Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tutorials Hiệu Ứng Ánh Sáng Neon Tuyệt Đẹp Kiểu Chữ 3D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng chữ' được đăng bởi DGB, 4/5/14.

Lượt xem: 9,479

1. DGB Thành viên cấp 2

Tut này lấy cảm hứng ngẫu nhiên trong lúc nghịch ngợm của mình tạo nên vẻ đẹp của hiệu ứng neon 3D bằng cách kết hợp sức mạnh của IllustratorPhotoshop .
    Typography là một chủ đề thực sự nóng tại thời điểm này trong lĩnh vực thiết kế và ánh sáng neon luôn luôn là một cách hiệu quả để thu hút người dùng. Kết hợp lại thực hiện một số tác phẩm nghệ thuật tuyệt đẹp.

Và đây là kết quả của quá trình

=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>
    Hầu hết trong bài hướng dẫn này được thực hiện trên Photoshop, và các layer chữ được tạo ra trên Illustrator. Nếu bạn không có Illustrator bạn cũng có thể tạo ra các layer chữ 3D tương tự như vậy trên Photoshop.
    Vào việc luôn

Bước 1
    Đầu tiên, chúng ta sẽ cần phải tạo ra các chữ 3D trên Illustrator. Mở Illustrator và tạo một file mới với kích thước 800 x 600 hay bao nhiêu thì tùy các bạn miễn sao cho nó dễ làm chút.
    Tạo chữ bằng cách sử dụng công cụ Text (T). Viết chữ bạn cần làm ở đây mình viết chữ D màu trắng ( # FFFFFF ). tiếp đến chọn layer đó, vào Effect> 3D> Extrude & Bevel ... Một cửa sổ mới sẽ bật lên. Các bạn thiết lập sao cho hợp lý nhé

Ở đây mình thiết lập như sau :-?

Tiếp tục tạo ra các chữ tiếp theo và tạo cho mỗi chữ một kiểu xoay bằng cách xoay khối lập phương trong Extrude & Bevel Window. Đặt chúng một cách phù hợp với mắt bạn, mình tạo ra tên của mình " DGB ".
    Tiếp theo mình thêm 1 dòng bên dưới nữa cách làm tương tự nhu trên.

Bước 2

Bây giờ chúng ta đi đến Photoshop. Mở Photoshop lên và tạo một file mới với kích thước 600 x 800 . Đổ nền màu đen

Tiếp theo kéo từng chữ từ Illustrator sang photoshop (Nhấn V sau đó giữ chuột vào chữ và kéo rồi nhấn Alt+Tab qua Photoshop nhớ không được thả chuột cho đến khi chuyên sang PTS và thả vào đó là được :-?) tạo thành các lớp layer khác nhau trong Photoshop. Thay tên đi cho dễ nhớ. Tạo Group cho mỗi dòng để tiện phân biệt

.
    Bước 3

Chọn layer chữ và vào Filter> Stylize> Glowing Edges thiết lập các thông số như trong hình

Các bạn cũng có thể thiết lập theo ý của bạn miễn sao vừa mắt là Ok
    Tiếp áp dụng bộ lọc Edges Glowing cho các layer còn lại bằng cách thiết lập tương tự như bước trên.

Bước 4
    Giờ chúng ta tạo thêm cho nó 1 chút màu sắc.
    • Chọn Layer > New Adjustment Layer > Color Balance
    • Đặt layer Color Balance này lên trên cùng
    Thiết lập như thông số trong hình để có được ánh sáng màu neon lên các chữ của chúng ta

Bước 5
    • Ta thêm một số tia "đường dây điện" để tác phẩm thêm ấn tượng hơn. Để làm điều này, tạo layer mới dưới layer Color Balance chọn công cụ Pen Tool . Vẽ một con đường cong uốn lượn quanh trữ để tạo nên đường dây​
    • Tiếp theo chọn Brush Tool cứng với kích thước của 2 px màu sắc #FFFFFF . Màu trắng này sẽ có màu xanh do lớp Color Balance đặt trên cùng. Sau đó nhấn phím P .Kích chuột phải trên con đường cong bạn vừa vẽ ra trong bảng đường dẫn và chọn Stroke path và chọn Tool là Brush. Ngoài ra, tích vào ô Simulate Pressure . Nhấn Ok để áp dụng. ​

Lặp lại bước này nhiều lần để tạo một vài những đường dây điện xoáy

Do trình độ Pen tool hơi gà :D nên vẽ mấy cái dây điện không được đẹp cho lắm các bạn cố gắng vẽ cho uấn lượn 1 chút nha ;)

Bước 6
    Load Brush VHFC
    Code:
    https://www.mediafire.com/?74bs3tqie82b2r6
    này lên hay tạo ra nó bằng cách tạo 1 file mới kích thước 20x20 px và vẽ nó giống như trong hình và chọn Edit > Define Brush Preset và đặt tên cho nó
    Quay lại file đang làm nhấn f5 để load brush lên (hoặc vào Window> Brushes) Bây giờ chọn Brush Tip Size , Shape dynamicsScattering và thiết lập như trong hình

Tiếp theo dùng Pentool vẽ thành 1 vòng quanh chữ rồi click chuột phải lên đường vẽ chọn Stroke Path. Lưu ý Tool phải luôn để là brush nhá.

Nhấn Ok để áp dụng.
    Đối với các bước kết bạn có thể làm bất cứ điều gì bạn muốn. mình đã thêm một vài đốm sáng lấp lánh sử dụng một vòng, Brush nhỏ chấm xung quanh. Bạn cũng có thể sáng tạo một chút về việc thêm một nguồn ánh sáng với hiệu ứng neon đẹp . CHúc các bạn thành công

Kết quả ta được

...
  2. mrcyclo

mrcyclo Thành viên cấp 2

Tạo chữ 3D bên PTS như nào vậy bạn? :-?
  3. DGB

DGB Thành viên cấp 2

4. mjracle

mjracle Thành viên cấp 1

em xài CS6 nhưng hết dung lượng để cài Illustrator thì em có tạo dc chữ 3D ko ạ
    ko lẽ cài lại win chia lại ổ :(
  5. DGB

DGB Thành viên cấp 2

@mjracle Illustrator cài luôn vào ổ D hay E ý. Mình cài như vậy không biết ảnh hưởng gì không
  6. dung design

dung design Thành viên cấp 2

Xin lỗi nhưng cho mình hỏi PTS CS6 của mình ko có hiệu ứng Filter> Stylize> Glowing Edges như vậy thì mình khắc phục như thế nào vậy mọi người ơi. Thanks trước
  7. Cơn Gió Thoáng Qua

Cơn Gió Thoáng Qua Thành viên cấp 1

hvf31IV.jpg mới làm xong
    DGB thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn