Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Tạo hiệu ứng chữ mây thú vị trong Photoshop chỉ trong vòng 2 nốt nhạc

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi Ku Sang, 11/3/13.

Lượt xem: 36,773

1. Ku Sang Thành viên cấp 4

Dạo quanh mấy trang mạng chuyên về TUT Photoshop thì thấy cái TUT này khá hay, khá đơn giản cho newbie nên vọc thử và việt hóa lại cho các bạn cùng làm. Vâng! “Thị” đi thẳng vào vấn đề luôn nhé ! :D
    Đây là sản phẩm cuối cùng
    Và stock cần có trong bài:

Và chúng ta bắt đầu nào!

Nốt thứ nhất: Tạo background

Đầu tiên chúng ta tạo một file mới với kích thước là 1400 x 700, 300 DPI và tạo một layer mới bằng cách nhấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + Alt + N. Dùng công cụ Gradient Tool (G) và thiết đặt như hình:

Sau khi thiết đặt xong, bạn nhấn giữ Shiftkéo chuột từ trên xuống để được như hình.

Đến đây, bạn giải nén file Cloud Brush vừa tải về, tạo một layer mới và từ từ tạo ra những đám mây “lộng lẫy” như “Thị” đã tạo ra dưới đây :D.

Tới đây xem như chúng ta đã hoàn thành phần background !

Nốt thứ hai: Text

Các bạn tạo một đoạn text với nội dung tùy ý và ở đây mình sử dụng Font “Lucida Handwriting”.

Bạn giải nén file Smoke Brush vừa tải về, các bạn chọn brush số 255 như hình:

Sau đó bạn nhấn phím “F5” để gọi bảng brush options và làm như trong hình:

Sau đó bạn chọn thêm “Smoothing”“Protect Texture” nhé ;).
    Tới đây! Bạn tạo một layer mới nằm trên layer text và bạn dùng brush đồ theo text để được như hình. Sau khi đồ xong bạn ẩn layer text đi nhé ;).

Trên layer đó, bạn mở Layer Style bằng cách nhấn đúp vào layer đó. Sau khi bảng Layer Style hiện ra bạn tìm đến và chọn chế độ “Bevel and Emboss” và thiết đặt như hình:

Và sản phẩm ta thu được.

Sau đó, chúng ta sẽ gộp các layer trên thành một layer bằng cách nhấn tổ hợp phím Ctrl + Shift + Alt + E. Đến đây, chúng ta sẽ thêm một số hiệu ứng để làm cho đoạn text sắc nét một tý và "Unsharpen Mask" là một lựa chọn hoàn hảo (Filter> Sharpen> Unsharpen Mask) :

Tới đây thì gần như ta đã hoàn thành, chúng ta có thể dùng brush tạo thêm một vài đám mây vây quanh đoạn text nhằm làm đám mây như trôi nổi bên trên các đám mây khác:

Và sản phẩm cuối cùng chúng ta thu được là đây. Đơn giản phải không nào ;).

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG !
    Nguồn tham khảo: PSDVault

...
    Tony Nguyễn, Cii Le, Việt Royal28 người khác thích bài viết này.
  2. Tùng Béo

Tùng Béo Thành viên cấp 1

hữu dụng phết bác ak :D
    e 1 like nhé :D
    Ku Sang thích bài viết này
  3. Bunnie Meteor

Bunnie Meteor Thành viên cấp 1

oaoa ...
    thích quá ạ :D
  4. The Dreamer

The Dreamer Mới đăng kí

Nhìn cool bác ạ \m/ mà giờ trên forum giờ nhiều bài hướng dẫn làm text với mây quá :))
  5. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

nhẹ nhàng, bay bổng và là con đường đưa F.A ==> BFF ;)
    navii_reviewmgr thích bài viết này.
  6. Lx-AyE.

Lx-AyE. Thành viên cấp 1

khi nào thử làm xem sao :x
    làm xong từ hw giờ mới vào cảm ơn bạn được :P :like:
  7. mgr

mgr Cựu quản trị

Hay quá ^^ phải thử mới đc.
  8. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

Thử ngay đi ah :D
    mgr thích bài viết này
  9. Nhoc L.T.A

Nhoc L.T.A Thành viên cấp 2

Đẹp :)) kiểu này viết cả bài thơ lên trời cũng được ấy chứ :P :P
    navii_reviewKu Sang thích bài viết này.
  10. Nguyễn Hoàng Phú Thịnh

Nguyễn Hoàng Phú Thịnh Mới đăng kí

"và từ từ tạo ra những đám mây..." là sao hả các bác...mình mới vào nên còn gà mờ...mong được chỉ giáo cụ thể
  11. Bella1605

Bella1605 Mới đăng kí

cái chỗ sử dụng cloud brush là sao bác.. em không biết làm ~X(
  12. timlaimotgiacmo

timlaimotgiacmo Thành viên cấp 3

"Tới đây! Bạn tạo một layer mới nằm trên layer text và bạn dùng brush đồ theo text để được như hình. Sau khi đồ xong bạn ẩn layer text đi nhé ;)."
    Đoạn này phải nói rõ ra chứ ko newbie làm sao hiểu được ! Đoạn này bạn tạo layer mới ctrl+shift + N , trong hộp thoại này ấn vào ô use previous Layer to Create Clipping Mask nhé, sau dùng smoke brush số 255 vừa trên , chọn cỡ sao cho phù hợp rồi tô lên. Sau đó muốn ẩn layer text đi bạn ấn chuột phải layer smoke vừa tạo chọn release Clipping Mask rồi ẩn layer text đi nhé !

Bella1605Ku Sang thích bài viết này.
  13. JusTa Khôi

JusTa Khôi Thành viên cấp 3

Hix, Xấu Đê Tiện :))
  14. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

15. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

Bella1605 có vấn đề chỗ nào vậy bạn ?
  16. trung57trung

trung57trung Mới đăng kí

không thể tưởng tượng đc... em newbie chả biết gì... mong anh giải thích rõ cái đoạn cloud brush hay smoke brush giải nén ở đâu :-?.... làm như nào chứ... nhìn kiểu này em muốn đập nát laptop quá >.<
  17. tunyto

tunyto Mới đăng kí

ai cho em hỏi 1 xíu là cái bước "Đến đây, bạn giải nén file Cloud Brush vừa tải về, tạo một layer mới và từ từ tạo ra những đám mây “lộng lẫy” như “Thị” đã tạo ra dưới đây :D." này thì làm thế nào để đưa đám mây vào ạ ?? tks ạ
    luanpro22 thích bài viết này
  18. Nancy

Nancy Mới đăng kí

này thì dành cho PRO chứ newbie kiểu gì, bạn hướng dẫn sơ ẩu quá =="
  19. Ku Sang

Ku Sang Thành viên cấp 4

Nancy TUTS này mình chỉ dịch lại theo đúng như TUTS gốc và mình thấy nó phù hợp với newbie nè...Mình sẽ cố gắng hơn trong những baì sau...Cảm ơn bạn đã góp ý....
  20. heoconyeucarot

heoconyeucarot Thành viên cấp 2

thú vị nhỉ, tkiu bac

Ủng hộ diễn đàn