Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

TUT- Blend Màu Cổ Điển Pha Hiện Đại.

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi IceF, 7/7/12.

Lượt xem: 28,714

1. IceF Thành viên cấp 4

XIn chào các bạn,hôm nay mình sẽ giới thiệu các bạn một TUT đơn giản về Blend màu do mình tự vọc ra.Bạn nào thích thì có thể làm theo.​
    Lấy ý tưởng từ 1 bài viết trong 4rum http://forum.vietdesigner.net/threads/giup-em-ve-cach-design-giong-buc-hinh-nay.462/#post-3698
    Mình đã thử áp dụng vào với Stock của mình.
    Stock : http://i719.photobucket.com/albums/ww195/echconbh/1-9.jpg
    Đối với các bạn lần đầu tiên làm quen với PTS thì mình cần lưu ý những chỗ như sau:
    1.BR = Background hiểu nôm na là hình nền,tức là tấm hình nằm cuối cùng trong bảng Layer.
    2.Mod = Trong bài này hiểu nôm na là hình người mẫu dc tách ra khỏi hình nền ( Background )

1.Đầu tiên các bạn mở hình lên và dùng công cụ Magnetic Lasso toll [​IMG]để tách Mod và BR ra.với những chỗ dư ra chúng ta dùng tẩy để tẩy nhẹ xung quanh mod,đẹp hay xấu là tùy thuộc vào kỹ năng mỗi người,nhưng chỉ cần tương đối là dc rồi.
    Rồi bấm vào filter > Render > Lens Flare > Chọn 105 Prime rồi tăng lên 120 % đặt nó vào góc trái phía trên như hình.

2.Tiếp theo các bạn nhân đôi Layer Mod lên ta dc 2 layer Mod.việc này làm mod sáng lên.và có chiều sâu với BR.

Rồi các bạn chỉ chuột click chọn vào Background trên bảng Layer,tiếp theo click vào biểu tượng hình bát quoái như trên hình . (Và áp dụng nó với các bộ lọc phía dưới cũng bấm vào biểu tượng đó nhé )

Chọn Level và chỉnh thông số như hình : 44 1.00 255 để làm cho BR tương phản với Mod,nhìn Mod bây giờ đã dc nổi bật hẳn lên.

3.CŨng tương tự như thế nhưng click vào Hue/Staturation và kéo thanh Statuaration -100 tức là về Trắng Đen.

4.Kéo Cuves xuống như hình : Input 136,output 117

và thứ tự của các layer hiện giờ như sau

5.Tạo 1 Patern bằng cách:
    Tạo 1 tài liệu mới = Ctrl+N với thông số là 500x500
    Ctrl + shift + N để tạo 1 layer mới.
    Dùng brush số với độ lớn là 5 .giữ Shift kéo 1 đường thẳng trên layer mới và Ctrl+T để kéo nó quay xéo ra như hình.
    Tiếp theo xóa Layer Background đi,fix lại size của cái patern này bằng cách vào Image > Image Size > chỉnh độ lớn nhỏ xuống thành 50x50.
    Nhấn ok,rồi vào Edit trên thanh Menu,kéo xuống chọn Define Pattern.Như vậy là chúng ta đã tự tạo 1 partern khá đơn giản.Đặt tên nó như thế nào thì tùy các bạn.

6.Fill Partern bắt cách nhấn vào biểu tượng bát quái như ban đầu và chọn parttern vừa làm

7.Tiếp đến chọn Selective color và chỉnh thông số như hình. Yeallows -30,việc này sẽ tác động lên Layer Mod,làm cho Mod bớt bị ám vàng.

8.Chọn tiếp thanh Hue/Saturation và chỉnh thông số như hình,việc này làm cũng dc mà ko làm cũng ko sao,chỉ là thay màu tóc cho Mod. THẬT RA ĐẾN BƯỚC NÀY THÌ CÁC BẠN KHÔNG MUỐN LÀM CÁC BƯỚC 9 VÀ 10 CŨNG KHÔNG SAO,LÀM THẲNG ĐẾN BƯỚC 11 CŨNG DC VÌ NÓ ĐÃ RA DC MÀU CẦN BLEND RỒI.

9.Vẽ đại ngoec ngoạc vài tia ánh sáng = Pokygonal Lasso Tool và giảm opacity xuống còn 7%-10%

10.Vẽ trái tim = shape rồi tẩy 1 bên đi,giảm opacity xuống 30 và fill là 60.

11.Tao 1 layer mới,fill màu đen,giảm opacity xuống còn 70%,dùng Tẩy để tẩy nửa người mẫu.ta được như hình bên trái.

12.Như vậy là đã xong,bây giờ chỉ cần cân chỉnh màu = thanh Cuves như trong hình ,chúc các bạn thành công.

Thành quả :

...
    baby.shjro, No Hai Dang, yusduong7 người khác thích bài viết này.
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Uầy, cuối cùng cũng có tut :)) Mai phải đăng lên I Love [Photoshop] thôi :D

Mà sao ko dùng watermark này mà đặt lại đặt logo làm chi? ^^
  3. Ab Le

Ab Le Việt Lightroom

mình thích nhất cái ảnh màu nâu :D
  4. Đoàn_Whinny

Đoàn_Whinny Thành viên cấp 3

tut hay lắm bạn, Thanks :">
    \\ íu, toàn ma đêm @@
  5. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Tại kiếm không ra cái watermark nên chơi cái này luôn cho máu :))
  6. IceF

IceF Thành viên cấp 4

oke thanks bạn.
    có kết quả chưa ^^
  7. Đoàn_Whinny

Kết quả :D
    Tạ Thị Liên thích bài viết này
  8. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Hình như thiếu mất cái bước thứ 11 thì phải,fill 1 layer đen lên rồi tẩy đi như hình chưa.
    TandatleĐoàn_Whinny thích bài viết này.
  9. Đoàn_Whinny

Mình có fill nhưng chắc để opacity hơi nhỏ nên nhìn không được nổi hẳn :D
  10. Victoria Le

Victoria Le Thành viên cấp 1

Đẹp quá, thik nhất là cái màu tím bác ah
  11. Yongki

Yongki Thành viên cấp 1

Chỉ có thể nói 1 câu. Đẹp
    IceF thích bài viết này
  12. kushy

kushy Thành viên cấp 1

cái trái tim vẽ như thế nào vậy bạn?:)
    IceF thích bài viết này
  13. Hanee

Hanee Thành viên cấp 3

Tut hay quá. thanks nha.
    Hôm nào phải tập làm thử mới được
    IceF thích bài viết này
  14. Yongki

Yongki Thành viên cấp 1

Bước 10 đó bạn
  15. IceF

IceF Thành viên cấp 4

thanks bạn ^^!
    Trong Thanh Tool có công cụ Shape đó bạn.
    Làm đi nè,dễ ẹc à ^^
    pitlamgiHanee thích bài viết này.
  16. kushy

kushy Thành viên cấp 1

opacity cho nó nhạt đi hả anh?
  17. IceF

IceF Thành viên cấp 4

ừ,giảm đi cho nó mờ đi.
  18. N.N.D

N.N.D Mới đăng kí

sao bước 5 khó hiểu quá vậy bạn :( ! sao mình làm ra pattern nó sọc đen ! ko trắng như bạn nhỉ :)
  19. pitlamgi

pitlamgi Banned

Trời :) hôm nay mới tìm thấy bài này :)

TUT khá chi tiết :-bd
  20. Thắng Hoàng

Thắng Hoàng Thành viên cấp 2

like bác viết nhiều tut hơn cho ae nhé

Ủng hộ diễn đàn