) chụp gia đình thì quá bá đạo rồi
  5. meoko93

meoko93 Thành viên cấp 2

hohoho đây là yêu cầu của vợ chú í bác ạh T_T đi chơi là phải có ảnh mang về :|
  6. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Nói thực là nếu là mình thì mình sẽ hướng về mirrorless hơn vì cũng nhiều tùy chọn và hơn hết là có thể thay đổi đc lens và phục vụ đc nhiều mụ lc đích hơn. Mà cũng nhỏ gọn ko kém so với RX1.
  7. hoang phan

thực sự nếu như cầu của chú bạn vs gia đình có điều kiện thì RX1 là hoàn hao rồi còn xài mấy dong thay lens nếu không có nhu cầu thì không nên xài :) vs lens của RX1 là hàng khủng rồi bạn
  8. hoang phan

ước gì sau này em cũng có vợ dễ thương như vợ của chú bạn cho 60tr> để mua máy chụp hình du lịch kaka
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn