Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Painting theo phong cách sơn dầu

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi Ryan Lee, 2/7/12.

Lượt xem: 17,604

1. Ryan Lee Thành viên cấp 4

Như đã hứa với các bạn, hôm nay mình sẽ viết tut painting cho tấm này:

Trước tiên, có lẽ mình phải sr các bạn chưa dùng PS.CS6 vì có một bước khá quan trọng mà chỉ làm được bởi CS6.
    Mình cũng khuyến khích các bạn nên dùng CS6, vì nó cũng không khác CS5 là mấy, chỉ thêm 1 số phần mà mình nghĩ sẽ học được nhanh thôi^^

Còn bây giờ, bắt đầu với các Brush mình sử dụng nhé
    (Đây là các Brush của PS.CS6, nếu không dùng CS6 các bạn có thể dùng Brush có nét tương tự tại các bản khác của PS)

Và giờ bắt đầu nào.

BƯỚC 1: Tạo một file ảnh mới 2500x1040px. Nhấn Ctrl+Shift+N để tạo một layer mới, dùng brush bất kỳ để vẽ phác hình (Bước này chỉ để phối cảnh và bố cục ảnh nên không cần làm kỹ)

BƯỚC 2: Tạm tắt layer ở Bước 1. Nhấn vào layer background, Ctrl+Shift+N tạo layer màu nền trời.
    Bạn chọn màu lần lượt #5C9AC8#8ABDE6, nhấn G, kéo từ trên xuống.

Kết quả:

BƯỚC 3: Vẽ mây. Nhấn D rồi X để chọn màu trắng cho Brush. (Lưu ý là mỗi bước nhỏ các bạn nên Ctrl+Shift+N để tạo layer mới riêng, tiện cho việc fix)

3.1: Dùng brush với thông số như trong hình. Tùy vào hình dạng mà bạn muốn để vẽ phác hình đám mây. (Các bạn quệt brush càng nhiều lần khi vào giữa đám mây)

3.2: Tiếp tục vẽ mây rõ hơn, dùng Brush với thông số trong hình.

3.3: Tiếp tục vẽ các đám mây nhạt hơn xung quanh

3.4: Điều chế thêm chút ánh sáng phía chân trời.

Tạm thời đám mây như vậy là ổn.

BƯỚC 4: Lên màu cho Bóng bay.
    Bật layer vẽ phác ban đầu lên, kéo nó lên trên cùng và bắt đầu việc tô màu.
    Bây giờ việc chọn màu sắc cho bóng bay là hoàn toàn dựa vào ý muốn của bạn.

4.1: Ctrl+Shift+ N để tạo 1 layer mới (mình tạm gọi là Bóng bay Color)
    Sử dụng Brush như trong hình. Giảm dần Opacity khi vẽ dần vào giữa quả bóng bay (Tạo độ trong suốt của quả bóng)

4.2: Ctrl+Shift+N để tạo tiếp 1 layer mới. Sau đó bạn nhấn Ctrl+Alt+G để layer mới này chỉ có tác dụng lên layer Bóng bay Color.

Và thực hiện bước tiếp trên layer mới. Các bạn nhấn D để chọn màu đen và nhấn X để chọn màu trắng cho Brush. Quệt brush nhiều lần đến khi thấy vừa ý. (Mỗi bước màu các bạn nên dùng cách này: Ctrl+Shift+N rồi Ctrl+Alt+G và lên màu)

4.3: Vẽ viền quả bóng và dây. Dùng Brush với Opacity bất kỳ (bước này Ctrl+Shift+N và không cần Ctrl+Alt+G)

4.4: Làm tương tự với các quả bóng còn lại, điều chỉnh Opacity của các layer thích hợp (ở đây mình chuyển Opacity của layer Bóng bay Color về 80%).
    Kết quả tạm thời như thế này:

BƯỚC 5: Lên màu cho máy bay. Dùng cách Ctrl+Shift+NCtrl+Alt+G tương tự như vẽ bóng bay.
    Ở đây mình chủ yếu dùng Brush A cho lớp màu đầu tiên, và Brush B hoặc C cho các layer sau.
    Các bạn chỉ cần nhớ hướng ánh sáng để tô màu cho logic, càng gần phía ánh sáng màu càng chuyển về trắng. Có thể tham khảo màu ở hình dưới.

BƯỚC 6: Vẽ cỏ. Ctrl+Shift+N tạo một layer mới và chọn màu xanh nhạt cho Brush.
    Dùng Brush D E, size và Opacity tùy chọn (ở đây size brush của mình nằm vào khoảng 450-550px, opacity 80-90%)

6.1: Vẽ lớp cỏ đầu tiên, không cần quá dày.

6.2: Vẽ các lớp cỏ tiếp theo. Dùng màu xạnh đậm dần và vẽ dày hơn.
    Có 1 lưu ý nhỏ là các bạn nên vẽ thấp dần cho từng lớp màu (tức là dịch nét brush xuống dưới một tẹo) sẽ tạo chiều sâu hơn về màu sắc.

6.3: Tiếp tục các bước trên cho đến khi vừa ý. Trong khi vẽ bạn cỏ thể nhấn F5 (Trong PS) và chỉnh các thông số của Brush, cứ kéo các thanh và nhìn hình bên dưới, chỉnh các thông số đến khi thấy phù hợp.

Kết quả được như hình.

6.4: Ctrl+Shift+N rồi Ctrl+Alt+G. Chuyển chế độ hòa trộn về Softlight, dùng brush màu đen (D+B) và vẽ các khoảng tối lên đám cỏ tùy thích.
    Kết quả như hình:

BƯỚC 7: Dùng HighPass để tăng độ sắc nét và khoảng sáng tối cho bức ảnh.
    Nhấn tổ hợp phím Ctrl+Alt+Shift+E để gộp tất cả các layer lại, sau đó vào Filter/Other/HighPass (hoặc Ctrl+F), chọn Radius 8,0.
    Sau đó chuyển chế độ hòa trộn của layer này về Overlay.

Đến đây là khá ổn rồi (Nếu không dùng PS.CS6 có thể tạm hài lòng).
    Nhưng mình vẫn muốn nhấn thêm một chút để nó thực sự giống một bức tranh Sơn dầu.

BƯỚC 8: Hoàn thiện.
    Đây là lúc cần đến PS.CS6 nhất. Tiếp tục Ctrl+Alt+Shift+E rồi Filter/Oil Paint...
    Chỉnh thông số như hình:

Chỉnh Opacity về 30-35%. Kết quả:

Giờ các bạn chỉ việc blend lại nó theo sơ thích. Ở đây mình Blend màu vàng vintage bằng kênh CMYK để bức ảnh có vẻ cổ cổ.
    Ctrl+Alt+Shift+E gộp tất cả các layer, rồi chuyển thành kênh CMYK: Image/Mode/CMYK Color - Don't flatten
    Chọn màu Yellow, Ctrl+I để đảo màu.

Trở lại kênh RGB Color: Image/Mode/RGB Color
    Chuyển chế độ hòa trộn của layer mới về Softlight.

Thêm mắm muối, đóng dấu ký tên đủ kiểu.

Một số bạn thắc mắc là vết brush của mình hơi lộ, đó chính là dụng ý của mình. Dùng chủ yếu là Brush kiểu B hay C, chọn Opacity thấp sẽ tạo cảm giác như mình đang dùng một chiếc bút lông vẽ lên chứ không phải một sản phẩm của công nghệ, nó cũng phù hợp hơn với trường phái sơn dầu.

"Windy" cũng được vẽ tương tự như vậy:

(C)Copyright 2012 by Ryan Lee
    Chúc các bạn thành công. Peace ^^

...
    Uyễn Hồng, kecanhnguc, pippypro41 người khác thích bài viết này.
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Cuối cùng đã có tut! Bài tut rất hay! Cảm ơn bạn đã chia sẻ :D
    Ryan Lee thích bài viết này
  3. Mai đen

Mai đen Thành viên cấp 3

yeah, chờ mãi :)) tks chủ thớt lắm nhé :) đẹp quá cơ
  4. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

À, mình có chút góp ý nhỏ với Admin là nên tăng giới hạn số hình ảnh được sử dụng (hiện tại chỉ là 40) khi post bài.
    Ban đầu mình làm chi tiết hơn cơ nhưng gặp chút rào cản đó;))
    Chúc vui^^
    Character_Boy thích bài viết này
  5. Phạm Hữu Dư

Bạn có thể post tiếp tục ở phần bình luận, chứ nếu để giới hạn quá nhiều ảnh sẽ khiến bài viết load rất chậm bạn ạ! Chú ý lần sau nếu có những bài viết nhiều hình ảnh thì chia ra mà post nhé!!! Giống như bài này chẳng hạn: http://forum.vietdesigner.net/threads/huong-dan-chuc-nang-va-su-dung-lighroom-4-0.19/ ;)
  6. Ryan Lee

Ok, mình sẽ rút kn cho các bài sau ;)
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  7. Hanee

Hanee Thành viên cấp 3

*vỗ tay*, chờ mãi bài viết này:D.
    Cảm ơn bạn rất nhiều, bây giờ mình đã hiểu sơ sơ cách vẽ rồi.:">
  8. nhubach92

nhubach92 Thành viên cấp 1

hay, like nhiệt tình
  9. Tiểu Thiên

Tiểu Thiên Thành viên cấp 3

nếu vừa post có người vào comment thế là bài viết không kịp được xếp kế nhau rồi, có cách nào move lại sát bài viết không a Dư
  10. Hàn Phong

Hàn Phong Cựu quản trị

Bài tut rất hay, tác phẩm đơn giản mà đẹp :)
  11. Phạm Hữu Dư

Đã thử dùng chức năng Move nhưng sao ko thấy nó Move cái bình luận ta :-? Thôi cái này để a ngcứu sau! Tạm thời bây giờ 1 là xóa post đó đi để cho bài viết được liền mạch, và 2 là chuẩn bị bài trc rồi khi post thì post liên tục để tránh có ngkhác comment :D
    Tiểu Thiên thích bài viết này
  12. thanhthanhkawaii

thanhthanhkawaii Thành viên cấp 1

trời ơi thiệt là tài năng wớ đi
    cám ơn bạn rất nhìu ^^
  13. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

chà! thế này thì ko cần hoa tay cũng vẽ đẹp như thường :D
  14. Anh Tuấn

Anh Tuấn Thành viên cấp 2

với painting thì xem tut thôi là chưa đủ
    Đẹp thiệt ! bắt chước thôi chưa chắc đã đạt
    ShinRyan Lee thích bài viết này.
  15. Mai đen

Mai đen Thành viên cấp 3

đã thử và thấy tg? k khó mà khó k tg? =.= làm toét cả mắt ra mà chưa xong, đã thế cũng chẳng đẹp lắm :( chắc k có khiếu hội họa =.=
    blackeyeRyan Lee thích bài viết này.
  16. kushy

kushy Thành viên cấp 1

like cho thớt đpẹ quá:
  17. Ab Le

Ab Le Việt Lightroom

bạn ơi cho mình hỏi chút, bạn để flow của brush bao nhiều vậy? vì flow trong painting cũng khá là quan trọng ^^
  18. Ryan Lee

Tất cả mình đều để nguyên Flow 100%, chỉ thay đổi Opacity thôi bạn à, cách làm của mình là như vậy :)
  19. Ab Le

Ab Le Việt Lightroom

Cám ơn bạn nhiều, bài tút rất hay ^^
  20. l3VO ∞ Q.l3

l3VO ∞ Q.l3 Thành viên cấp 1

Tut rất hay ! Tks bạn nhiều ! Tuy nhiên mình góp ý với bạn cái ảnh Windy nhé ! Bạn vẽ ngược hướng gió rồi ! Mây và hình mẫu có hướng gió ngược nhau :D
    Character_BoyRyan Lee thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn