Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Tạo tác phẩm với hiệu ứng sơn bắn tung tóe

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng hình ảnh' được đăng bởi HenryRox, 7/9/12.

Lượt xem: 28,590

1. HenryRox Thành viên cấp 2

Hôm trước post bộ wall được mọi người ủng hộ quá, đây là tút hướng dẫn làm cái sì tai tung tóe ấy :D
    ai chưa xem bộ wallpaper đó thì xem ở đây nhé: http://forum.vietdesigner.net/threads/wallpaper-tung-toe.2099/

Trước khi làm thì down bộ brush này về để tí có cái mà tô vẽ: Splatter Brushes. Nếu bạn đã có sẵn những brush kiểu sơn bắn thì cứ dùng vô tư.

1/Tạo 1 file mới (chọn File - New hoặc Ctrl + N). Đặt kích thước tùy ý. Vì mình thích làm wallpaper nên mình để là Width: 1920, Height: 1080.

2/ Tách sẵn nền 1 mẫu bạn muốn ghép vào tác phẩm của mình. Ở đây mình dùng ảnh tài tử Daniel Craig của 007 :">. Link ảnh ở đây nhé: http://jr1990.files.wordpress.com/2011/04/quantum-of-solace.jpg
    Ctrl + Shift + U để chuyển thành đen trắng
    Chỉnh sửa lại 1 tí với CurveBrightness/Contrast cho nó đẹp.

(Có thể tạo group rồi đặt mấy layer của mẫu vào cho dễ quản lý về sau)

3/ Tạo 1 layer ở dưới layer mẫu. Đây là bước để làm ra cái background tung tóe. Dùng các brush hiệu ứng vừa tải hoặc có sẵn, tha hồ mà tung hoành ở bước này. Chọn màu tối tối 1 tí (đen hoặc xám tối tùy ý). Mình làm được như này.
    Đoạn này thì tùy vào mắt thẩm mỹ, tạo hình của các bạn nhé, mình làm hơi lem nhem để ví dụ thôi :P.

Mà nếu bạn làm mãi chưa ưng cũng chả sao, sửa chữa sau cũng được. Đến bước tiếp theo đi :D.

4/ Đã là điệp viên 007 thì phải có cờ Anh B-) . Bạn tải ảnh này về làm nền: http://blogs.creative-jar.com/image.axd?picture=ws_British_Flag_1920x1200.jpg .

Rồi đặt vào tác phẩm như này.
    Click chuột phải vào layer lá cờ chọn Create Clipping Mask. Clipping Mask khác với Layer Mask. Layer được gán Clipping Mask sẽ lập tức nằm gọn gàng trong layer ngay bên dưới nó như thế này:
    Bạn để ý thấy bên trái layer được gắn Clipping Mask1 dấu mũi tên chỉ xuống, tức là layer này sẽ nằm gọn gàng trong toàn bộ nội dung (content) của layer ngay dưới nó.

5/ Đến đây thì coi như xong rồi. Bạn thấy đẹp rồi thì chèn hình chèn chữ gì thêm vào cũng được. Mình thì thích chỉnh sửa thêm tí xíu.
    Để nền màu trắng hơi chói, mình đổ nền màu đen cho dễ nhìn.

Chỉnh sửa lại mẫu, thêm thắt chút bằng Layer style - Gradient như hình. Thêm layer mask rồi xóa mờ bớt phần chân đi.
    007 thì phải có Aston martin (http://www.astonmartinw.com/wp-content/uploads/2011/12/aston-martin-vanquish.jpg) chứ nhỉ. Mình chèn vào rồi đặt Layer style -Gradient.
    Thêm cả chữ vào (http://images.wikia.com/logopedia/images/d/d8/Quantum_of_Solace_Logo.jpg). Chữ mình đặt Layer Effect - Stroke màu trắng.
    Chọn layer nền đen, Edit -Stroke.
    Thêm chút chỉnh sửa và xong :D.

Đây là file PSD: http://www.mediafire.com/?kyxl7lj893q3klj

Nếu tút này có gì sơ sài, xấu xí thì hy vọng nhận gạch đá của các bạn để tiến bộ hơn lần sau nhé >:D<.
    Chúc các bạn thành công :-bd.

...
    Râu Dê, FMP, Eminem26 người khác thích bài viết này.
  2. echtammua

echtammua Thành viên cấp 2

hay ta hehe,like học hỏi
  3. CRM.Meridoku

CRM.Meridoku Mới đăng kí

Thử phát :D
  4. mr_minh_269

mr_minh_269 Thành viên cấp 2

tút hay quá xá, test thử phát ^^

HenryRox thích bài viết này
  5. Mèo Heo

Mèo Heo Admin Việt Font

Đẹp quá bác ơi...:)
  6. Raiken

Raiken Thành viên cấp 1

Đẹp thật, tks đã share tut :D
  7. dinhtuy

dinhtuy Thành viên cấp 1

tks bác nhé...e đang cần
  8. Hùng Hổ VietDesigner

Hùng Hổ VietDesigner Thành viên cấp 3

9. Lương Quang Đức

Lương Quang Đức Thành viên cấp 1

Mình làm đến bước ghép cái ảnh vào nền sau rồi, ấn cái Clipping Mask nó không thu gọn vào giống layer dưới, rõ ràng có cái mũi tên chỉ xuống rồi=.=
  10. JusTa Khôi

JusTa Khôi Thành viên cấp 3

Đẹp^^!. thích nhất cái xe trong ảnh
  11. HenryRox

HenryRox Thành viên cấp 2

Bạn phải đảm bảo là cái layer ngay bên dưới layer gán Clipping mask không phải là toàn bộ cái hình nền. Như trong bài của mình thì cái layer ngay dưới cái layer cờ chỉ là 1 mảng brush nhỏ trên nền, thế nên cái cờ nằm gọn gàng vào trong cái phần đấy.
  12. Lâm Bùi

Lâm Bùi Thành viên cấp 2

Mình dùng Mask thì nhiều rồi mà chưa dùng clipping mask bao giờ cả. Bạn nói kĩ hơn một chút, ví dụ thêm cho mình một hoặc một vài trường hợp nên dùng clipping mask thay vì mask được không
  13. HenryRox

Clipping Mask và Mask là 2 cái khác nhau nhé.
    Mask chuyên dùng để sửa sang nhiều còn Clipping Mask chỉ là 1 chức năng đơn giản để lồng 1 hình hoặc background nào vào 1 chủ thể khác (cho background nằm dưới).
    Ví dụ như lồng chữ như thế này:
    Đây là ví dụ căn bản nhất cho Clipping Mask. Gõ chữ NYC, đưa cái hình để làm background, đặt lên trên cái layer chữ rồi click phải, chọn Clipping Mask-> xong.
    Cao cấp hơn 1 tí, thì có thể làm những cái effect thế này:
    [​IMG]Đây là style đc giới thiệu từ khá lâu trên Vietdesigner, cũng là 1 ứng dụng hay của clipping mask.
    Thế thôi chứ cái chức năng này cũng chả có gì to tát ghê gớm lắm đâu, với cả không thay được Mask đâu :D
  14. khihocogay1

khihocogay1 Thành viên cấp 2

Tut này hình như đọc ở đâu rồi đấy
  15. Lương Quang Đức

Lương Quang Đức Thành viên cấp 1

Có nghĩa là layer có brush k phải coppy của background đúng k? Tạo 1 cái mới luôn aỳ
  16. HenryRox

Lương Quang Đức thích bài viết này
  17. Invisible

Invisible Mới đăng kí

sao minh không thể down được link brushes nhỉ
  18. HenryRox

19. Invisible

Invisible Mới đăng kí

Ok, thank HenryRox nhé
  20. jammespotter