Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tut hướng dẫn Blend màu cơ bản ( Tông chuẩn )

Chủ đề thuộc danh mục 'Các bài hướng dẫn Lightroom' được đăng bởi mr.be, 13/9/13.

Lượt xem: 37,622

1. mr.be Thành viên cấp 1

Sau khi bài căn chỉnh hình ảnh cho chuẩn màu, chuẩn hình thì tiếp tục mình xin viết tut hướng dẫn Blend màu cơ bản đối với Lightroom:
    Link: Stock + căn chỉnh hình ảnh: http://forum.vietdesigner.net/threads/tut-can-chinh-anh-trong-veo-khong-mau-me-don-gian-d.31823/
    Tông này mình gọi là tông chuẩn ( theo chuẩn của mình :D) vì nó áp dụng cho được hầu hết các ảnh như nhẹ nhàng, cá tính, lãng mạn vì nó có chút màu tím :). Mình có 2 topic thể hiện màu này, nhẹ nhàng, đơn giản, lãn mạn.http://forum.vietdesigner.net/threads/tone-mau-tim-hong-lang-man.33515/http://forum.vietdesigner.net/threads/lan-dau-chup-anh-cuoi-doi-voc-pha-mau-luon.33139/

Mình sử dụng luôn Stock của bài căn chỉnh hình ảnh để làm, ảnh này thì làm style Hàn thì hợp hơn.
    Sau khi căn chỉnh sau thì mình dùm Làm mịn da: Imagenomic Portraiture phiên bản của Lightroom.

Nó hiện lên bảng Edit photo, thì chọn File Format là JPEG chọn hệ màu Color Space là sRGB để UP face hoặc đưa lên Web luôn. có TIF hoặc PSD cũng được mà file này nó nặng lắm.
    Các bạn thắc mắc vì sao ko blend màu ở file Raw thì xin mời đọc:

Mình hướng dẫn chút về Tool làm mịn da, các thông số chỉnh cần để ý mình ghi trong hình:

Xong bấm OK vào lại Lightroom bạn được 1 file JPEG hoàn chỉnh cơ bản về màu sắc, bố cục, da dẻ
    Tiếp đến là Blend màu, Blend tức là ám màu vào hình, ám làm sao cho da đẹp, màu mượt giúp cho ra tấm hình giàu cảm xúc hơn.
    Mình dùm thanh công cụ Tone Curve với các hệ màu Red, Green, Blue.
    Dừng 1 xíu để mình giải thích các hệ màu này nhé
    Ai chưa làm quen với thanh Curve save lại và để ở hình nền desktop vài ngày là nhớ à :D. Vì Công cụ này hầu như Blend màu đều phải dùm.

+Quay trở lại hình ảnh, thì mình muốn tóc hơi màu nâu hạt dẻ và da 1 xíu ửng đỏ cho dễ thương, thì mình vào kênh Red chấm Midtones 1 cái kéo tầm 1% thôi từ 50.2 lên 51% chả hạn, rồi cầm cái chân Shadows kéo lên tầm 3.5% được tóc nâu hạt dẻ rồi. vậy là mình đã ám 1 chút màu đỏ vào midtones và 3 chút vào shadows vùng tóc.

+Giờ mình muốn da trở nên hồng hào 1 chút mình vào kênh Green mình nắm cái Hightlights và kéo xuống vùng màu hồng từ 100% xuống 98.4% chả hạn.

+ Tiếp tục mình muốn có 1 ít màu tím, vì ảnh này ít vùng tối quá nên ko thể hiện được nhiều nhưng cứ làm thử, chấm 1 cái ngay giữa đường thẳng đưa Midtones của Blue lên tầm từ 50.2 -> 51.8% và cầm cái chân Shadows kéo lên giữa ô tầm 9% để ám màu tìm vào vùng tối cho cảm giác ngọt ngào.

Ám màu vào thì đương nhiên là ảnh hơi đục rồi, trở lại kênh RGB để tăng tương phản hoặc tăng Contrast ở kênh Basin cũng được, giảm nhạt màu xuống 1 chút bằng cách giảm Saturation xuống -20.
    Done! Nhìn thì dài dòng chứ thật ra kéo chưa tới 3p, do mình giải thích nhiều thôi :(.

So Sánh hình ảnh trước và sau khi Blend nào:
    Quên fix viền tìm nên bị chút viền tím, máy dỏm mà :P
    Kết quả hoàn chỉnh:
    [​IMG]Vì mình thực hiện các bước blend trên 1 tấm JPEG hoàn chỉnh nên có thể lưu thành preset này lại để dành cho những tấm sau, Preset này ko ảnh hưởng tới thông số nên áp dụng được cho mọi ảnh, nhưng phần chỉnh căn bản thì ko thể áp dụng cho mọi tấm ảnh được, vì có tấm thì dư sáng, thiếu sáng, WB khác nhau .v.v.v, vì thế kiểu gì thì cũng phải căn chỉnh cơ bản trước khi áp dụng preset.
    Hẹn gặp lại ở bài tut tiếp theo, thân chào ^^

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Kết quả blend cơ bản mất chi tiết hơi nhiều thì phải , ảnh nhỏ quá !
    mr.be thích bài viết này
  3. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

Thiên Ma Do mình chụp ảnh màn hình nên bị giảm :(, UP lại tấm hoàn chỉnh :D
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Dù sao thì tut vẫn rất hay , nhiều kiến thức cơ bản , like !
  5. Ngô Ngọc Tâm

Ngô Ngọc Tâm Thành viên cấp 2

mấy bài như thế này phải nói thẳng ra là...tẹt vời ông mặt trời :D thank!
    mr.be thích bài viết này
  6. huy2651992

huy2651992 Thành viên cấp 1

bạn có thể post tool làm mịn da lên ko, mình tìm chỉ có bản pts chứ ko có bản sài cho lightroom :(
    mr.be thích bài viết này
  7. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

huy2651992: bạn thử tìm xem, trước mình nhớ down trên 4room vietdesign mà, để mình tìm lại xem
  8. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

9. huy2651992

hình như cái này có phiên bản mới hơn rồi phải ko bạn 2.3 thì phải
  10. huy2651992

thiếu key bạn ơi nó cho dùng có 14 day :(
    mr.be thích bài viết này
  11. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

huy2651992, Bạn Dow key bên bản pts nó có phần cho Lightroom đó
  12. Furin

Furin Thành viên cấp 3

TUT hay
    mr.be thích bài viết này
  13. huy2651992

mình tìm rồi mà thử key đó ko được bạn có thể post key bạn sài đc ko :(
    mr.be thích bài viết này
  14. mr.be

mr.be Thành viên cấp 1

Email: xforce@smokeit.xf
    Serial: 457D6FAFFE634B976C5D32E24613D80F
    Mình viết tut chứ mình có share tool đâu mà sao bạn ko chịu tìm vậy @@
    huy2651992 thích bài viết này
  15. huy2651992

em tìm mà ko thấy chứ ko phải em ko tìm hihi thank bác ^^
    mr.be thích bài viết này
  16. Vũ Vật Vã

Vũ Vật Vã Thành viên cấp 2

Tks bác,e hiểu thêm về lr ^^ TUT hay
    mr.be thích bài viết này
  17. HuyDino

HuyDino Mới đăng kí

sao bác lại cài đc cái portraitrure trong LR nhỉ , mình cài nó hiện có mỗi trpng pts à @@
  18. kenice

kenice Mới đăng kí

vẫn light5 mà mình ko có phần tone curve chọn màu :( , có thể giúp mình dc ko :(
  19. ank_ck

ank_ck Thành viên cấp 2

Thớt ơi fix cái viền tím như nào vậy? chỉ cho mình được không?
  20. pipicodon

pipicodon Thành viên cấp 3

cơ bản mà làm nhiều bước quá ... cứ dùng lighroom thì blend màu dễ hơn pts rồi

Ủng hộ diễn đàn