Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Vẽ Chibi trên Paint tool SAI bằng chuột

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi Midoriniji, 28/8/12.

Lượt xem: 67,965

1. Midoriniji Thành viên cấp 2

Sai là 1 công cụ tuyệt vời để thực hiện các bức vẽ chibi. Hôm nay mình sẽ hướng dẫn các bạn sử dụng sai để vẽ 1 bức chibi đơn giản.
    Yêu cầu: có kiến thức cơ bản về sai như vector layer, pressure... và 1 chút trí tưởng tượng của bạn.
    Bước đầu tiên là phát họa hình dạng cơ bản của bức vẽ. ở đây mình sẽ vẽ 1 bức chibi theo hướng chính diện với tỉ lệ đầu - thân là 1/2 : đầu tiên vẽ 2 hình vuông bên trong là 2 hình tròn và hình elip. hình tròn để phát họa phần đầu và hình elip để phát họa phần thân. Đây là bước cơ bản quan trọng để giữ cho nhân vật của bạn không bị "dị tật" :))
    Tạo 1 vector layer mới dùng công cụ line vẽ 1 đường thẳng ở giữa vòng tròn để vẽ gương mặt. Nhấp 1 điểm chính giữa đoạn thẳng rồi kéo điểm đó xuống phía dưới, chấm tiếp 2 điểm ở 2 bên vào kéo ra ngoài vòng tròn 1 chút để tạo nên 1 gương mặt bầu bĩnh.
    vẽ 1 đoạn thẳng nhỏ bên dưới rồi chấm 2 điểm kéo xuống để tạo hình chiếc cổ bé xinh.

Chấm 1 điểm gần cổ rồi kéo xuống hết chiều dài hình tròn, tiếp tục chấm 1 điểm giữa đoạn thẳng đó rồi kéo ra để tạo 1 đường cong, tương tự cho bên còn lại vậy là đã vẽ xong thân mình rồi,
    ah còn vẽ chân nữa chứ :) vẽ 1 đoạn thẳng phía dưới rồi chấm 1 điểm kéo lên phía trên tạo thành hình đôi chân, thêm 2 điểm 2 bên để trông giống đáy quần :P.
    Chấm tiếp 2 điểm phía bên tạo đoạn thẳng rồi kéo ra để tạo thành hình cánh tay. Chỉnh lại cho đôi tay hơi cong như vậy nhìn tự nhiên và đẹp hơn :)
    Vậy là xong hình dạng cơ bản của nhân vật rồi. thêm các đường nét tạo thành hình quần áo cho nhân vật chibi này.
    Đến đây ta bắt đầu vẽ tóc, xác định độ dài của mái tóc rồi vẽ tóc, chú ý nên vẽ hình dạng cơ bản trước rồi hãy vẽ các chi tiết nhỏ sau.
    vẽ hình chữ nhật xác định vị trí và độ lớn cho đôi mắt. Có rất nhiều cách vẽ mắt, tùy thuộc vào cách bạn chọn miễn sao thấy đẹp là được.
    Sao đó vẽ miệng, vẽ sao cũng được :) 1 nữa vòng tròn hay miệng mèo thường được chọn khi vẽ chibi.
    Bước cuối cùng chỉnh lại các chi tiết cho bức vẽ đẹp hơn, xóa đi các đường dư rồi dùng Pressure để tạo nét thanh nét đậm cho bức hình vậy là xong.
    [​IMG][​IMG]
    Sau đó có thể tô thêm màu hay trang trí gì đó tùy thuộc vào trí tưởng tượng của bạn.
    chúc các bạn thực hiện thành công :)
    p/s: bạn có thể xem 1 số bức chibi mình vẽ theo phương pháp này tại đây.

...
    dongvu, munchita, dontworrybehappy19 người khác thích bài viết này.
  2. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

Nếu vẽ bằng Paint tool Sai và Pen tool của PTS cái nào có lợi hơn bạn?
  3. Midoriniji

Midoriniji Thành viên cấp 2

Tùy mỗi phần mềm có thế mạnh riêng mình chưa dùng cs6 nên ko biết cách tạo nét thanh đậm trên đó hay thế nào chứ bản cs4 mình đang sài thì thật nét vẽ ko mượt bằng SAI. Mình thấy vẽ trên SAI nhanh và thuận tiện hơn, tuyệt nhất là pressure thanh đậm theo ý mình. Mình toàn dùng SAI để đi nét và Pts để tô màu :)
    Trang SmieThùy Dung thích bài viết này.
  4. Bao

Bao Thành viên cấp 2

cái này dùng phần mềm A.I vẽ được ko bạn
  5. Tiểu Thiên

Tiểu Thiên Thành viên cấp 3

Ban đầu thấy Sai có vẻ dễ sử dụng hơn nhưng khi nghiên cứu kĩ hơn tự rút ra kinh nghiệm nên quyết định chuyển sang PS:
    1. SAI không vẽ được hình tròn :(:(:( hoặc đường cong, hình vuông v....v...( vì dùng chuột không được mượt nên ko vẽ được ) SAI chủ yếu là vẽ toàn bộ , không hỗ trợ những thứ ấy -----PS thì có công cụ marque tool vẽ hình tròn, chỉnh sửa kích thước hình dạng nhanh gọn lẹ

2. Tô màu các layer, sử dụng thử SAI vài ngày nên chưa rành mấy cái pha trộn màu của SAI. Pressure thì phải chỉnh từng điểm, làm từng cái, vì vẽ giấy xong đi nét lại bằng SAI nên :)) quá phê...... đi nét mệt mỏi linh hồn luôn ------ Nhưng PS chỉnh brush rồi dùng pentool có lẻ nhanh gọn hơn, nhớ phím tắt làm lẹ lun :D , đỡ mệt ---- Có lẽ vì rõ PS hơn nên cũng thấy những bước tô màu dễ dàng hơn, có thể tùy chỉnh từng layer, move paste gọn nhất là những chi tiết đối xứng

====> Em chia tay paint tool SAI rồi >.<

Cuối cùng thanks chủ thớ, tut vẽ đẹp và đều nữa , độ cute khỏi phải bàn :P nội dung chi tiết chưa biết có dễ hiểu hay không vì chưa thực hành tut này, cơ mà bé con :"> đứng chàng hảng :)) tếu quá
    Suntn1991, Hero WingsTraDa thích bài viết này.
  6. Midoriniji

bạn ngược với mình đó lúc đầu vẽ trên Pts rồi tô lun sau nhờ cái bài Tut về SAI mà mình tập thấy nó lại tiện hơn, mà khác với tut mình hạn chế tối đa việc chấm điểm lên đường line vì càng chấm nhiều nó càng méo và khó dùng pressure. Về tô màu thì pts là nhứt òi ;)) mình thích tô kiểu bóng bẩy, chuyển màu mượt nên pts cho lẹ.
    Bài này bạn thực hành trên pts cũng được đó, mình ko dùng A.I nên ko bít nó sao nữa :(
    Trang Smie thích bài viết này
  7. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

I love chibi, andromeda_2u, Hero Wings1 người khác thích bài viết này.
  8. Hùng Hổ VietDesigner

Hùng Hổ VietDesigner Thành viên cấp 3

vẽ cái này tay khéo léo lắm mới làm đc #:-s
  9. Bao

Bao Thành viên cấp 2

uhm... mình đã thữ... mình thấy cái này vẽ = gì ko quan trọng. chủ yếu là phải có năng khiếu vẽ và bjk phối màu cho đẹp là ok
    dontworrybehappy thích bài viết này
  10. Midoriniji

Hức hức mình làm cái bài tut này hi vọng cho dù ko biết vẽ tay thì các bạn cũng có thể tự tạo cho mình 1 bức chibi dễ thương thôi (ko cần đẹp vì chibi chủ yếu là dễ thương tếu tếu mà), thế thành ra thất bại thật à :((
  11. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Hồi trước có mò Chibi = SAI, tại ko có hoa tay nên ko dc đẹp :)). bỏ lâu rồi chắc giờ chơi lại thử :x
  12. Tử Sa

Tử Sa Thành viên cấp 3

Cái này khá là hữu ích vì nó được chia tỉ lệ sẵn. Hạn chế là khi vẽ thì có pose khác là die ngay...
    @Tiểu Thiên: SAI vẽ được hình tròn em nhé. Đi line = SAi rất nhanh, dùng Curves... SAi cũng có phím tắt, còn có thể tự thiết lập được.
    Anw, cảm ơn chủ thớt vì bài này :D
    Trang Smie thích bài viết này
  13. Tiểu Thiên

Tiểu Thiên Thành viên cấp 3

vẽ hình tròn cách nào vậy chị, và hình vuông nữa
  14. Tử Sa

Tử Sa Thành viên cấp 3

Click chuột r` giữ nguyên vị trí, nhấn end, click, end click.... cứ thế tới hết. Hơi thủ công tí nhưng đó là cách vẽ hình tròn =)

Em vẽ hình vuông làm gì? Ứng dụng? Nchug là muốn thì k gì k làm đc cả, gọi là mẹo thôi.
    Tiểu Thiên thích bài viết này
  15. Midoriniji

Quên up file .sai và psd, nó đây :)
    http://www.mediafire.com/?oqnbe3568bff8po

có hình minh họa lun cho bạn nè, hy vọng giúp ích :)
    handinzzTiểu Thiên thích bài viết này.
  16. hieuzx1010

hieuzx1010 Thành viên cấp 1

Cám ơn nhiều, đúng thứ đang cần
  17. damthuyub

damthuyub Mới đăng kí

Các bạn cho mình hỏi chút. Mình cài đặt pen tool sai và bị báo lỗi như vậy thì phải làm sao nhỉ?

18. Midoriniji

hình như bạn cài trên phân quyền ko có quyền setup pm hay sao í, bạn chuyển qua quyền admin xem sao :D
  19. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

Cách vẽ hình tròn là dùng curves tool. chấm 1 phát, nhấp delete, chấm 1 phát nữa, cứ thế là dc hình tròn
  20. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Cái này mình còn kém lắm ^^. Vào đây học hỏi thêm. Vote :-bd

Ủng hộ diễn đàn