Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT] Vẽ tóc bằng bút chì

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi Gạttànđầy, 25/3/13.

Lượt xem: 86,894

1. Gạttànđầy Thành viên cấp 2

Vì những bài hướng dẫn trước mình chỉ post lên wall lên nhiều bạn mới tham gia khó khá theo dõi . M xin tổng hợp lại hướng dẫn trong note này :(
    ( Bài mang tính chất tham khảo )

Đầu tiên là các bước cơ bản trong vẽ tóc

B1: Định hình tóc bằng nét thô
    B2: Lên những sắc độ ở phần tóc đạm nhất
    B3 :Đẩy thêm độ theo hướng lọn tóc đã xác đinh
    B4 :Hoàn thiện

Các lọn tóc đã xác định bằng nét thô ở bước một . Đánh chì theo 2 chiều của lọn tóc chú ý ở phần tiếp giáp các lọn tóc với nhau bằng sắc độ nhấn :

Và hoàn thành bằn những lưu ý như dưới đây :
    Đây là bài đầu tiên vẽ chân dung tả thực tóc . Sau bài này m muốn chia sẻ một vài kinh nghiệm cho những ai muốn tả thực tóc tai :)) :- Đầu tiên là bỏ khái niệm bạn định vẽ từng sợi tóc đi nhé :)). Việc cần thiết là thể hiện từng lọn tóc để tạo định hình chung cho hướng tóc bạn định vẽ.- Dùng chì 8B Đức vuốt theo lọn tóc đã chia.- Để lên độ bóng thì những phần tóc nhìn đen nhất cần chuốt kĩ cho đến khi nhìn không còn chấm trắng của giấy vẽ ( nhấn vừa không rách giấy nhé :)) ) . Để lên sắc độ thật đậm với chì 8B của Đức không nhất thiết cần nhấn nét thật mạnh , chỉ cần đều tay và nhẹ thôi . Khi cảm thấy giấy bị bóng và không ăn chì chì chuốt theo hướng ngược lại đảm bải có hiệu quả.

By : - Gạt Tàn Đầy -

...
    Zane Princeton, A3ersxSOnes, Phano38 người khác thích bài viết này.
  2. Gạttànđầy

Gạttànđầy Thành viên cấp 2

Ai có thắc mắc gì thì cmt ở đây luôn nhe (:|
  3. Kaito

Kaito Thành viên cấp 1

Và điều này chỉ đúng khi vẽ trên giấy A3-A4
    Còn vẽ giấy A0-A1 thì phải xài cách khác :))
    Gạttànđầy thích bài viết này
  4. Ngoc Zantet

Ngoc Zantet Mới đăng kí

B2 với B3 cũng bằng chì 8B hả bạn?
  5. N.T.T

N.T.T Mới đăng kí

bố cái loại , vẽ hộ anh em thì đíu vẽ .... như giáo sư ấy nhỉ
    jokenguyen93 thích bài viết này
  6. phuonganh011192

phuonganh011192 Thành viên cấp 3

Bác chả vẽ cả mặt luôn, em đag xem hay :(, tay đẹp như tay con gái ý, tay ý sơn móng tay chuẩn phải biết =)), lần sau bác làm 1 cờ nhíp vẽ nguyên 1 tranh hoàn thiện bác nhớ ;;)
  7. anhcong_sos

anhcong_sos Thành viên cấp 2

Anh làm một bài tạo độ sáng tối kiểu vạch vạch lưới (lý thuyết sao ý) với kiểu tô chì đi
    Em còn bị mắc khoản đó T_T
    Đi học thì ko có thời gian mà tìm tut video mãi chả có @_@
    Em thấy kiểu vạch dạng lưới ý nhiều anh chị học bên kiến trúc vs Mỹ thuật hay dùng nhưng không biết vạch sao cho đúng :P. Dùng kiểu tô kia thì mịn hơn nhưng hay bị bẩn quá :(
  8. A4 channel

A4 channel Thành viên cấp 1

thắc mắc về loại giấy và bút chì. chì mấy B giấy tênlà gì mua ở đâu >"<
  9. Gạttànđầy

Mấy ai rảnh vẽ A1 A0 đâu mà lo @@
  10. Gạttànđầy

chỉ là cách thức áp dụng đc cho mọi laoji chì bn a
  11. Gạttànđầy

:( Sao mà toàn bị bảo dư thế nhỷ
    phuonganh011192 thích bài viết này
  12. Sun

Sun Mới đăng kí

Đã edit lại bài viết, font chữ, dàn trang, cũng như post lại cho bạn link video để các bạn khác tiện theo dõi :) lần sau chú ý cách dàn trang cũng như font chữ nhé, copy từ fb hoặc các link khác font chữ sẽ bị bé đi đó :)
    Ps: cảm ơn vì bạn đã chia sẻ :) đã lên fanpage rồi nhé ;)
    Pùm TràGạttànđầy thích bài viết này.
  13. Gạttànđầy

Tại mình dùng nguyên bài bên Fb sang nên nó hơi lủng củng tks mod nhé :))
  14. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Nếu có thể thì bạn làm dần các tut về tỉ lệ,đánh bóng luôn thì càng hay.Mình thì vẽ đc nhưng đánh bóng gà (vì ko đc học),năm ngoái kéo thằng bạn học Kiến Trúc sang "bổ túc " cho 2 ngày mà vẫn chưa đc :)
  15. nho.dlite

nho.dlite Mới đăng kí

cám ơn rất nhìu !! e đang tập vẽ nhưng chỉ là theo niềm yêu thích thôi nên chủ yếu là học từ các clip trên mạng
    nhưng e mún hỏi đối với tóc nam đen cạo về 1 bên hay tóc dựng đứng thì vẽ sao vì khi e vẽ thì nó k thật ? hay đối vs tóc nữ nhuộm màu sáng (trắng , vàng ... ) bồng thì vẽ sao cho thật nhất
    vì trên mạng các clip toàn là tiếng anh nên rất khó theo dõi và họ vẽ rất nhanh !!
    và a có thể share các bức vẽ của anh đc k ?? vì mún coi nó
  16. chuối_Yellow

chuối_Yellow Thành viên cấp 2

:) chuẩn quá. Mình thì kết hợp vs cả tẩy nữa
  17. Gạttànđầy

TUT này m viết khá lâu rồi. còn bjo thì thời gian hơi hạn chế :). Buổi nào rảnh m sẽ hướng dẫn
  18. anhcong_sos

anhcong_sos Thành viên cấp 2

Hum qua mình mới qua sư phạm nghệ thuât trung ương mua có đó bạn
    Giấy việt trì dùng vẽ tượng, kể cả giấy photo thường cũng đc. nhưng giấy việt chì ăn chì hơn nên dễ vẽ
    Chì thì 2B, 4B, 6B, 8B tùy thể loại :) (koh-i-noor, steadler)
  19. Gạttànđầy

Các kiểu tóc e nói trên yêu cầu nhiều kỹ thuật và cũng khó hơn khá nhiều. E nên làm quen trước vs các mẫu tóc đơn giản rồi từ từ tiến thêm. Bức vẽ của a đc share bên phần trưng bày tác phẩm painting ở 4rum đó e có thể qua xem :http://forum.vietdesigner.net/threa...-mot-ngay-rat-xa-o-o.18294/page-3#post-313022
    nho.dlite thích bài viết này
  20. Gạttànđầy

tks bn giúp đỡ ^^. Ngoài ra ở gần các trường kiến trúc - ngõ đại an , xây dựng - ngõ giải phóng có nhiều đó bn :)
    anhcong_sos thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn