Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Thay đổi màu nước, xử lý da, làm quen với công cụ layer mark

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Khoi Le, 17/8/14.

Lượt xem: 18,208

1. Khoi Le Phụ trách nhiếp ảnh

Chào các bạn, đây là lần đầu tiên viết tut, là tut thuộc loại cơ bản rất dễ trong PTS, tut này hướng đến những bạn vừa làm quen với Photoshop. Mình sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng PTS theo mắt nhìn màu và thẫm mỹ của riêng các bạn, sẽ không có 1 thông số khô khan nào trong tut này. Vì sao?: Mỗi bức hình sáng tối khác nhau, màu sắc khác nhau, ý đồ tâm trạng của các bạn khi blend bức hình vui, buồn khác nhau. Vì thế chúng ta không thế áp dụng thông số của bức hình này qua bức hình khác. Với lại, blend mỗi bức hình khoảng vài chục đến 100 thông số, làm sao các bạn nhớ nỗi. Chẳng lẽ cứ mỗi lần blend là mở tut ra ngồi nhập thông số theo :). Nói nhảm nhiều rồi bắt tay vào công việc thôi :D

Before:

After:

1- Mở hình lên Ctrl + J ( nhân đôi layer ) đây là thao tác bắt buộc và phải tập làm quen, không bao h làm trên layer gốc:

2- Chuyển hình qua chế độ LAB:

3- Các bạn chọn chế độ ko hòa trộn layer như trong hình:

4- Sau khi chuyển qua hệ màu lab hình ảnh sẽ trở thành như vậy
    -Các bạn chuyển qua tab Channels ( phía bên phải layer)
    -Nhấn vào Kênh a bấm phím Ctrl+ A sau đó bấm tiếp Ctrl + C ( chọn toàn bộ kênh a và copy toàn bộ kênh a )
    -Nhấn vào Kênh b bấm phím Ctrl + V ( copy kênh a vào kênh b )

5- Add layer mask cho nó ( bấm vào chỗ mình khoanh tròn trong hình )

6- Dùng công cụ brush với nét cọ mềm, chọn màu đen, sau đó ta tô lên layer mask phần tóc, trang phục. Các bạn không đụng chạm gì đến các phần còn lại nhé, có thể tô lên phần môi để nó thành màu hồng ( không bắt buộc tùy sở thích mỗi bạn)

7- Sau khi có được màu nước biển + màu da tự nhiên ta chuyển về lại chế độ màu RGB, và cũng ko trộn layer nhé

8- Tạo 1 lớp Curves. nhấn vào 3 điểm như bên dưới và kéo như trong hình để tạo chút tương phản:

9- Nhấn tổ hợp phím Ctrl + shift + alt + E để gộp tất cả thành 1 layer mới.Tiếp theo ta làm mịn da bằng plugin Surface như trong hình trên layer mới gộp lại này:

10- Chọn thông số vừa phải để làn da mịn tự nhiên, không nên lạm dụng kéo mạnh quá nó khiến cho làn da nhìn rất giả tạo không có khối:

11- Ta lại tạo layer mark ( như đã hướng dẫn phí trên nhưng ta làm màu ngược lại) nhưng ta đổ màu đen cho layer mask và dùng brush màu trắng để vẽ lên vùng da, ( chú ý là chỉ vùng da thôi nhé )

12- Bức hình đến lúc này đã tạm đúng theo ý đồ ban đầu của ta muốn. Bước tiếp theo là tut bức hình, phần này các bạn làm tùy sở thích của mình, cách của mình cũng là 1 ví dụ trong vô số cách làm.
    - Tạo 1 lớp Black & white để bức hình có chiều sâu hơn chút

13- Dùng layer mask với brush màu đen vẽ vào trong phần mình khoanh đỏ, bước này nên làm kỹ xíu :D

14- Nhấn tổ hợp Ctrl + shift + N ( tạo layer mới ) rồi đổ cho nó màu đen:

15-Dùng công cụ chọn vùng elip, click chuột phải vào vùng chọn, chọn Feather với thông số khoảng 300- 400, tùy vào bức hình lớn hay nhỏ:

16- Bấm delete xóa đi ta sẽ đc như vậy, opacity ta chỉnh sao cho cảm thấy vừa mắt là đc

Tut đến đây tạm kết thúc, hình After phía trên do mình muốn da màu hồng, nên mình thêm 1 lớp Selective color tinh chỉnh da, tóm lại màu gì cũng đc tùy theo sở thích của từng bạn :)

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/8/14
    Babycat2312, Click.l0ve_93, PhamTungDQT19 người khác thích bài viết này.
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Mọa! Đêm hôm khuya khoắt mò vào đây gặp phải bài tut có mod xinh lag mắt =P~
    Hà Bơ, Khoi LeZinP thích bài viết này.
  3. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

Xinh nhưng k hở tí nào, chả thíc...:-B
    Khoi Le thích bài viết này
  4. Takaki

Takaki Thành viên cấp 1

Cám ơn về tut nhưng ý bác là layer mask? :-?
  5. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

rất hữu ích :like::like:
    Hồng SơnKhoi Le thích bài viết này.
  6. Khoi Le

Khoi Le Phụ trách nhiếp ảnh

Takaki ẹc đúng rùi thím, sai chính cmn tả :D
  7. nguoi di ngang doi toi

nguoi di ngang doi toi Thành viên cấp 1

cho mình hỏi là sao phải chuyển chế độ LAB vậy bạn?
  8. Khoi Le

nguoi di ngang doi toi bạn down hình về rồi đổi qua LAB để xem sự khác biệt của hình ảnh nhé :)
    nguoi di ngang doi toi thích bài viết này
  9. Quanthanhtieu

Quanthanhtieu Thành viên cấp 2

Cảm ơn bạn, bài tut rất có ích cho các bạn mới học PS như mình. Và đây là kết quả mình làm được:
  10. Khoi Le

Quanthanhtieu bạn bỏ sót bước 13 rồi :) bước đó quan trọng đó bạn
    Quanthanhtieu thích bài viết này
  11. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Bài viết hay, thank kiu chủ thớt :D
  12. nlangtuyen

nlangtuyen Thành viên cấp 1

cám ơn bác Khoi Le , mình đã thử và làm cũng tàm tạm :D
    chuabeo, nammobile077, Suýt Đẹp Zai3 người khác thích bài viết này.
  13. mặc kệ thế giới

mặc kệ thế giới Mới đăng kí

cơ mà nước màu trắng hay đục đục thì đổi sao thím
  14. Khoi Le

mặc kệ thế giới bạn có thể dùng:
    -Ctrl+ U ( Hue/Saturation )
    -Ctrl + B ( Color Balance)
    - Selective color
    v..v.. Rồi bạn sử dụng chức năng layer mask giữ lại phần mình mong muốn
    mặc kệ thế giới thích bài viết này
  15. Khoi Le

nlangtuyen bạn ơi, cho mình hỏi xíu, lỡ hình này là hình của chị bạn, hoặc em gái hay thậm chí phụ huynh của bạn mình làm như bạn bạn có chấp nhận ko ?
  16. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

nlangtuyen troll ko đúng chỗ, ban cảnh cáo 3 ngày :)
  17. Hoanguyen86

Hoanguyen86 Mới đăng kí

đúng là blend cũng tùy theo hình,mới mò blend như mình thấy rất là thú vị.cám ơn bài viết của bạn :)
  18. heoconyeucarot

heoconyeucarot Thành viên cấp 2

Rất hay kéo luôn về học :D tkss bạn!
  19. trandung986

trandung986 Banned

Cái này trước có nghe nói qua rồi.
  20. rubia

rubia Thành viên cấp 3

Chỉnh sửa lần cuối: 21/8/14
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn