Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn]Mua máy DSLR để tập chơi !!!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Flyc, 22/2/13.

Lượt xem: 16,534

1. Flyc Mới đăng kí

Như tít đã đưa ạ ! Em là boy và em cần các bác tư vấn cho mua máy tầm khoảng 20tr ạ ! Em cũng thích 60D nhưng bạn em khuyên nên mua 650D ! Và mua lens thì mua loại nào ạ ?
    P/s : Bạn em khuyên nên mua 1 cái lens cho ngon luôn rồi kiếm cái body vừa vừa rồi từ từ nâng tầm body lên ^^!
    Em chờ lời khuyên từ mọi người ạ :D

...
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Mình vote 50D + 15-85 :3 :3
    ZiYoShenvi thích bài viết này.
  3. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Vote giống bạn này. Tuy nhiên cho mình phân tích rõ hơn tẹo nhé :)
    - 650D đúng là mới thật, tuy nhiên ngoài kái vụ màn hình cảm ứng thì mình thấy nó cũng ko qua nổi mấy máy dòng xxD
    - 60D khá là tốt, màn hình xoay lật chụp được nhìu góc khó. Bị kái là thao tác nút bấm được bố trí hơi..... lạ :)) nếu ko quen thì sẽ chậm mất khoẳng khắc :)
    - 50D chất ảnh thì thua 60D chỉ 1 tẹo, màn hình ko xoay lật. Thao tác thì miễn bàn, bố trí tương tự 5D mk II, dễ sử dụng (theo mình) :D --- và giá cũng mềm nữa =))

Về việc lens ngon thì tùy bạn chụp gì mà sài lens ấy.. và kái đó phải sau 1 thời gian chơi mới quyết định được. Người ta chủ íu lên lens là nhìu chứ body mà lên từ từ chắc chết :v :v
    Popeye Tuấn Nguyễn, makazuki20008Flyc thích bài viết này.
  4. ZiYo

ZiYo Thành viên cấp 2

20tr và bạn định mua 650D . buồn quá
    ... vote 50D + lens tùy theo ý muốn ....
    dần dần góp lúa sẽ được nhiều lens
    dòng XXD dẫu sao cũng tốt hơn XXXD mà
    ban đầu mới làm quen thì cứ bộ đôi huyền thoại fix , kit siêu hạt rẻ thôi (hơn 4m cho 2 em )
    body mới chắc cũng 14~15 .. dư tẹo mua phụ kiện ( hộp chống ẩm , túi hoặc chân máy )
  5. Flyc

Flyc Mới đăng kí

Bây giờ mình đang có dự định làm 1 bộ 60D + 18-135mm !!! Có ổn ko vậy mấy bác ?
    ZiYo thích bài viết này
  6. TriAnh

TriAnh Thành viên cấp 1

60D đc cái màn hình nghiêng lật, thuận tiện trong những góc ảnh khó như từ dưới lên, từ trên xuống, quay film cũng ổn. Lens tùy nhu cầu bác chủ nữa, xác định đối tượng chụp là gì.
    Meo.nhamhiem, makazuki20008Flyc thích bài viết này.
  7. Timap

Timap Thành viên cấp 2

60D ~14tr, mua thêm cái tamron 17-50/2.8~7tr. Không thì nikon D90~12tr + tamron 17-50 luôn. Cái 650D được cái cảm ứng linh tinh.mình chụp chả đời quái nào thèm bật cái màn hình lên luôn chứ đừng nói mà cảm
    ứng =)) . Nếu là mình thì sẽ là D90 ~10kshot~10tr + kit 18-55VR+ 85/1.8D. Đủ 20tr. Kit nikon ngon hơn nhiều so vs kit canon( cái này ai xài cũng công nhận) 85/1.8 chụp chân dung quá được. :D

Còn tư vấn theo kiểu fanboy Sony là mình thì :v A700~10tr,16-105~6tr, SAM 50/1.8 ~2tr, thêm quả YN560II là đủ nhu cầu len vs cả flash :D vừa đủ 20tr :D đập chết tất cả các thể loại tư vấn phía trên :v
    sharkoss, Huỳnh Nhật Hưng, Shenvi1 người khác thích bài viết này.
  8. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Công nhận là bị đẹp thật... cơ mà chưa chết nhá :P
  9. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

khuyên bạn ko nên mua 85 cắm vào crop, cực khó dùng, nếu chụp chân dung thì mỗi một kiểu trực diện, rất khó chọn góc, mà vì xa quá nên cũng dễ out net
    Shenvi thích bài viết này
  10. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

50 cấm vào crop thì nó sẽ tương đương 70 nhỉ.. vừa tay :)
  11. TriAnh

TriAnh Thành viên cấp 1

vậy mà e đang định cắm 85 vào 40D :|
  12. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Mua 50 đi bác :D
    TriAnh thích bài viết này
  13. TriAnh

TriAnh Thành viên cấp 1

:| tiềm lực ko đủ bác :| sv nghèo tập đú ạ :(
    quên, mà bác định nói là lens 50 ấy ạ :| e có rồi, cơ mà chụp hơi chán tí :P
  14. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Chán thì... thôi chức biết sao giờ :))
  15. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Khuyên bạn đừng nên mua 18-135. Chụp chán lắm. Nên mua sigma 17-50 + 60D là đẹp. Còn nếu muốn bắn chim cò và chân dung thì sigma 70-300 III loại có chống rung (có thể mua sau) ban đầu có 20m thì mình nghĩ 60D hơn hẳn 650. Phím thiết kế khác cũng ko sao. Cầm máy dần là quen hết.
    Vote 60D 17-50 sigma. Hoặc nếu có điều kiện làm cái ống L chụp cho phê=))
  16. Ku GIN

Ku GIN Thành viên cấp 2

Canon 50D với Nikon D90 thì nên mua cái nào mọi người. Không có lúa nhiều nên định mua hàng cũ, cỡ bao nhiêu shot thì ổn. Mình có cái lens Tamron 28 - 200 f3.8 ~ 5.6. Nếu mua D90 về thì gắn con lens này được không? Đang có chiều hướng nghiêng về em Nikon hơn :D
  17. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Thiên về Nikon thì quốc Nikon, lấy nét đêm ngon hơn, nhìu lens để vọc hơn :D
    Còn có gắn đx lens kia hem thì... từ từ mấy bác khác giải thích, mình ko biết kon này =))
    Ku GIN thích bài viết này
  18. Ku GIN

Ku GIN Thành viên cấp 2

Ở trên bạn có nói mua nikon d90 cũ đã bắn cỡ 10k shots. Mình không rành vụ này lắm. Chắc phải tham khảo thêm để biết cách chọn hàng.
  19. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

ơ nhiều người ế mà chưa ai khuyên 5D mark nhỉ
  20. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

Câu đóa hem fải của mình, mình ko rành về Nikon lắm nhưng có vẻ đúng. Tốt nhất là nên nghiên cứu kỹ nhé :D
    20tr thì 5D rồi lens rì hở bạn :">
    Máy vừa tầm thôi, lens tốt tẹo thì chụp mới ngon bạn àh ;;)
    Ku GIN thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn