Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[ Tư vấn ] xin ít tư vấn về mua máy khởi nghiệp

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi ngocanpk81, 23/2/13.

Lượt xem: 4,163

1. ngocanpk81 Thành viên cấp 1

Em thích từ lâu nhưng giờ mới gom đủ vốn khởi nghiệp nên muốn nhờ các bác tư vấn chút về máy cũng như nơi mua máy uy tín. Hiện em có khoảng 11m có thể du di thêm một chút gọi là có thôi. Vốn hạn hẹp cho nên đang phân vân em 550d + kit định dùng xong lên lens dần dần các bác thấy thế có được không ? Nếu ai có dòng nào tốt hơn trong tầm giá đấy cứ góp ý giúp em với ạ :D Cảm ơn các bác trước .

...
  2. Bo Artist

Bo Artist Thành viên cấp 2

vậy thì sắm cái con fix 50 1.8 thần thánh đi bạn :D !! chân dung cũng tạm :D
  3. Popeye Tuấn Nguyễn

Popeye Tuấn Nguyễn Thành viên cấp 2

1 - khi đọc thấy 2 chữ "khởi nghiệp" thành ra mình cũng phân vân lắm - khởi nghiệp ở đấy ý muốn nói bạn muốn kiếm cơm bằng nghề ảnh hay là khởi đầu cho nghiệp chơi ảnh ?????
    2 - bạn thích nikon hay canon8-} ???
    thường thì mình thấy những người chụp dịch vụ thì hầu như đều dùng canon
    và những dân chơi ảnh thì lại hay chụp bằng nikon (cái này mang tính chất tham khảo thôi)

*Về canon 550d + kit thì bạn có thể chập chững bước vào con đường nghiện ngập rồi đó :> , nếu hạn hẹp về tài chính bạn có thể xoay sang nikon vì lens normal nikon có phần rẻ hơn của canon...
    *Về nikon : theo mình nghĩ bạn có thể dành thêm chút tiền để mua nikon d90 cũng là một máy chụp rất tốt (hãy cố gắng khi có thể)
    hãy chụp với lens kit khi bạn cảm thấy tay nghề đã vững thì lúc đấy hãy tính chuyện lên đời lens . mua lens thế nào phù hợp với như cầu thì để sau khi đã chán chụp với kit lên đây lập thớt cần tư vấn thì mình tư vấn sau nhé ^_^! L-)

P/S : 1 lời khuyên cuối cho bạn nhé , 1 khi đã bước chân vào con đường nghiện ngập này rồi ấy thì đừng có bao giờ chạy đua "vũ trang" nhé \m/ , lên đời lens chỉ thực sự cần thiết khi bạn vạch ra cái "lens ấy làm được gì cho bạn" chứ đừng suy nghĩ "bạn sẽ chụp gì với cái lens ấy" chúc bạn lựa được vợ tốt :-bd Have fun !
    leo_minmin, kullkolove, PichPich1 người khác thích bài viết này.
  4. ngocanpk81

ngocanpk81 Thành viên cấp 1

@Popeye: tks những góp ý của bác. Em bắn vì đam mê thôi bác ạ \m/ em cũng có nghe màu ảnh nikon đẹp nhưng mà rướn lên d90 thì không nổi mà 3100d trong tầm giá thì dùng ống af-s cũng chát quá @@ nên mới phân vân bên 550d thôi ợ.
    Chạy đua vũ trang thì chắc không đâu ạ ^^! em thích chụp tĩnh vật nên đi lòng vòng trong 4rum thấy các bác bảo sắm thêm em 50mm f1.8 là ok rồi :D

p/s: "edit nhiều tại vợ em nó bảo cái icon :v không có thành ý T__T chứ k phải em viết bậy bạ xong xóa đâu T__T"
    Bo Artist thích bài viết này
  5. Popeye Tuấn Nguyễn

Popeye Tuấn Nguyễn Thành viên cấp 2

Tone màu của nikon thường là lạnh - ảnh sắc - hợp với phong cảnh - tĩnh vật
    Tone màu của canon màu ấm - mịn - rất hợp với chân dung , người .

cái này cũng ko cần lo lắng lắm - khi mà giờ đã có xử lý hậu kỳ PTS với cả Lightroom ^_^
    bạn nên nắm vững thêm pts để xử lý hậu kỳ cho ra 1 bức ảnh đã đẹp còn đẹp hơn !

550d là ok rồi bạn à ! chúc thành công trong con đường "nghiện ngập " :like:
  6. Bo Artist

Bo Artist Thành viên cấp 2

mong bác sẽ có những shoot ảnh nghệ thuật cũng như kỷ niệm :D đam mê là chính cứ vui vẻ mà "bắn" bác ạ :D
  7. ngocanpk81

:D con đường nghiện ngập đầy đam mê còn dài mong các bác chỉ bảo nhiều :D
  8. ngocanpk81

à em quên không hỏi bác popeye có biết chỗ nào ở sg bán máy uy tín không ? em mới chân ướt chân ráo cũng mù mờ lắm hic
  9. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Càng ngày càng nhiều người lao vào con đường chạy đua vũ trang 8->
  10. TriAnh

TriAnh Thành viên cấp 1

Lại 1 người đam mê :)) với 11m như bạn lúc ban đầu, mình chọn 40D với 50 1.8 2nd + balo + tủ chống ẩm :))
    Tizzle thích bài viết này
  11. ngocanpk81

@@ mình thấy 40d body 12-15k đã 9m rồi thêm fix 1m7 nữa thì balo với tủ chống ẩm đắp vào đâu hả bạn ==" trong khi tủ chống ẩm toàn tầm 2m =="
  12. Tizzle

Tizzle Thành viên cấp 1

40d cũ hả bác?
  13. TriAnh

TriAnh Thành viên cấp 1

ừ, toàn hàng 2nd hết, chớ mua hàng mới có đâu :D
    Tizzle thích bài viết này
  14. junest

junest Thành viên cấp 2

D5100 + kit mới 100% 11m7
  15. MiniMonkey

MiniMonkey Thành viên cấp 1

:3 Em liệt kê body cho bác chọn :3 Lens thì tùy bác :D
    Nikon: D200, D80, D70, D90
    Canon: 1D , 500D, 550D, 20D, 40D,
    Chúc bác thành công :))
  16. takethat1

takethat1 Thành viên cấp 1

Chụp crop thời gian vừa đủ thôi, sau đó lên ff luôn. Khởi đâù với 550d là qúa ổn với 50 1.8 và kit. Nếu có dư chút sau này lên ff5d với 50 1.8 là ngon. Mà mua máy chỉ để tĩnh vật ko thì cũng chán , phải thiên nhiên, con người chứ
  17. Mitdot

Mitdot Thành viên cấp 1

e đang dùng D80 + fix 50 f1.8 mới mua đc 4 ngày giá 9,3 D80 thì cũng có nhiều đánh giá về nó rồi,học chụp bằng nó cũng tốt đấy
  18. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

11m+ thì mình nghĩ 550D là ổn, còn nếu cố đc, chụp tĩnh vật, thiên nhiên, thỉnh thoảng người, thì cố 1 chút nữa, lấy D90 nikon cũng ok, để nhìn dáng bên ngoài nữa, thì 90D nhìn phong cách hơn, nhìn gần giống FF =))
  19. Đỗ Minh Tú

Đỗ Minh Tú Thành viên cấp 2

40D + fix hoặc 30D + fix + kit..... nếu là em :D
    vaengo thích bài viết này
  20. ngocanpk81

:D bác nào ở sg tư vấn em vài địa chỉ uy tín để em tìm vợ nào :D

Ủng hộ diễn đàn