Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Tổng hợp cách vẽ và tô màu tóc - Kawaii Hohoemi

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi Pretty_smile, 8/7/13.

?

Bạn thích tut kiểu nào hơn?

Bình chọn đã đóng 8/9/13.
  1. Bằng hình ảnh(như những tut mà mình đưa ra)

66.7%
  2. Bằng lời (văn bản)

2.4%
  3. Bằng video

31.0%

Lượt xem: 135,472

1. Pretty_smile Thành viên cấp 1

Theo dự định mình mở thêm topic cách vẽ và tô màu tóc này cũng là tập hợp những Tut mà mình thấy hữu ích cho mọi người trong việc vẽ tranh. Với mình đôi khi việc nghĩ ra một kiểu tóc cho nhân vật và tô màu tóc là tương đối vất vả, Rồi lại chật vật vì những cách tạo bóng và highlight, mà tóc lại là một phần không thể thiếu trong các bức tranh, nhất là tranh Chibi. Một mái tóc đẹp sẽ làm tăng giá trị bức tranh lên rất nhiều và tăng tay nghề đáng kể. Mong rằng những Tut này sẽ giúp được các bạn trong việc tô tóc cho nhân vật của mình. Phần lớn các phần mềm sử dụng trong các tut là SAI hay PS nên chắc mọi người đã thấy quen thuộc rồi.

Lưu ý: Các tut này ko thuộc về mình, nếu bạn muốn tìm hiểu thêm về những tác phẩm hay tut khác của họ thì lên Gal của họ trên DA nha. Đừng mang tut ra nơi khác mà chưa hỏi ý kiến tác giả, cũng đừng tự nhận là tut của mình nha, cám ơn nhiều nhiều.

Topic trước Tổng hợp cách tô màu mắt đây:
    http://forum.vietdesigner.net/threa...u-mat-chibi-kawaii-hohoemi.28920/#post-454955

Cách tạo kiểu tóc

Cách tô màu tóc

update cách tô màu tóc ngày 11/07/2013

Update ngày 15/07/2013 lần này là video nha!:D

Tobe Continue

...
    Ko Haku, Vent, SunnyLee19 người khác thích bài viết này.
  2. No.13

No.13 Thành viên cấp 2

Có phiên dịch nữa thì thích :P
    TTLKPretty_smile thích bài viết này.
  3. Pretty_smile

Pretty_smile Thành viên cấp 1

No.13 Vốn mình cũng định dịch ra, nhưng vì tut nhiều quá ko có thời gian, nên nếu bạn khó hiểu phần nào thì cứ hỏi mình.
  4. Hẻo Hóm Hĩnh

Hẻo Hóm Hĩnh Thầm lặng like

Devianart cả ha ! :3 :3 Siêng năng sưu tầm ghê :x
    Tks for share <3 <3
    Pretty_smile thích bài viết này
  5. Pretty_smile

Hẻo Hóm Hĩnh ừ, mình phần lớn lấy học trên DA thôi, có những tut khác cũng hay, nhưng toàn tiếng Nhật hay TBN, TQ mình ko hiểu, mà cũng nghĩ lấy Tut tiếng Anh cho mọi người đọc dễ hiểu hơn.
    KL.89Hẻo Hóm Hĩnh thích bài viết này.
  6. jinbewon

jinbewon Thành viên cấp 2

Hình tut rất hay nhưng khi bắt tay vào vẽ thì..... sao nét mình tô nó không mảnh như tut thế????
    Phải chăng là cần sự giúp sức của wacom thần thánh :v
  7. Thuy Nguyễn 233

Thuy Nguyễn 233 Thành viên cấp 1

thích quá hjhj thks ban nhớ có cái học tập
  8. dienkt

dienkt Thành viên cấp 1

rất cám ơn, bài tut bổ ích :x
  9. phuonganh011192

phuonganh011192 Thành viên cấp 3

Hức mình k xem đc ảnh, do mạng nhà mình hay do link nhỉ :(
  10. Pretty_smile

jinbewon có thể là thế bạn ạ, vì phần lớn những tut này đều dùng tablet.
    phuonganh011192 Mình đã kiểm tra lại, link vẫn tốt và hình vẫn xem được bình thường mà bạn, bạn thử reload lại trang xem, vì nhiều link ảnh quá nên chậm chăng?
    phuonganh011192 thích bài viết này
  11. Vui Tính Dễ Thương

Vui Tính Dễ Thương Thành viên cấp 2

thật chứ nếu mak đọc đc hết thì tốt biết mấy @@ chỉ biết xem hình thôi :( ước muốn có 1 bản TuT tiếng việt :'(
  12. namkts

namkts Thành viên cấp 2

Đẹp quá đánh dấu phát :D
  13. phuonganh011192

phuonganh011192 Thành viên cấp 3

thôi đành đánh dấu để dành, chứ load chiều đến h chả hiện ảnh @@, chắc do mạng nhà mình :( , thôi nghiên cứu sau vậy, tks bạn
  14. chichicherry123

chichicherry123 Thành viên cấp 1

For Tablet users ~ :v :v Đời quá nhọ =))
    jinbewon thích bài viết này
  15. Pretty_smile

Đã update thêm những tut mới rất đặc sắc nha...Xem trên spoiler bên trên cho đầy đủ nha...

Vũ Tiến thích bài viết này
  16. Bao

Bao Thành viên cấp 2

chắc cũng phải đánh dấu
    rồi từ từ ngiên cứu vậy
  17. LeeTruong1412

LeeTruong1412 Thành viên cấp 1

Mà có cách nào chỉnh bút " Pen " trong Paint Tool Sai chỉnh làm sao 2 đầu nhọn hoắc vậy thớt ?
    Mình luớt vút thấy đầu tròn quá :Q
  18. Pretty_smile

LeeTruong1412 Thực ra mình chưa hiểu câu hỏi của bạn lắm, nó hơi chung chung. Ý bạn hỏi cách chỉnh chuốt nhọn hai đầu cho pen trong layer thường(vẽ tay) hay layer vector(dùng công cụ vector)?
    Vì nếu trong layer thường thì điều chỉnh bằng phần mềm của bảng vẽ ấy, cái phần penpressure chỉnh lên ON là được, các nét thanh đậm hay chuốt nhọn đều phụ thuộc vào việc bạn nhấn bút mạnh hay nhẹ thôi. Nên thường thì nếu bạn nào dùng chuột sẽ phác họa trong layer thường và line trong layer vector.
    Còn nếu trong layer vector thì dù dùng bảng vẽ hay chuột thì đều có thể chuốt nhọn đầu được. Nếu bạn đã quen thuộc với layer này thì mình chỉ nói ngắn gọn thôi nhá(mình rất ít khi dùng SAI nên ko thể nói cặn kẽ ra đc). Khi bạn đã dùng pen vẽ ra một nét rồi thì chọn Pressure sau đó nhấn vào điểm neo mà bạn muốn chuốt nhọn, nhấn giữ Ctrl đồng thời di chuột hay bút sang phải thì nét diểm đó sẽ to lên, sang trái thì điểm sẽ nhỏ dần đi. Nên nếu muốn chuốt nhọn thì bạn nên chọn nét bút lớn một chút, tránh chọn 1px nha, thì lúc chuốt nhọn nhìn mới rõ ràng, sẽ đẹp hơn.

Nếu chưa hiểu thì bạn có thể xem ở đây, họ hướng dẫn chi tiết cách dùng pen tool trong SAI. link thứ nhất là tut bằng hình, thứ 2 là video(xem từ 01:07 là chỗ hướng dẫn chuốt nhọn đầu)
    http://elianan.deviantart.com/art/Tutorial-SAI-lines-Pen-tool-177522144
    dyzeeLeeTruong1412 thích bài viết này.
  19. AmiH97

AmiH97 Mới đăng kí

LeeTruong1412 đơn giản lắm =)) nếu bạn xài chuột thì bạn xài layer vector. Ngồi vẽ j đó xong rồi thì dùng tool pressure để làm chỗ nào đó nhọn thì nhọn =)) còn nếu xài graphic tablet thì dễ r ^^, cứ min size mà chém, layer hay layer vector chả quan trọng =)))
    Pretty_smile, dyzeeLeeTruong1412 thích bài viết này.
  20. dyzee

dyzee Thành viên cấp 2

tuyệt vời quá, TUT rất kỳ công và chất lượng.Thanks for share

Ủng hộ diễn đàn