Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Tô màu cho ảnh trắng đen với hệ màu CYMK.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng hình ảnh' được đăng bởi sukhak2t, 12/4/13.

Lượt xem: 11,997

1. sukhak2t Thành viên cấp 3

Tut này mình đọc được trên một trang nước ngoài. Do trình tiếng Anh còn kém nên ko dịch bài tut ra rõ ràng được nên mình đã làm theo tut và viết lại theo văn phong của mình :D

Bước 1 : Lựa chọn hình ảnh, chỉ có một yêu cầu duy nhất, ảnh phải là trắng đen. Ở đây mình chọn hình này

Bước 2 : Chuyển hình sang chế độ màu CYMK bằng cách click và Image --> Mode --> CYMK. Bước này rất quan trọng, việc chuyển sang chế độ màu CYMK sẽ cho phép màu sắc của bạn hiệu quả hơn rất nhiều.

Bước 3 : Tạo các vùng chọn để lên màu cho hình với công cụ Quick Selection Tool.
    Đầu tiên mình chọn vùng này.

Sau khi chọn vùng này, phần tiếp giáp giữa cây với bầu trời vẫn còn thô lắm. Nên mình sẽ dùng chức nằn Refine Edge bằng cách vào Selection --> Refine Edge hoặc nhấn tổ hợp phím Alt + Ctrl + R sẽ xuất hiện bảng Refine Edge, tăng thông số Radius bạn sẽ thấy sự thay đổi ở cùng tiếp giáp, tăng đến khi bạn vừa ý thì bấm OK.

Sau khi có vùng chọn, các bạn nhấn Ctrl + J để copy vùng chọn.
    Tiếp tục chọn thêm các cùng khác có màu sắc tương đồng để lên màu.
    Ở đây mình chọn thêm 2 vùng nửa.

Như vậy là mình đã chia bức ảnh ra làm 3 vùng : bầu trời, cây & cánh đồng. Nhớ là sau mỗi lần chọn các bạn copy vùng đó ra layer mới nhé. :)

Bước 4 : bước quan trọng nhất đây, TÔ MÀU.
    - Layer bầu trời : Nhấn Ctrl + M để xuất hiện bảng Curves, thiết lập thông số như hình ( các bạn có thể điều chỉnh thông số theo ý của mình, ko nhất thiết phải theo tut)

- Layer cây : các bạn làm tương tự, cũng nhấn Ctrl + M, thông số lần này như sau

- Layer cánh đồng cũng như vậy nhé.

Như vậy là tấm hình trắng đen của mình đã được lên màu xong. Có thể dùng Hue/ Station, Level, Curves để chỉnh sáng tối và tăng màu sắc cho ảnh.
    Ở đây mình muốn tăng thêm tí màu, mình dùng Hue/Station.

Cùng nhìn lại kết quả nào

Hi vọng các bạn ủng hộ bài viết này để mình có động lực viết tiếp lần sau. :)

...
    do dang, heoconyeucarot, Katy230916 người khác thích bài viết này.
  2. Khải Hoàng

Khải Hoàng Thành viên cấp 2

tut bổ ích quá, cảm ơn chủ thớt đã viết tut này. Mình từng muốn làm vài tấm hình như thế này rồi :)
  3. Huy Pig

Huy Pig Thành viên cấp 1

tut hay quá ạ...:x
  4. sukhak2t

sukhak2t Thành viên cấp 3

Cám ơn mấy bác đã ủng hộ :)
  5. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Ầy ầy cái này mới :">. Vote ủng hộ :D
    Ventmgr thích bài viết này.
  6. mgr

mgr Cựu quản trị

:x hay nè, like mạnh :like:
    Vent thích bài viết này
  7. khang0238

khang0238 Thành viên cấp 2

@.# đẹp quá chủ thớt ơi
  8. Việt Bá Vương

Việt Bá Vương Thành viên cấp 2

thank bạn đã chia sẽ. Với những ảnh như stock bạn đưa ra thì có ít vùng cần lên màu. còn những ảnh phức tạp thì đòi hỏi phải làm nhiều hơn nữa. tỉ mỉ và mất nhiều thời gian nữa.
  9. khuyetdanh12

khuyetdanh12 Thành viên cấp 2

cũng thử theo bác [​IMG]

Katy2309, Khải Hoàng, dinhtruong lamina1 người khác thích bài viết này.
  10. sukhak2t

sukhak2t Thành viên cấp 3

Bác này làm đẹp quá <3
  11. fangfang_keai93

fangfang_keai93 Mới đăng kí

A này làm hay quá hen! thích rồi đó! :)
    sukhak2t thích bài viết này
  12. tosang1983

tosang1983 Mới đăng kí

bạn này chụp mới r cho về trắng đen và ngược lại.chứ hình củ mà phục hồi màu và phong lên như bạn chất bn.chất ae thợ hình bái bn làm sư hết quá........
  13. Katy2309

Katy2309 Thành viên cấp 2

Like like. đã bookmark :)
  14. phanhang

phanhang Thành viên cấp 2

KA KA KA NHÌN VUI VÃI

15. heoconyeucarot

heoconyeucarot Thành viên cấp 2

tkiu bạn :D

Ủng hộ diễn đàn