Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Xin giúp đỡ] action trong photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi mrdao, 16/3/15.

Lượt xem: 1,855

1. mrdao Mới đăng kí

Chào các Pro. hôm nay em có câu hỏi ngu mong được anh em chỉ dạy :((
    Em cần làm Phù hiệu cho công nhân của công ty. 300 người. (với 300 cái tên khác nhau)
    Nền barckround là giống nhau "như vậy chỉ có text là khác"..
    Có thể dùng action để lần lượt đưa 300 cái tên này vào một vị trí nhất định để cho ra 300 cái phù hiệu không ạ ??
    Các bác giúp em với. Hic hic. Làm thủ công đến bao giờ..

...
  2. Tinxxx

Tinxxx Thành viên cấp 1

từ file PSD sửa từng text thôi :-?
  3. Nguyen Van Iran

Nguyen Van Iran Thành viên cấp 2

ủa, bác sửa lại text thôi, action chỉnh hiệu ứng này kia mà bác???
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Voãi, action mà chỉnh hiệu ứng gì @@! Action nói nhanh gọn thì nó như là "mì ăn liền" ấy. Đôi khi nó cũng ko tuân thủ đúng theo yêu cầu của ta được đâu thớt.
    Hà Bơ thích bài viết này
  5. mrdao

mrdao Mới đăng kí

Buồn quá các bác ạ...
    Em xin phân tích một chút xem các bác có cách nào có thể dùng như Watermark không biết đâu có cao thủ nào hỗ trợ cho em tia sáng. :).
    Với watermark chúng ta đưa (1 chữ kí) vào tất cả các bức ảnh để "đánh dấu bản quyền", nhưng cái em hỏi ở đây lại "có một ảnh" và muốn đưa "lần lượt từng text khác nhau" vào. và cho ra 300 file với tên của từng người một.
    300 text cứ ngồi sửa rồi save một ngày kiểu gì chả xong .. Nhưng làm vậy nge nông dân quá, thủ công lắm bao giờ mới bắt kịp đc thời đại.giả sử có cả nghìn thì làm sao được. Bác nào nghiên cứu sâu về action vào phán cho em một câu với... cảm ơn các pro đã ghé thăm
  6. Galaxy Paint

Galaxy Paint Thành viên cấp 1

Mình toàn sài Action cho việc Resize, save, chỉnh sáng tẹo.
    Nhưng về Action cho việc chạy chữ thì mình chịu. Số nhảy thì có :D
  7. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Như vầy đằng nào chẳng phải gõ tên từng người. Để nhanh hơn thì cũng có cách. Gõ 600 cái tên chẳng hạn trong word đó copy vào thành 600 file khác nhau rồi canh chỉnh. Còn muốn nữa thì tạo action auto canh chỉnh vị trí kích thước file chữ, hiệu ứng... rồi auto save as. Rồi ra ngoài nhân cái file nền thành 600 file đổi tên cho nó. Bắt đầu thao tác ghi action 1 lần cho chuẩn xác. Những lần sau thì chỉ cần kéo 1 loạt file vào bấm chuột thôi.
    Lưu ý nhỏ là bạn nên làm từng action nhỏ 1 rồi làm thêm một cái action tổng cho chạy theo thứ tự bạn sắp xếp, cái nào lỗi lôi ra xóa đi sửa lại.
  8. drax

drax Thành viên cấp 4

Bạn dùng action mà chạy, ở bước gõ chữ thì stop nó lại, xong enter là nó auto save. Cách nhanh nhất rồi. Giỏi lắm 60p, làm gì mà hết ngày.
    Cách thứ 2, chạy action chỉ để dán phù hiệu cho 300 file, sau đó mở lại mà gõ tên từng người. Cách này tự nhiên mất thêm thời gian lần nữa dù lúc chạy action lần đầu thì nhanh.
    Nhanh nhất là viết script lấy dữ liệu có sẵn từ 1 file database, nhanh và gọn, auto toàn bộ, nhưng không phải ai cũng biết làm.

Ủng hộ diễn đàn