Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Video (TVC) Quảng cáo du thuyền 5 sao Hạ Long- tự đạo diễn và quay phim

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm video clip' được đăng bởi oblivion.sofar, 27/4/15.

Lượt xem: 3,834

1. oblivion.sofar Thành viên cấp 2

Chào các bạn, mình không phải dân thiết kế, chỉ làm hướng dẫn viên du lịch, nhận thấy bài thuyết trình là khổng đủ để có thể chuyển tải được hết vẻ đẹp của VN, vậy nên mình lấn sang cả phim ảnh.

Đây là clip mình làm để quảng bá một sản phẩm là một du thuyền 5* tại Hạ Long. Mình tự lên kịch bản, quay phim và dựng phim (Pr Cs6)

Gear của mình bao gồm: Canon 600d +kit 18-55 +50 F1.4

Sau khi xem clip đầu của mình, sếp quyết "liều" đầu tư thêm 3 triệu thuê Slider+ ống L+ chân máy nên có sản phẩm thứ 2. Mời các bạn xem và gạch đá, mình xin nhận hết:-bd

...
    Phạm Hữu Dư, b0ybuidoi112, kvt9114 người khác thích bài viết này.
  2. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

Cái này mình nhìn thấy vài lân trên vịnh ;)
  3. Whiack

Whiack Mới đăng kí

Đẹp đấy chủ thớt
  4. IZBlog

IZBlog Thành viên cấp 2

Vẫn còn bị rung nhiều. Hãy xem ở chế độ toàn màn hình bạn sẽ cảm nhận được
  5. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

Bác chịu khó thật đấy, mới chị tập tành làm phim mà đã chọn được những cảnh không phải ai cũng nhìn ra nếu chỉ lần đầu quay và chụp (ví dụ: 1:42, 0:22, 0:26 ở clip 2). Mình cũng tự làm phim, nhưng ghét slider và steadicam. Mình quay RAW bằng 5DIII + 2 ống L nên chất lượng hình cũng đẹp. Rất mong có dịp nào được hợp tác cùng bác :)>-
    oblivion.sofar thích bài viết này
  6. H410

H410 Thành viên cấp 1

hình như hơi nhiều cảnh lia :D
    good đấy !
  7. oblivion.sofar

oblivion.sofar Thành viên cấp 2

phuongthustudio2 có khi chúng mình cũng quen nhau ý chứ, cái vịnh nó bé lắm ;)
  8. oblivion.sofar

Whiack thank bạn nhé
    IZBlog uh, đúng rồi bạn, lúc đó mình chưa có chân máy quay nên dân trong nghề để ý sẽ thấy hầu hết các cảnh ở video 1 đều bị rung. Tuy nhiên đến video 2 đã đc khắc phục:)
  9. oblivion.sofar

Về góc máy thì mình cũng thích chụp ảnh nên góc máy quay cơ bản là cũng ko khác nhiều. Mới quay nên muốn vọc vạch thiết bị như slider các kiểu thôi chứ sau này nếu biết rồi chắc cũng chán như bạn thôi. tungle20

Mình cũng có nghe đến quay Raw 5D mark III nhưng chưa có điều kiện nên chưa được dùng. Mình băn khoăn là quay raw sau đó hậu kì có lợi thế nhiều như ảnh ko bạn?
  10. tungle20

nó chính là chụp RAW 24 hình/giây đó bác. tất cả những gì hậu kỳ ảnh RAW có, phim RAW cũng có. Chỉ mỗi tội quay RAW cần thẻ CF trâu: 64g chỉ quay đc có 10 phút. Đã thế, Không phải thẻ 64gb nào cũng đc, phải thẻ nhanh ví dụ như cái SanDisk Extreme Pro 160mb/s mới quay đc 1920x1080.

Thế chưa hết ạ, sau đó phải convert từ RAW sang DNG rồi từ DNG dùng CameraRAW render nó ra file ProRes trong After Effects, lúc này mới có file phim để chỉnh màu bác ạ. Nhưng chỉnh màu, chỉnh sáng file RAW sướng cỡ nào chắc bác cũng hiểu :D
  11. oblivion.sofar

uhm nghe cũng thấy thèm, nhưng có lẽ chỉ nên dùng với những thước phim mang tính thương mại cao bởi đầu tư cho nó thực sự tốn kém cả về vật chất lẫn công sức.

Tuy nhiên tương lai chưa có tiền sắm Black Magic hay Red Dragon thì việc trải nghiệm raw với Canon cũng ko phải là ko thể , bạn tungle20 có cái sample sản phẩm nào được quay bằng raw ko cho mình xem với. Thanks :)
  12. OKIA

OKIA Thành viên cấp 1

Mình đánh giá không cao về mặt quảng bá sản phẩm này của bạn... vì để chạm vào cảm xúc người xem nên dẫn dắt họ đi vào 1 câu chuyện nơi đó mà " chúng tôi muốn khám phá" ... Sự đan xen giữa khung cảnh và con người cũng không thể thiếu đi yếu tố nội dung ( lời thoại, câu từ trích dẫn...) Đơn thuần tôi( trên phương diện 1 người khách hàng tiềm năng ) cảm thấy không có gì thú vị trong đoạn quảng cáo này... " think different " ... chúc bạn thành công.
  13. tungle20

Bác OKIA chỉ biết nói lý thuyết thôi, giống như ông thầy bói xem voi vậy. Có 1 tỉ cách để "chạm vào cảm xúc người xem" và cách bác oblivion.sofar là sử dụng montage. Đơn thuần bác (trên phương diện 1 người khách hàng bảo thủ) mới là người phải "think different" đó.

1 vài ví dụ về những thứ KHÔNG dẫn dắt đi vào 1 câu chuyện mà vẫn chạm vào cảm xúc người xem KHÔNG cần lời thoại, câu từ trích dẫn:

1. http://get-you-wet.tumblr.com/ <~~ cái này không "chạm" vào cảm xúc của bác?
    2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.
  14. ZolWater

ZolWater Thành viên cấp 1

Em thấy đoạn có slider chạy qua chạy không liền mạch mà cứ trái xong sang phải xong lên xong xuống hơi tức mắt ạ @@ kiểu nó cứ đập đập vào nhau =)) nchung là e thấy bác hơi lạm dụng quá :D

cá nhân em lại thích clip đầu hơn :))
  15. OKIA

OKIA Thành viên cấp 1

Bạn nên đọc "thấm" câu tôi viết Đơn thuần tôi( trên phương diện 1 người khách hàng tiềm năng ) cảm thấy không có gì thú vị trong đoạn quảng cáo này (Vì tôi là người bỏ tiền để được xài dịch vụ của bạn)... Còn chuyện chuyên môn hay cách lý giải của bạn, tôi không quan tâm vì điều tôi quan tâm trong bạn không có, cách mà bạn giải quyết vấn đề cũng chẳng làm tôi " HỌC HỎI" được điều gì... Nếu bạn trên làm clip cảm thấy bổ ích thì "học hỏi". Bạn nên nhớ rằng khi làm "dịch vụ" thì nên" biết lắng nghe sự phản hồi tích cực của khách hàng" thì sản phẩm bạn sẽ trở nên hoàn thiện ...
    Chỉnh sửa lần cuối: 28/4/15
  16. tungle20

bác OKIA ạ, bác càng nói thì càng lộ bản tính kiêu ngạo, bảo thủ và ích kỷ trong bác thôi.

17. oblivion.sofar

Cám ơn bác OKIAtungle20.
    Quả thực là vấn đề cảm xúc rất quan trọng, nhưng sp này mình làm 1 serie video nên phân chia theo từng nội dung. Đây là 1 sp mới, vì vậy mình cần chỉ ra sp là gì trước đã, còn sp như thế nào (có yếu tố cảm xúc) sẽ được chuyển tải ở Video sau, đây nhé

<iframe width="560" height="315" src="https://www.youtube.com/embed/8ipavas6Iaw" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
  18. oblivion.sofar

tungle20 có lập Thread mới biết ở diễn đàn này nhiều cao thủ nhỉ? ;)
    Mấy vd bác vừa đưa rất đáng để học hỏi
  19. kenzkuo0

kenzkuo0 Thành viên cấp 2

theo mình thấy ở đây bạn lên y tưởng kịch bản nhưng chuyền tải dc ít nội dung quá,hình ảnh một số goc cũng khá đẹp nhưng do DSLR nên mình nghĩ nó focus khá là chậm nên ko nhất thiết phải fous qua lại làm ng xem hơi tức mắt thấy vì đí bạn zoom in nhẹ vào 1 tí sẽ nhấn dc hơn rất nhìu, cách biên tập hình ảnh thì mình chưa có hệ thống nó dc trôi chảy cho lắm, giống như đang show hình ra cho ngta xem chứ chưa thể hiện dc câu chiện độ hoành tráng sang trọng,... hình ảnh bị đức quản cắt ngang gây khó chịu, vd: hình mà bạn quay 2 khách nước ngoài cầm cái ly rất là lâu, ngta trông chờ vào cận hình cái ly thì bạn lại cắt ngang nhảy vào hình thức ăn rồi lại ra lại cái đít ly. nói chung 1 mình ban làm như vậy là quá tốt, để ý thêm về chọn nhạc nữa là ok
  20. oblivion.sofar

kenzkuo0 Cám ơn b nhé, những đóng góp của bạn mình thấy thực sự chính xác và rất có giá trị.
    Những cmt của b lột tả được toàn bộ những khuyết điểm về kĩ năng làm phim của mình, ngoại trừ góc máy mình đươc thừa hưởng từ nhiếp ảnh, còn lại hoàn toàn thiếu sót, cụ thể:
    - Quá lạm dụng vê focus, hoặc ở clip 2 quá lạm dụng ray (như bạn ZolWater nói), chưa phối hợp được nhuần nguyễn các động tác máy khác nhau
    - Cách biên tập hình ảnh chưa dẫn được người xem (vd như việc chỉ cái cốc đúng ra hình ảnh sau phải là cái cốc , công nhận điều này chính xác :">)
    -Phần chọn nhạc quả thực đang là bước khó nhất đối với mình, đến lúc này vẫn đang loay hoay tìm tòi nguồn tham khảo cách chọn nhạc cho video mà ko thấy. (chính xác là chưa thấy). Mình thấy nhạc vô cùng quan trọng, bởi nó ảnh hưởng đến thời lượng từng phân cảnh cũng nhưng góc máy khi quay (mình nghĩ thế)

Còn gì các b cứ đóng góp nhé. Mình rất trân trọng những góp ý như trên:x

p/s: nếu có cao nhân nào chia sẽ giúp mình workfow thì tốt quá. cụ thể như cmt bên dưới

Ủng hộ diễn đàn