Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin anh chị Pro hướng dẩn cách trích xuất ảnh từ vector.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi rebel123, 2/10/14.

Lượt xem: 4,244

1. rebel123 Thành viên cấp 1

Tềnh hềnh là em nó có 1 file vector.eps như vầy.
    Bây giờ em nó muốn trích riêng cái ảnh sticky màu đỏ rồi move qua cái ảnh khác, anh chị nào biết cách trích ảnh từ file vector.eps xin hướng dẫn em nó. Em nó thuộc loại "ngu lâu...khó đào tạo" vì vậy mong anh chị mình hướng dẫn tận tình từng bước một thì em nó mới hỉu.Xin cám ơn anh chị mình trước nha.
    File vector của em nó gửi kèm:
    http://www.mediafire.com/download/cbeap31lpimvpse/fine_sticky_01_vector_160471.zip

...
  2. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Mình cũng dốt như bạn nên mình biết trích nhưng không biết giải thích thế naò cho bạn hiểu.
    rebel123 thích bài viết này
  3. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Vector nó không phải là ảnh bạn à, bạn mở file này bẳng Illustrator rồi chọn cái bạn cần, rồi copy ra.
  4. rebel123

rebel123 Thành viên cấp 1

doanhaitu
    Mở bằng PS được không bạn, mình không có cài AI. Mình mở bằng PS mà không biếc cách copy riêng từng cái sticky.Bạn hướng dẫn dùm mình từng bước nha.
  5. rebel123

hatay1712.
    Bạn có thể chỉ mình được tới đâu hay tới đó vậy.
  6. T.An

T.An Thành viên cấp 2

bạn cắt trực tiếp AI rồi lưu lại hoặc bạn mở bằng ps xong chuyển qua dạng pixel là cắt được
  7. lenm

lenm Thành viên cấp 4

phải mở bằng Ai hoặc Corel thì mới lấy đầy đủ dc nhé, mở bẳng pts thì bạn kiếm cái ảnh tự cắt ra cho lành
  8. Nguyễn Văn Ước

Nguyễn Văn Ước Thành viên cấp 1

Cách 1: Cái này bạn có thể kéo thẳng vào PTs là được sau cắt ảnh cần
    Cách 2: bạn cài Illustrator sau đó mở file đó lên sau đó trích 1 file riêng ra là được
  9. Mr.Zer0

Mr.Zer0 Thành viên cấp 2

10. Lukas

Lukas Mới đăng kí

Mình chưa hiểu cái ý bạn nói. Theo mình đoán là bạn muốn tách cái sticker màu đỏ ra thành 1 hình png màu đỏ để bạn có thể chỉnh sửa bên Pts???
  11. rebel123

@Mr.Zer0
    Ấy,ấy..! pác Mr.Zer0 mần đúng ý em rùi. cái em théc méc là sao mấy cái ticky nằm chồng lên nhau mà ngừ ta trích riêng ra từng cái hay quá,! Vậy là em phải cài AI và học thêm AI hả pác.Cảm ơn pác và các bạn đã giúp đở.Để chiều nay em sệch gu gồ tim cái AI cờ rắc full dzìa cài.
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/10/14
    Mr.Zer0 thích bài viết này
  12. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Hi bạn rebel123, AI cũng có layer như PS và hơn một điểm nữa là một layer có thể chứa nhiều object đơn lẻ/ độc lập (nên mặc dù dù chỉ có 1 layer thôi nhưng chẳng khác gì nhiều layer). Bên PS thì layer nào ra layer đó nên bạn ngạc nhiên là vậy...
    Để dễ hình dung, bạn có thể group nhiều layer bên PS lại thành 1 group và group đó có thể move tới move lui như 1 layer (nhưng thật ra là có nhiều object độc lập trong đó) như bên AI.
  13. rebel123

@thitkho
    À.! thì ra mấu chốt là ở chổ đó.Cám ơn Pác thitkho giải thích cặn kẻ dễ hiểu.Trước giờ em cứ théc méc sao nó nằm chồng lên nhau mà mình lấy ra từng cái được nguyên vẹn hay quá.!
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/10/14
    thitkho thích bài viết này
  14. Mr.Zer0

Mr.Zer0 Thành viên cấp 2

rebel123 Nếu bạn quyết định cài AI để vọc thì chắc là down luôn cái ebook bạn nhé ... Đọc ghé qua khoang 4-5 hôm để biết sơ sơ ... Vì đa phần các file EPS dạng này download từ Internet thì người ta thường Group các Object hay sử dụng Clipping Mask ... Nên đôi khi bạn muốn chọn 1 Object thôi mà click mãi vẫn không được :D; mà phải Ungroup hay Release Clipping Mask mới chọn được ...
  15. rebel123

@Mr.Zer0
    Chắc phải vậy thôi.! Em đang kéo cái Adobe Illustrator CS6 Full cờ rắc hết 1Gb8,sao nặng thế nhểy.!? Lúc nào rảnh pác có thể mần dùm em cái Tut hướng dẩn riêng cái phần tách Object nầy, nếu có hình minh hoạ càng tốt.Lúc nào rảnh pác mần cũng được, bao lâu em cũng chờ được mà.! Cám ơn pác nha.
  16. Mr.Zer0

Mr.Zer0 Thành viên cấp 2

Đây là Thao tác mình thực hiện trên AI CS5. Thân gửi bạn rebel123 (có gì sai mong các cao nhân khác chém nhẹ nhàng, em cũng là gà tự học mà thôi)

PS : Nếu bạn muốn lưu file EPS đó thành PSD với mỗi Layer là 1 Object thì thực hiện thao tác chọn đối tượng đó, CTRL C --> Tạo Layer mới, CTRL F --> Lần này không Export nữa, mà File --> Save as, ở mục Save as Type, chọn PSD... :)
  17. rebel123

Mr.Zer0
    Bạn Mr.Zer0 thật là nhiệt tình.Rất rất cảm ơn bạn.Mình thực hành ngay.Thân chúc bạn nhiều niềm vui.:+1:
  18. rebel123

Bạn Mr.Zer0 minh hoạ thật dễ hiểu.Mình làm được rồi.Đễ biết được kiến thức thú vị nầy ,lúc đầu mình search google rất khó vì không biết dùng từ khoá như thế nào đễ google hiểu được ý đồ của mình .he.he..Cuối cùng nhờ bạn Mr.Zer0 và các bạn ở 4 room vietdesigner.net giúp đở, mình hiểu rỏ và đã làm được.Cám ơn tất cả các bạn.
    Mr.Zer0 thích bài viết này
  19. Mr.Zer0

Mr.Zer0 Thành viên cấp 2

OK, không sao đâu bạn, khách sao quá ... Có gì thắc mắc, bạn có thể inbox; nếu biết mình sẽ giúp cho. Mình cũng chỉ là là, gự học thông qua ebook và các Tuts cả, không qua trường lớp gì cả, nên cũng không biết nhiều lắm đâu :D Tuy nhiên, nhiệt tình thì có thừa :D
  20. ducquangsolutions

ducquangsolutions Mới đăng kí

Cắt trực tiếp AI rồi lưu lai file PS, qua ps mở lại hoặc import là ok.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn