Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

TUT Chữ Wide frame làm cover facebook !!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Kún.ĐAC, 4/8/13.

?

Các bạn có hiểu tut này ko??

1. 72.2%
  2. Không

27.8%

Lượt xem: 31,447

1. Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

Trước khi bắt đầu Tut thì mình nói trước là văn mình kém nha -_-

Step 1

Chúng ta sẽ bắt đầu bằng cách tạo 1 file PSD mới, kích thước tùy các bạn, ở đây mình chọn là 900 x 600 pixels. Nếu các bạn làm ảnh bìa thì có thể chọn kích thước chuẩn là 850 x 315 pixels

Step 2

Chúng ta sẽ đổ màu đen cho layer “Background” bằng công cụ Bucket tool (G) và sau đó viết chữ bạn muốn làm bằng công cụ Text tool (T). Ở đây mình dùng font Futura Md BT. Các bạn set thông số như hình dưới đây hoặc chỉnh lại cho phù hợp. Tut: Để các chữ cái trông gọn hơn các bạn có thể nhấn Ctrl + A để chọn toàn bộ chữ sau đó nhấn Alt + phím mũi tên sáng trai hoặc phải để co dãn các khoảng cách ký tự :D

Step 3

Tiếp theo các bạn Merge layer “Background” và layer chữ bằng cách nhấn tổ hợp Ctrl + E

Step 4

Tiếp đến chọn thẻ Filter > Distort > Wave sau đó chỉnh thông số như trong hình :x
    Ngoài ra các bạn cũng có thể chỉnh theo ý mình cho phù hợp.

Step 5

Tiếp đến chọn to Filter > Pixelate > Fragment ta được như sau:

Step 6

Now go to Filter > Stylize > Glowing Edges, set Edge Width to 1, Edge Brightness to 6 and Smoothness to 1.
    Sau đó chúng ta chọn Filter > Stylize > Glowing Edges và chỉnh thông số như dưới hình.

Tut: Những bạn k tìm thấy công cụ Glowing Edges có thể vào Filter > Filter Gallery…

Step 7

Tiếp tục chúng ta sẽ copy ảnh này vào 1 kênh mới. Đầu tiên các bạn nhấn Ctrl + A để chọn tất cả các chi tiết, sau đó nhấn Ctrl + C để coppy, chuyển qua Tab Chanel ấn tạo 1 chanel mới và ấn Ctrl + V đế paste vào kênh đó. Sau đó bạn ấn Ctrl và click vào Thumbnail của chanel Alpha vừa mới tạo để chọn các chi tiết.

Step 8

Trở lại với tab layer. Tạo 1 layer mới ( Ctrl + Shift + N) và đặt tên cho nó là text. Đổ màu trắng cho nó. Nhấn Ctrl + D để bỏ vùng chọn. Trở lại layer background và đổ màu đen cho nó. Tiếp theo chúng ta sẽ áp dụng Layer Stylte cho Layer “Tex”. Các bạn chọn layer text sau đó ấn chuột phải > Blending Option.. xuất hiện bảng và các bạn chỉnh thông số như hình dưới. Ấn chọn lại Layer Background và tạo thêm 1 layer mới có tên là Layer 1. Các bạn chọn cả Layer 1 và Text sau đó ấn Ctrl + E để Merge 2 layer lại với nhau.

Step 9

Ấn Ctrl + J để nhân đôi layer sau đó chọn Filter > Blur > Gaussian Blur và đặt Radius là 4. Ấn Ctrl + J 2 lần nữa để nhân đôi layer lên 2 lần. Sau đó set chế độ của 2 layer này là Overlay.

Step 10

Chọn layer Text copy sau đó lại nhân đôi nó lên. Sau đó di chuyển layer Text copy 4 lên trên layer Background. Chọn Filter > Blur > Gaussian Blur và đặt Radius là 6.

Tiếp theo chọn Image > Adjustments > Hue/Saturation (Ctrl + U) và tick vào Colorize sau đó chỉnh thông số như hình :

Step 11

Thế là xong phần text, tiếp theo chúng ta sẽ tạo phần nền. Từ bước này bạn nào thích tạo nền thì tạo. Ai không thích thì có thể ghép nền của mình vào.

Tạo 1 layer mới và đặt nó ngay trên layer Background và chỉnh như dưới hình. Các bạn có thể lấy màu như mình hoặc chọn 1 màu riêng cho bạn :D

Step 12

Tạo 1 layer mới ngay trên layer mà chúng ta vừa tạo ở trên. Sau đó chọn công cụ Brush Tool (B) tìm đến phần Brush option và chinh theo hình dưới :

Step 13

Chọn 2 màu như mình hoặc các bạn tự chọn màu cho mình. Sau đó cứ kéo 1 đường bất kỳ, các hình tròn sẽ tự hiện ra theo 1 thứ tự không nhất định.

Step 14

Chọn > Blur > Surface Blur và set Radius 25 và Threshold 175
    Tiếp tục chọn > Blur > Gaussian Blur và đặt Radius vào khoảng 4 pixels

Step 15

Set Opacity cho layer mình vừa vẽ xuống khoảng 15 – 20 %

Step 16

Cuối cùng thêm 1 số chữ và sử dụng ngay font lúc nãy chúng ta vừa viết

Kết quả

Đây là kết quả cuối cùng thu được. Mong các bạn sẽ thích bài viết này :*

...
    leejinbaby, Black Wolf Night, bbsn00611 người khác thích bài viết này.
  2. Hai Lúa

Hai Lúa Thành viên cấp 2

Cái bài này quen quen , hình như nó có ở vietphotoshop.com thì phải :-?
  3. Lý Lô

Lý Lô Banned

Cho mình xin link download phông chữ đi bạn
  4. baoquan287

baoquan287 Thành viên cấp 2

Sao của mình k có Fillter Gerlery lẫn Fillter Glowing luôn
  5. Kún.ĐAC

Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

Lý Lô
    bạn có thể vào dafont.com sau đó search
  6. Kún.ĐAC

Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

baoquan287
    bạn đg dùng photoshop gì thế ??
  7. baoquan287

Tô đen cái backgruond thì hết thấy chữ rồi
  8. Kún.ĐAC

Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

baoquan287
    bạn đã làm đúng các bước chưa thế, có bước chuyển qua tab chanel chọn vùng sau đó trở về layer text đổ màu trắng cho nó rồi mà, như thế thì đâu có mất nửa -_-
  9. Đỗ Văn Chương

Đỗ Văn Chương Thành viên cấp 1

Góp vui =D>
    Thanks chủ thớt. :-bd
  10. baoquan287

góp vui 1 tấm
  11. Kún.ĐAC

Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

của mình thế này :D
    baoquan287
    đi wave hơi quá tay thì phải
  12. huy nhõ

huy nhõ Thành viên cấp 2

thử làm 1 tấm :P có gì chỉ giáo thêm
  13. Kún.ĐAC

Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

huy nhõ
    bạn đi wawe hơi quá tay nên chữ gãy hết chả đọc được :D
    Bạn sửa lại nhé
    huy nhõ thích bài viết này
  14. huy nhõ

huy nhõ Thành viên cấp 2

@Kún.ĐAC vì mới làm nên như thế, còn phải học hỏi thêm :P
  15. Kún.ĐAC

Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

16. baoquan287

Đi wave theo cách của bác nên nó ra như thế ^^ Tối nay về làm pic khác
  17. MioDung

MioDung Thành viên cấp 3

tút hay chữ đẹp, tối thử cái :D
  18. Mei

Mei Thành viên cấp 1

Nhìn đẹp ....
  19. Kún.ĐAC

Kún.ĐAC Thành viên cấp 2

baoquan287
    tut chỉ là ví dụ, tùy vào số lượng char, độ phân giải của PSD
  20. nữ hoàng cry

nữ hoàng cry Thành viên cấp 1

- Với những bài như thế này bạn nên đưa ra action chứ mình thấy cũng ít người làm đc, đưa action thì chỉ cần làm 1 cái là ok !
    sakura_tsubasa_1995 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn