Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Vọc Lightroom theo bài hướng dẫn của bác MrVit

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Lightroom' được đăng bởi xversion1, 2/7/12.

Lượt xem: 4,010

1. xversion1 Thành viên cấp 3

Đọc xong thì vọc thử và thấy vừa mắt thì thôi nên cũng chẳng có chủ đề gì để đặt tên cụ thể nên đành lấy tiêu đề như vậy. :D

...
    Đoàn_Whinny thích bài viết này
  2. Hưng Trần Văn

Hưng Trần Văn Cựu quản trị

Ảnh bị lỗi rồi bạn
    xversion1 thích bài viết này
  3. xversion1

xversion1 Thành viên cấp 3

Lỗi gì vậy?
  4. Đoàn_Whinny

Đoàn_Whinny Thành viên cấp 3

Không xem được ảnh bạn ah, link die rồi :(
  5. xversion1

Up bằng Mediafire chắc phải có TK, vừa up lại link khác. Có trang nào cho up ảnh nhanh mà không cần đăng ký ko nhỉ?
  6. Thủy đanh đá

Thủy đanh đá Cựu quản trị

upanh.com :)
  7. xversion1

Vừa thay bằng trang Upanh.com đó. Các bạn có xem được không vậy?
  8. Phước Nhân ENKILOUS

Phước Nhân ENKILOUS Thành viên cấp 1

ko đẹp bạn ơi, bạn dùng tone màu ko đc hợp với hình, phần màu hoa, nền trời và mẫu ko được ăn nhập gì với nhau hết, bạn rút kinh nghiệm cho những lần sau nhé
  9. xversion1

Đây là mình làm theo kiểu hoang đường, chứ không Blend để thành mùa hè, mùa xuân hay vintage, Repo...hoặc tone màu mang tính hợp lý gì. Bạn cứ nghĩ theo kiểu hoang đường 1 tý như màu sắc trong những phim về tận thế, sao hỏa, hay xứ sở thần tiên gì gì đó xem có khá hơn không? Mình muốn cường điệu màu nắng, ánh sáng, độ rực rỡ tương phản của cỏ cây hoa lá... :D.
    Lâm Fox thích bài viết này
  10. snowpjece

snowpjece Cựu quản trị

làm sao thì làm nhưng mà nên chú ý đến làn da của mẫu nhất nhé.
  11. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Một bức ảnh tập blend dành cho Newbie như thế này là khá tốt rồi,bạn cần chú ý đến độ tương phản giữa mặt mẫu và BR.Mình thì chỉ toàn Blend = PTS,chứ thật sự chưa cảm dc LR @_@.Nó khó chịu thế nào ấy.
  12. hhowodd

hhowodd Thành viên cấp 2

đúng rồi, không bao thích cái giao diện đen thui của lightroom và cs6
  13. xversion1

Mới đầu cài em cũng thấy vậy nhưng đọc hướng dẫn xong thấy nó cũng dễ dùng mà, nếu để chỉnh màu có khi còn nhanh hơn Ps nhiều. Các bác cứ đọc hướng dẫn của MrVit rồi thử là thấy ngay.

Mỗi cái khó chịu là nó ngốn RAM hơn Ps, vì nó lưu lại tất cả các chỉnh sửa của mỗi tấm ảnh nên càng làm nhiều với nó nó càng chạy chậm và giật (cảm nhận từ Win 7 64bit, RAM 4G, core i3, Intel HD Graphics với Lightroom 4.1).
  14. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Mình đọc hoài mà ko hiểu cái phần tách màu ra của LR với bên PTS.
    Ví dụ mình có 1 tấm hình,mình muốn chỉnh màu ở chỗ cần chỉnh,và xóa ở những chỗ khác,thì bên PTS mình làm trên các Layer Addjust,còn bên LR mình làm ở chỗ nào,vì rất thích LR,vì hiểu chắc chắn rằng PTS là trùm bên chi tiết còn LR là trùm bên màu sắc rồi...mà ko nghiệm dc nó.
  15. xversion1

Có giống như chỉnh tấm của em không, phần đáy ảnh em cho màu tím xanh, phần còn lại và phía trên cho màu cam.
    Trong Lr nó có cái Bush và Graduated, bác chỉnh màu, độ đậm nhạt, độ sáng... mình muốn rồi tô vào chỗ cần chỉnh (có thể thay cho tạo Layer tô màu rồi Blend trong Ps). Nếu muốn chỉnh riêng từng màu vào cái gì mà có HSL... (gần tương đương với Color Balance, Selective Color...), Sáng tối tương phản thì có sẵn rồi. Còn muốn ám màu thì vào cái Split gì đó (kiểu như Photo Filter, Color Look up...). Tóm lại về chỉnh màu mà nói em chưa có đòi hỏi gì vượt quá khả năng của Lr hoặc có chỉnh màu gì em làm được bằng Ps mà thấy Lr không làm được. Mới nghiên cứu đã thấy nó đầy đủ vậy thì em tin là nếu biết hết chắc có khi nó ăn được Ps ở vài điểm.
  16. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Ko thích màu này cho lắm mà nhớ bác xversion1 có hứa mần 1 bài tut gì mà sao chưa thấy nhỉ :-s
  17. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Dạ...để em ngâm cứu...
  18. xversion1

Anh em thông cảm! Đang tim ảnh mẫu khác nhưng chưa được cái nào hợp.
    Mà hình như diễn đàn mình không có sẵn bộ gõ tiếng Việt thì phải? :-/
  19. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Ừm mình ko có tích hợp vì nhìn nó cứ rối rối thế nào, mình nghĩ là đa số member trên đây đều đã rành về tin học rồi, download cái unikey có tốn nhiêu thời gian đâu! Sử dụng Photoshop được mà unikey ko biết xài thì...:D
  20. Mai đen

Mai đen Thành viên cấp 3

mình thấy cần quan tân hơn đến màu da của mẫu,vs lại hoa ở phần trên thỳ lại hơi ám cam nhưng phần dưới lại là màu bt, nói chung cảm giác chưa ổn lắm về màu mè

Ủng hộ diễn đàn