Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Việc làm của nghành Illustrator - Illustration

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi Ngọn Nến Trước Gió, 12/5/14.

Lượt xem: 5,331

1. Ngọn Nến Trước Gió Thành viên cấp 2

Chào các bạn, mình muốn thảo luận một số vấn đề xoay quanh thằng cu Illustrator này, ai có nhã hứng thì cmt giải thích với mình nhiều vấn đề với nhé .
    Chủ yếu ở đây mình chỉ nói đến việc ảnh hưởng của Illus đến với việc làm.
    Illus có thể làm gì ?
    Và câu trả lời là nó dùng để thiết kế theo dạng vector ( dàn trang, brochure, namecard, ... rất rất nhiều. )
    Đa số những việc làm thực sự của 1 nhân viên chính thức hoặc 1 freelancer thì đều xoay quanh những thứ như trên ( sản phẩm cầm tay ).
    Nhưng ở đây mình muốn hỏi ? Ở Việt Nam ?
    Liệu có chỗ cho Illustration ( vẽ minh họa ) không ?
    Có việc làm nào ổn định về Illustration giống như các việc thiết kế sản phẩm cầm tay không hay chỉ làm làm freelancer ? và công việc của nó là dùng để vẽ lại những gì là phổ biến ?
    PS:
    Sẵn đây mình cũng xin hỏi luôn là quá trình làm phim hoạt hình hoặc vẽ truyện tranh thì khi lên ảnh để in hoặc xuất ra animation thì các các hình ảnh đó vẽ bằng Illustrator hay là PS ?

...
  2. Silent

Silent Thành viên cấp 0

Ở vietnam biết mỗi Ai ko sợ hơi bị khó để xin việc, ít cũng phải thêm Ps, Id nữa xD
    Còn illustration thì chỉ yêu cầu trình vẽ và idea ko cần biết dùng soft gì cả.

Làm phim hoạt hình mà vẽ ra thì trc mình thấy tut làm bằng flash, còn trên discovery thì ng ta vẽ ra giấy và đem lên máy đồ lại :v

p/s: Ai ở vietnam dùng y chang mấy cái bạn nói. Cơ mà Ai thì ko dùng dàn trang nhé, Id là tối ưu nhất.
    Ngọn Nến Trước Gió thích bài viết này
  3. Ngọn Nến Trước Gió

Ngọn Nến Trước Gió Thành viên cấp 2

Silent oke mình biết là IND dùng để dàn trang phổ biến mà ?
    Mình cũng biết PS và Id rùi nên không lo lắm, nhưng mình muốn hỏi là hiện tại ở VN thì công việc chuyện sâu của illustration có nhiều không ?
    À ! còn hoạt hình thì ng ta làm trên flash thui hả ? nhưng làm trên Flash thì vẽ bằng cái gì ? paint hả bạn ? Bạn có thể cho mình xin link với được không :3
    Còn bên Discovery người ta đồ lại bằng Illus hay PS ?
  4. WuKing

WuKing Thành viên cấp 1

Hoạt hình bằng Flash thì vẽ thẳng trên Flash luôn. Flash có cái Brush mà kết hợp với Wacom thì khỏi phải bàn nữa :3
  5. Ngọn Nến Trước Gió

WuKing thánh vẽ tay đây mà :3
    Uhm, vậy thì Illus chỉ làm đc cái là vẽ để khỏi vỡ pixel khi in kích thước lớn thui à =.="
    Nếu vậy thì thằng Canon và Nikon cũng đã giải quyết tốt phần kích thước lớn rồi :(
    Vậy thật sự Illus chỉ áp dụng trong công việc là thiết kế những ấn phẩm cầm tay thui sao :(
  6. WuKing

WuKing Thành viên cấp 1

Bác vẫn có thể dùng AI làm nhiều việc mà :D mình xin chia sẻ 1 số công việc có thể dùng AI mà mình biết ^^
    - Logo, bộ nhận diện thương hiệu.
    - Vẽ minh họa truyện tranh.
    - Thiết kế các bộ vector, icon này nọ rồi rao bán.
    - Poster, banner đôi khi không dùng hình ảnh thật mà buộc phải dùng ảnh vẽ minh họa thì Canon, Nikon đâu giúp gì được ngoài việc dùng vector để vẽ ^^
    ...
    Mình nghĩ còn nhiều ngành nữa mà mình chưa biết hết vì chưa có thị trường thôi :D
    Ngọn Nến Trước Gió thích bài viết này
  7. Ngọn Nến Trước Gió

WuKing "Vẽ minh họa truyện tranh." đây là cách đưa truyện tranh lên file để in ra hả bạn ?
    Mình thấy nếu in trong kích thước cuốn truyện thì có thể dùng PTS còn gì =.="
    Vấn đề là mình muốn hướng theo cái hương vẽ truyện tranh ( và nhiều thứ khác giống như z) bằng Illus đấy =.="
    Và tại thị trường VN có việc nào ngoài : " Logo, bộ nhận diện thương hiệu." "Thiết kế các bộ vector, icon, Poster, banner "
  8. WuKing

WuKing Thành viên cấp 1

thì bác cứ vẽ bằng Illus :D đâu có ai quyết định bác dùng gì ^^ bác cứ dùng soft nào bác thích thôi...
    Tích cực quay tay, vận may sẽ đến bác à :D
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  9. Ngọn Nến Trước Gió

thế thì lợi cho vẽ wacom = PTS rồi =.=" vẽ quẹt quẹt nhanh bỏ mẹ
    Coi như Illus chỉ đc cái thiết kế ấn phẩm cầm tay và icon gì gì đó =.="
  10. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Ở đây bạn phải hiểu là đồ họa Vector như Ai và Corel là để phục vụ in ấn chính xác mà cái này thì rất nhiều, truyện tranh thì nhiều khi người ta còn chả đồ đâu bạn, hoàn toàn vẽ tay rồi scan lên trace ra là được. Chả ai dở hơi đi đồ truyện tranh thành vector cả.
    Đồ họa vector sinh ra là để phục vụ in ấn, vì nó k bị vỡ hạt, và việc làm với mảng miếng thì với các công nghệ in như in lưới ở Việt Nam nó là đơn giản và tiện dụng nhất.
    Bạn có thể làm các sản phẩm cầm tay như trên, ngoài ra thì Ai có thể làm chuyên sản phẩm in ấn như banner quảng áo, mẫu áo phông, họa tiết in trên các sản phẩm gia dụng, vải, nói chung là không thiếu việc cho bạn làm, chỉ là mức lương bao nhiêu, kỹ năng đến đâu, idea của bạn thế nào. Ngoài ra mà nói, công cụ thì vẫn là công cụ, làm nhiều sẽ quen nhưng idea nó mới là cái quan trọng nhất để tạo ra được tiền của cho 1 người làm thiết kế
    ToiHocDoHoa.com, treduongpho, LUYPAS1 người khác thích bài viết này.
  11. LUYPAS

LUYPAS Thành viên cấp 1

Mình không hiểu biết nhiều nhưng mình nghĩ có thể dùng để vẽ game cho app, vẽ cho áo thun, typo hoặc là làm clip quảng cáo bằng After Effect, mình có 1 ví dụ là nhóm này đây redcatmotion.com

Sr vì không post link được.
  12. thank201x

thank201x Thành viên cấp 1

Đến cái chữ "nghành" còn viết sai thì làm ăn được gì.
    Illustrator là "vẽ minh họa". Hiểu không? Các phần mềm như PS, Corel, AI, AF,..chỉ là công cụ (bút vẽ, giấy, màu,...). Bạn thích vẽ bằng cái gì cũng được.
  13. Phan Van Lich

Phan Van Lich Mới đăng kí

IND là phần mềm gì thế các thánh? :D
  14. phuthuyaoden87

phuthuyaoden87 Mới đăng kí

đa số các công ty vẽ Background hay Model nhân vật 2D hay 3D đều dùng Photoshop vẽ Texture .
    Illustrator Là vẽ 2D theo dạng mảng. Cty đang dùng Illustrator là công ty tiniworld . bạn có thể tham khảo nhé.
    Còn Photoshop thì đa số vẽ Background và vẽ nhân vật. Thường thì sau khi xong mún animation thành phim thì sẽ qua 1 bước là premier để animation.
  15. lekieu

lekieu Mới đăng kí

Rối quá, mình đang tính tự học đồ họa để làm game 2D giống như Angry Bird, nhưng bây giờ không biết là tập trung vào PS hay IL...
    Theo các bạn, để vẽ chim, các button, bg trong game Angry bird thì phải học cái gì?
    Thanks
  16. phuthuyaoden87

Cái nào cũng cần cả . Photoshop thì chuyên vẽ background và nhân vật theo dạng tả. còn game angry Birth thì lại theo dạng mảng :) . Giờ đa số là game 3D là nhiều nên bạn nên luyện thêm về 3D vì theo nhu cầu và xu hướng thời đại
  17. thangnguyen2014

thangnguyen2014 Thành viên cấp 1

Có chỗ nào chuyên tuyển kỹ thuật vẽ tay ko nhỉ?
  18. phuthuyaoden87

cũng có đó bạn. Có một số công ty tuyển vẽ tay như Cty sao sáng. Nhưng làm vẽ tay 4 năm lương cũng bằng người vẽ 2D và 3D mới vào làm 1 vài tháng :)
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn